[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Locnguyen 123

Xe đạp
Cám ơn cụ chủ đã chia sẻ lúc dịch dã, em Căng mắt mất 2 ngày sáng chiều tối mới đu hết 218 trang! Chuyện cụ chủ được in thành sách là chuẩn, chuẩn cả phần hồn lẫn phần xác & một phần để cụ hồi tưởng lại kỷ niệm thời trai trẻ quân ngũ, một phần để đàn em biết được thêm 1 nhân chứng sống nữa. Mặt khác trong câu chuyện cụ cũng có đôi ba kỷ niêm của ông cụ nhà em, lính 2 thời kỳ, năm nay 85 t rồi, lính 320, lính ruột của cụ Kim Tuấn, thời gian công tác ở HVLQ cũng giảng dạy cho cán bộ quân đội K nhiều, nge đâu có cả lão HS thì phải( cái này e sẽ hỏi lại), cũng đi chuyên gia quân sự 1 năm, nhà nghèo cũng khuân về được 2 cái xe 78 cánh bằng màu ngọc (hay gọi là cối 78, 50 cc) & cái 78 cối 90 cc màu đỏ..... hiện tại đang lọc cọc cái bàn phím viết hồi ký (mà chả biết có lủng củng ko, em bảo bố cứ viết đi, nhớ cái gì viết cái đấy còn chỉnh lý các loại nữa cơ)
Về chuyện kỷ niệm của cụ, nhiều cụ đã còm rồi nhưng một lần nữa e cảm khích với cách xử lý của cụ rất chuẩn trong tất cả các vde, tuy nhiên ý em là bgio mọi thứ an bài, chyện cụ với chị Chan Thu chắc chắn 1000 % là rất rất có ảnh hưởng lớn đến cuộc sống của cụ, cho nên chyện bgio mới kể....cụ thì sống có lý trí, nhưng cụ phải hiểu tình cảm chị CT có khi còn hơn cụ ấy chứ, chắc chắn nó đã theo chị, dằn vặt trong suốt tgian 40 năm nhưng chị CT ko có hoặc kìm nén ko biết chia sẻ với ai để trải lòng...., cụ thì có nơi OF để ôn lại! Thế nên kiểu gì cụ cũng phải liên lạc với chị CT mục đích ko phải nối lại tình cảm nữa mà là để cho chị ấy yên lòng khi biết cụ vẫn còn sống nhăn ra, gd ổn như cách cụ vẫn theo dõi chị tgian qua ( mà cách của cụ là cách ích kỷ... chỉ nghĩ cho bản thân, ko nghĩ cho ng khác! E nói cụ đừng giận). Chấm hết. E cbi xem đá banh
em đồng ý với cụ😁😁😁

ledzunghlhb

Xe buýt
Bạn của cụ angkorwat là bạn thân bác sỹ Chan Thu, năm nào cũng về VN ăn tết, vậy em hỏi hơi riêng tư một chút: Cụ có tấm ảnh nào bác sỹ Chan Thu trong những năm gần đây không ạ?

meomun346

Xe container

tung.npvh

Xe tăng
Bạn của cụ angkorwat là bạn thân bác sỹ Chan Thu, năm nào cũng về VN ăn tết, vậy em hỏi hơi riêng tư một chút: Cụ có tấm ảnh nào bác sỹ Chan Thu trong những năm gần đây không ạ?
Theo em thì việc này cực kỳ riêng tư, tế nhị. Cụ không nên ạ.

Locnguyen 123

Xe đạp
em nghĩ câu chuyện Chan Thu đến đây là được rồi cụ. Người ngoài cuộc thì muốn biết thêm nhiều nhưng cũng phải có gì đó riêng tư cho Cụ chủ nữa chứ

minhhainhaque

Xe hơi
Vâng, bố em cũng học và làm đồng hồ từ trước 1954 anh ạ, cụ sinh 1934 chắc kém cụ nhà mình ko nhiều
Sau năm 1954, dù làm ở Đài Truyền thanh nhưng cụ vẫn giữ nghề và truyền cho con.

