[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

66771508

Xe hơi
Hay cái là đơn vị nào cũng có đủ thợ nọ thợ kia nên giúp dân làm nhà sửa nhà nhanh lắm, dân rất quý bộ đội vì thế.

angkorwat

Xe container
Người OF
Vì cụ nói trước kết cục rồi, nên đọc đoạn cụ tả 2 vợ chồng ăn cơm chiều vs nhau là em lại thấy ..... thương. Đúng là chiến tranh, đúng là người lính nơi chiến trường, không biết sinh tử ra sao. Không phải khách sáo, nhưng em vẫn cảm ơn cụ Wat đã chia sẻ những mẩu chuyện thực tế bế lề cuộc chiến cho mọi người. Chúc cụ nhiều sức khỏe.
Vâng, bọn em đúng là những người lính bên lề cuộc chiến Tây Nam. Nhưng cũng âm thầm, ác liệt, hy sinh đổ máu không kém các chiến sĩ trên toàn chiến trường K. Sau khi B.68 hoàn thành công tác giúp bạn năm 1987 thì ít ai nhắc đến cái Ban này. Nên đại đội cảnh vệ của ban cũng chìm vào quá khứ. Không có một dòng nào ở quân lực Bộ quốc phòng hay Ban đối ngoại TW Đ.ảng. Anh em còn lại thì tan tác mỗi người một nơi và vật lộn với cuộc sống cơm áo gạo tiền. Hầu như không được một chế độ nào của quân nhân chiến trường K. Có ai biết các ông là ai ? Ở đâu ? Làm gì đâu. 🤔

angkorwat

Xe container
Người OF
Hay cái là đơn vị nào cũng có đủ thợ nọ thợ kia nên giúp dân làm nhà sửa nhà nhanh lắm, dân rất quý bộ đội vì thế.
Hồi bọn em đi lính thì lính cũ còn nhiều. Từ lính nhập ngũ 1964 đến 1976 bọn em. Phần đa quê nông thôn nên họ làm gì cũng được. Từ xây trát đến dựng nhà, cắt tranh, đánh tranh, chặt tre, pha tre, đan phên, đan rổ, bắt cá...lính biết tuốt. Rồi lính cũ dạy lính mới. Chỉ một năm ở Trường sơn là em thành thạo hết mọi công việc.

longphamhoai

Xe tăng
Vâng, bọn em đúng là những người lính bên lề cuộc chiến Tây Nam. Nhưng cũng âm thầm, ác liệt, hy sinh đổ máu không kém các chiến sĩ trên toàn chiến trường K. Sau khi B.68 hoàn thành công tác giúp bạn năm 1987 thì ít ai nhắc đến cái Ban này. Nên đại đội cảnh vệ của ban cũng chìm vào quá khứ. Không có một dòng nào ở quân lực Bộ quốc phòng hay Ban đối ngoại TW Đ.ảng. Anh em còn lại thì tan tác mỗi người một nơi và vật lộn với cuộc sống cơm áo gạo tiền. Hầu như không được một chế độ nào của quân nhân chiến trường K. Có ai biết các ông là ai ? Ở đâu ? Làm gì đâu. 🤔
Em không có ý các cụ ở bên lề cuộc chiến, mà thông tin của cụ là những thông tin về cuộc sống khi cuộc chiến vẫn diễn ra (Cụ đừng hiểu sai ý em ạ). Nếu không nghe thông tin từ cụ, người không phải trong ngành thì chắc phần đông sẽ nghĩ nhiệm vụ lực lượng cảnh vệ như cụ sẽ nhàn hơn các đơn vị thực chiến. Em rất mong những đóng góp của các đơn vị như Cụ được lịch sử, BQP ghị nhận.
Chúc cụ nhiều sức khỏe.

longphamhoai

Xe tăng
Em không có ý các cụ ở bên lề cuộc chiến, mà thông tin của cụ là những thông tin về cuộc sống khi cuộc chiến vẫn diễn ra (Cụ đừng hiểu sai ý em ạ). Nếu không nghe thông tin từ Cụ, người không phải trong ngành thì chắc phần đông sẽ nghĩ nhiệm vụ lực lượng cảnh vệ như Cụ sẽ nhàn hơn các đơn vị thực chiến. Em rất mong những đóng góp của các đơn vị như Cụ được lịch sử, BQP ghị nhận.
Chúc cụ nhiều sức khỏe.