Sau khi rời K10 em có 5 năm làm nghề đồng hồ kiếm sống và lấy tiền học CNTT
Năm 2015 cụ nhà em mất, em quay lại với nghề gia truyền
Cụ cho em hỏi cụ sửa đồng hồ ở chỗ nào để hôm nào rảnh em mang đồng hồ ra nhờ cụ lau dầu và chỉnh ạ. Thanks cụ

vu nhat hung

Xe buýt
Các cụ lính chiến cho e hỏi phát,trước mỗi trận đánh thì bộ đội đc trang bị cơ số đạn ntn?E đọc đâu đó là nếu ra trận mà lính bắn linh tinh khi về sinh hoạt là bị khiển trách vì đã làm lãng phí của cải của đất nước.Các cụ thông não giúp e với.

4banhxequay

Xe điện
Yên tâm cụ ấy ngày nào không lượn qua FB của mợ ấy thì ăn không yên, mà vào không thấy tus nào của mợ ấy thì ngủ không ngon đâu

meomun346

Xe container
Khác hẳn cụ nhỉ. Những năm 1982-1983, đóng quân ở tuyến 2 vì cả quân đoàn vừa từ K ra, trung đoàn bọn em ở khoảng giữa Chợ Chu - Chợ Đồn.

Nhất là vào mùa từ tháng 3 tới tháng 5, đói rau lắm. Tiêu chuẩn trên giấy thì vẫn 17 kg gạo/tháng, những mỗi bữa chỉ ""đầy, vơi". Trong B bọn em ở C 12.7 ly có một thằng tên Xuân, gọi là Xuân voi. Thằng này suýt được huân huy chương gì đó vì có vụ bị Pốt phục kích, mình ông tướng chui vào giá 3 chân, đội khẩu 12,7 ly chạy liền cỡ 2 km, cứu được súng trong khi 2 trung đội kia mất sạch. Nhưng ông tướng một lần bị bắt quả tang xúc gạo ở bếp đại đội đem bán, thế là tèo, ra quân bình thường. Thức ăn thiếu trầm trọng, đến nỗi lính kể "muối luộc, muối rang, muối kho, v.v..." Mấy tháng, có xe tải Zil 130 chở mấy tấn su hào lên mà lính đứa nào cũng thấy tươi tỉnh hẳn. Mà có gì đâu, đó là những củ su hào trọc đầu, cách lính gọi những củ su hào đã để lâu, bắt đầu xơ hóa và tất cả các mắt lá đã rơi rụng sạch sẽ. Vào thời gian đó, lần đầu tiên em ăn lõi thân cây đu đủ.

Kể chuyện bây giờ bọn trẻ chả đứa nào tin, lễ phép thì chúng nó im lặng.
Em cũng ko hiểu vì sao, giữa miền Bắc mà cũng thiếu rau vậy nhỉ. Em vẫn nhớ ở Thái nguyên có vùng rau Phổ Yên, Phú Bình. Mùa rau bắp cải su hào họ chở 2 sọt rau hai bên, đắp cao lên ở giữa, lên bán ở Thái Nguyên, Gang thép. Đến cái hồ to trước cửa nhà, họ dìm bắp cải xuống ngâm nước nhé, mỗi cái chắc nặng thêm cả nửa kg:)). Rồi mang lên chợ bán.

angkorwat

Xe container
Người OF
Các cụ lính chiến cho e hỏi phát,trước mỗi trận đánh thì bộ đội đc trang bị cơ số đạn ntn?E đọc đâu đó là nếu ra trận mà lính bắn linh tinh khi về sinh hoạt là bị khiển trách vì đã làm lãng phí của cải của đất nước.Các cụ thông não giúp e với.
Lính bọn em thì 5 băng đạn, 2 lựu đạn. Nhưng mỗi đợt đi công tác em chỉ mang 3 băng, 2 ở súng và 1 để trong túi.

vu nhat hung

Xe buýt
Lính bọn em thì 5 băng đạn, 2 lựu đạn. Nhưng mỗi đợt đi công tác em chỉ mang 3 băng, 2 ở súng và 1 để trong túi.
Có khi nào hồi hộp quá mà bắn một phát hết cả băng k cụ?Đã xảy ra trường hợp đang bắn nhau mà hết đạn k cụ?

angkorwat

Xe container
Người OF
Có khi nào hồi hộp quá mà bắn một phát hết cả băng k cụ?Đã xảy ra trường hợp đang bắn nhau mà hết đạn k cụ?
Không, vì bọn em chỉ đi bảo vệ, cùng lắm thì bị phục kích, 1 là chết luôn, 2 là sống thì cũng chỉ đánh nhau lâu là 15' thì 3 băng đạn là quá đủ rồi. Khi đã quen cụ muốn lia cả băng cũng khó. Tay bóp cò quen rồi thì chỉ 2 viên thôi.