angkorwat

Xe container
Người OF
Em không có ý các cụ ở bên lề cuộc chiến, mà thông tin của cụ là những thông tin về cuộc sống khi cuộc chiến vẫn diễn ra (Cụ đừng hiểu sai ý em ạ). Nếu không nghe thông tin từ cụ, người không phải trong ngành thì chắc phần đông sẽ nghĩ nhiệm vụ lực lượng cảnh vệ như cụ sẽ nhàn hơn các đơn vị thực chiến. Em rất mong những đóng góp của các đơn vị như Cụ được lịch sử, BQP ghị nhận.
Chúc cụ nhiều sức khỏe.
Trong các cuộc offline mình vẫn nói đơn vị mình tuy tham gia chiến trường K nhưng âm thầm đứng bên lề cuộc chiến. Không tham gia vào những chiến dịch truy quét, không tham gia mặt trận nào như : 478- 479, quân khu 7, quân khu 9...bọn em lặng lẽ làm nhiệm vụ của người lính cảnh vệ. Đó là câu em thường nói với mọi người. 😂😂😂

66771508

Xe hơi
Hồi bọn em đi lính thì lính cũ còn nhiều. Từ lính nhập ngũ 1964 đến 1976 bọn em. Phần đa quê nông thôn nên họ làm gì cũng được. Từ xây trát đến dựng nhà, cắt tranh, đánh tranh, chặt tre, pha tre, đan phên, đan rổ, bắt cá...lính biết tuốt. Rồi lính cũ dạy lính mới. Chỉ một năm ở Trường sơn là em thành thạo hết mọi công việc.
Em chứng kiến 2 việc:
- Cần nguồn lực lớn là đào ao
- Cần kỹ thuật kinh nghiệm là đào giếng
Lính ta làm đc cả và làm rất tốt ạ.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Trong các cuộc offline mình vẫn nói đơn vị mình tuy tham gia chiến trường K nhưng âm thầm đứng bên lề cuộc chiến. Không tham gia vào những chiến dịch truy quét, không tham gia mặt trận nào như : 478- 479, quân khu 7, quân khu 9...bọn em lặng lẽ làm nhiệm vụ của người lính cảnh vệ. Đó là câu em thường nói với mọi người. 😂😂😂
Em thấy bọn Pot sau khi nhanh chóng thua trận thì chúng nó áp dụng chiến thuật không khác gì khi chúng ta đánh Pháp là mấy.
Cũng may là LX sụp đổ và chúng ta rút quân khỏi cái đất nước quái quỷ ấy sau hơn 10 năm sa lầy.
Việc dựng lên được chính phủ Mai Phúc cũng đã là cố gắng hết sức rồi.
Còn có điều em vẫn băn khoăn về vấn đề cắm mốc biên giới với K tại sao khi ta nắm lợi thế chính trị như vậy mà vẫn để đến nay còn khoảng gần 100 km nữa vẫn chưa phân định xong.
Cụ Wat có thông tin gì về vấn đề này không ạ.

Binken888

Xe máy
Vậy em ngồi ở SG chờ bác ạ. Có cụ mợ nào ở SG muốn gặp bác angkorwat không thì ta lên lịch offline luôn thôi 😃
Cho em theo 1 suất off gặp cụ Wat… có quán ở 40 Lam Sơn quận Tân Bình (kiểu đồ ăn Huế) sát sân bay luôn, đi bộ khoảng 500m… cụ Wat xong việc bên Cam và Tây Ninh thì ghé đó làm sương sương rồi chúng em tiễn cụ ra sân bay về HN luôn là chuẩn đẹp!!!