Hà Tam

Xe điện
Tùy theo yêu cầu của chiến dịch, ngắn ngày hay dài ngày. Thí dụ đơn vị tôi đi hành quân 1 tháng trong rừng, sẽ mang 1 cơ số khoảng 200 viên đạn AK (tên sổ sách cấp phát là đạn K56), trong đó nhồi ráp vào băng đạn từ 3-4 băng (30 viên/băng), còn lại đạn rời để túi cóc ba lô hay thậm chí nhét luôn vào túi vải đựng cơm vắt cho gọn (hoặc nhét túi mìn claymore hay bao dựng xẻng gập quân dụng Mỹ). Đạn nhọn K56 thì lính chiến rơi vãi nhiều lắm, nhiều khi trèo lên xe GMC để chuyển quân, trên sàn xe rơi vãi đầy ra, nhặt cả vốc. Sau trận đánh thì cũng sẽ có kiểm đếm còn lại, không ai hỏi lý do hao hụt gì, kể cả đạn hỏa lực B40/B41 hay cối 60.
Có lần cấp trên đi cùng lệnh bắn 3 trái cối 60 vào mục tiêu cách 600m, thằng tiểu đội trưởng thả luôn 5 quá (4 nổ, 1 xịt), sau đó đại trưởng có hỏi sao thả nhiều thế? nó bảo em thấy xịt nên bắn tiếp. Thực ra nó cũng nhanh tay bắn để nhẹ bớt khỏi đeo đạn nặng vai.

uman

Xe tăng
Em cũng ko hiểu vì sao, giữa miền Bắc mà cũng thiếu rau vậy nhỉ. Em vẫn nhớ ở Thái nguyên có vùng rau Phổ Yên, Phú Bình. Mùa rau bắp cải su hào họ chở 2 sọt rau hai bên, đắp cao lên ở giữa, lên bán ở Thái Nguyên, Gang thép. Đến cái hồ to trước cửa nhà, họ dìm bắp cải xuống ngâm nước nhé, mỗi cái chắc nặng thêm cả nửa kg:)). Rồi mang lên chợ bán.
Cụ đừng so bây giờ hay chục năm trước với thời 1982, lúc đó đâu cũng đói. Trước đó, khi chưa nhập ngũ, ở HN người ta tận dụng mọi miếng đất trống để trồng khoai, ngô, và cả sắn. Cơ quan em kết nghĩa với nông trường Đồng Giao (Ninh Bình) và tụi thanh niên bọn em vào đó trồng sắn cải thiện cho cơ quan.

Thêm nữa, lúc em tả là khi đơn vị đóng xa hẳn dân. Cụ tưởng tượng khi đi rừng, xuống gần bản, nghe được tiếng người, nhất là tiếng thanh nữ ríu rít, dù không hiểu gì tiếng dân tộc, mặt thằng nào thằng ấy dãn cả ra. :)

Chỉnh sửa cuối:

meomun346

Xe container
Cụ đừng so bây giờ hay chục năm trước với thời 1982, lúc đó đâu cũng đói. Trước đó, khi chưa nhập ngũ, ở HN người ta tận dụng mọi miếng đất trống để trồng khoai, ngô, và cả sắn. Cơ quan em kết nghĩa với nông trường Đồng Giao (Ninh Bình) và tụi thanh niên bọn em vào đó trồng sắn cải thiện cho cơ quan.

Thêm nữa, lúc em tả là khi đơn vị đóng xa hẳn dân. Cụ tưởng tượng khiđi rừng, xuống gần bản, nghe được tiếng người, nhất là tiếng thanh nữ ríu rít, dù không hiểu gì tiếng dân tộc, mặt thằng nào thằng ấy dãn cả ra. :)
Vâng cụ, lúc ấy bọn em vừa vào năm nhất ĐH, khóa học mà sv phải nhập học muộn hẳn 9 tháng vì nhà nước ko có gạo nuôi. :)):)):)). Vào học thì ăn bột mì với cơm độn sắn khô. Là khổ hơn lúc chưa đi học cụ ợ, nhưng so với CC thì vẫn thua xa.