angkorwat

Xe container
Người OF
Cho em theo 1 suất off gặp cụ Wat… có quán ở 40 Lam Sơn quận Tân Bình (kiểu đồ ăn Huế) sát sân bay luôn, đi bộ khoảng 500m… cụ Wat xong việc bên Cam và Tây Ninh thì ghé đó làm sương sương rồi chúng em tiễn cụ ra sân bay về HN luôn là chuẩn đẹp!!!
Vâng, em về đến SG sẽ hú các cụ. Có lẽ cũng phải 4-5h chiều mới tới SG.

hd-vt

Xe container
Rào dậu ghê, vậy là lão ấy hết cơ hội thưởng thức coffee farm to cup. ;)
Giật mình đọc lại, đúng rồi ạ. Tế nhị khéo néo đến thế là cùng hiccc.
Cũng may, em ở chỗ hẻo lánh không đi đâu được, đến "khỉ ho cò gáy" còn chả có hiccc.

197716102003

Xe container
Mợ Số như tổng tham mưu trưởng của du kích Kh'mer đỏ.😂. Mà bọn nó hồi những năm 78 - 82 thì cũng đánh ác thật. Sau này thì lính nó bị tiêu hao nhiều, lớp lính mới không còn được thiện chiến như lính cũ. Cũng vì vậy cụ An không muốn những thằng lính chưa qua tay cụ huấn luyện đi bảo vệ cán bộ. Bọn em may mắn được cụ ấy huấn luyện 6 tháng ở Thủ Đức nên đánh đấm có khá hơn đội ở Hà Nội bổ sung vào. Khi sang K thì bọn em cũng thường xuyên đi công tác nên khi gặp địch vẫn xử lý tốt tình huống bảo vệ an toàn cho chuyên gia.
Giờ gần 70 tuổi ngồi gõ lại chuyện ngày xưa thấy mình quá may mắn. Mà sao hồi đó cuộc sống vô tư vậy. Chẳng nghĩ ngợi gì nhiều. Có lệnh là cắp súng đi chẳng nghĩ đến sống chết. Có lẽ lúc đó cái chuyện sống chết nó là điều hiển nhiên. Nên trong B cơ động chẳng thằng nào bận tâm.
😅 Sinh sau đẻ muộn, chưa kinh qua gian khổ nên chém bừa thế thôi chú. Khmer đỏ thì chưa được gặp trực tiếp nhưng cận vệ mấy ông kia thì ngồi chém gió rồi ạ 😛

minhmo

Xe cút kít
😅 Sinh sau đẻ muộn, chưa kinh qua gian khổ nên chém bừa thế thôi chú. Khmer đỏ thì chưa được gặp trực tiếp nhưng cận vệ mấy ông kia thì ngồi chém gió rồi ạ 😛
Mấy ổng có nick OF hả Số? :D
Hôm nào rủ đi ọp đuê:))

Giật mình đọc lại, đúng rồi ạ. Tế nhị khéo néo đến thế là cùng hiccc.
Cũng may, em ở chỗ hẻo lánh không đi đâu được, đến "khỉ ho cò gáy" còn chả có hiccc.
Lão ở đâu vậy? Có hẻo lánh bằng chỗ em không? 8->

197716102003

Xe container

hd-vt

Xe container
Lão ở đâu vậy? Có hẻo lánh bằng chỗ em không? 8->
Mây bay ngang đầu và nắng trên vai - TCS.
Chỗ ở là tạm, còn ngôi nhà lý tưởng thì như trển cụ ạ. Vì thế em mới hay vào chém ở of, đi mây về gió. :D

Kyson1

Xe điện
Có ghé qua SG. Chắc một buổi thôi. Sẽ ghé qua mợ lấy hoặc uống cafe😂😂😂
À, mà còn ghé qua Tây Ninh nữa. Nên khi quay về phải qua SG.
Lão Oắt nhá!!! Anh nhớ mẹt Em đới.

OF vốn ít pnu, thớt này còn ít hơn. Sao Anh dám công khai hẹn hò thế này!!!

Em tố với Jôn sần mí cả honda acura là ăn bằng phễu ngay :D:D:D:D

KLQ, nhưng nc ép quán Rustix ngon thật nhế DaDieuchienxu