[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Cụ cho em hỏi cụ sửa đồng hồ ở chỗ nào để hôm nào rảnh em mang đồng hồ ra nhờ cụ lau dầu và chỉnh ạ. Thanks cụ
Rất tiếc em lại ở Hải Dương nên e rằng khó có dịp được ngồi với cụ, nhưng nếu cụ cần gì em sẽ tư vấn cho.

Hiện tại em vẫn làm cho đỡ nhớ và quên nghề, chẳng hạn đồng hồ của lão bạn minhmo lão ý chê thợ HN em đã phải làm trực tiếp, còn phụ trách kỹ thuật em có nhóm thợ lành nghề riêng

Vũ Điệp

Xe điện
Chẳng cần vào trận đâu
Khi bắn đạn thật, bài bắn hành tiến chiến đấu trên đường phố, đơn vị em có thằng không thực hiện nổi loạt điểm xạ nào, cứ làm 1 tràng hoặc tăc cú đến khi bắn bia cuối cùng là có bia ẩn hiện thì chả còn viên nào mà bắn. Trong khi trước đó, ông ý hót như khiếu, đọc lý thuyết yếu lĩnh hay hơn cả giảng viên.
Thực hiện xong bài bắn, mặt xanh như mít nhái, tu ừng ực hết 2 chai nước cũng chưa hoàn hồn :))
[/QUOTE Đơn vị em trước cũng có ông bắn bia ẩn hiện cũng vậy chã ạ. Ông ý nằm làm loạt 10 viên xong đứng dậy luôn!

Chauthanh11

Xe điện
Tùy theo yêu cầu của chiến dịch, ngắn ngày hay dài ngày. Thí dụ đơn vị tôi đi hành quân 1 tháng trong rừng, sẽ mang 1 cơ số khoảng 200 viên đạn AK (tên sổ sách cấp phát là đạn K56), trong đó nhồi ráp vào băng đạn từ 3-4 băng (30 viên/băng), còn lại đạn rời để túi cóc ba lô hay thậm chí nhét luôn vào túi vải đựng cơm vắt cho gọn (hoặc nhét túi mìn claymore hay bao dựng xẻng gập quân dụng Mỹ). Đạn nhọn K56 thì lính chiến rơi vãi nhiều lắm, nhiều khi trèo lên xe GMC để chuyển quân, trên sàn xe rơi vãi đầy ra, nhặt cả vốc. Sau trận đánh thì cũng sẽ có kiểm đếm còn lại, không ai hỏi lý do hao hụt gì, kể cả đạn hỏa lực B40/B41 hay cối 60.
Có lần cấp trên đi cùng lệnh bắn 3 trái cối 60 vào mục tiêu cách 600m, thằng tiểu đội trưởng thả luôn 5 quá (4 nổ, 1 xịt), sau đó đại trưởng có hỏi sao thả nhiều thế? nó bảo em thấy xịt nên bắn tiếp. Thực ra nó cũng nhanh tay bắn để nhẹ bớt khỏi đeo đạn nặng vai.
200 viên AK thì khoảng bao nhiêu kg hả cụ ? Đọc hồi ký của cụ binhyen1960 bên quansuvn thấy mang tới 2 cơ số đạn là 600 viên mang vậy chắc là nặng lắm .

Các cụ lính chiến cho e hỏi phát,trước mỗi trận đánh thì bộ đội đc trang bị cơ số đạn ntn?E đọc đâu đó là nếu ra trận mà lính bắn linh tinh khi về sinh hoạt là bị khiển trách vì đã làm lãng phí của cải của đất nước.Các cụ thông não giúp e với.
Nếu thời chiến thì các đàn anh là cụ chủ thớt và cụ Hà Tam trả lời sẽ chính xác, còn em ko phải lính trận nên nói luôn việc quản lý đạn dược cực kỳ chặt chẽ vì ngoài sự lãng phí nó còn liên quan đến kỷ luật và sự an toàn khi nổ súng.
Lính Nổ súng sai nguyên tắc mà bị phát hiện sẽ bị kỷ luật ngay

Có khi nào hồi hộp quá mà bắn một phát hết cả băng k cụ?Đã xảy ra trường hợp đang bắn nhau mà hết đạn k cụ?
Chả ông nào đủ khoẻ để kéo hết 1 băng 30v đâu cụ
Bọn em đi bắn đạn thât, trong hộp có 12v, có thằng kéo 1 loạt thì tung luôn súng ra khỏi tay
Khám súng kiểm tra còn 4v, nghĩa là nó kéo hết 8v
Tất nhiên thằng này nhát, bị động và đang hành tiến nên mới thế, nếu ghìm chắc súng có thể bắn đc nhiều hơn

Đơn vị em trước cũng có ông bắn bia ẩn hiện cũng vậy chã ạ. Ông ý nằm làm loạt 10 viên xong đứng dậy luôn!
Em vừa viết thêm về ông bạn này ở ngay dưới bài của cụ

Gato2009

Xe điện
Binh đoàn là tên gọi chung cho các đơn vị bộ đội cỡ trung đoàn trở lên thôi cc. Nó có thể là Quân đoàn, có thể là sư đoàn hoặc Trung đoàn độc lập.
Cụ ví dụ cho em Binh đoàn nào là trung đoàn ak.

minhmo

Xe cút kít
Rất tiếc em lại ở Hải Dương nên e rằng khó có dịp được ngồi với cụ, nhưng nếu cụ cần gì em sẽ tư vấn cho.

Hiện tại em vẫn làm cho đỡ nhớ và quên nghề, chẳng hạn đồng hồ của lão bạn minhmo lão ý chê thợ HN em đã phải làm trực tiếp, còn phụ trách kỹ thuật em có nhóm thợ lành nghề riêng
Cái đồng hồ POLJOT của em mua hàng sauvenir ở bên Nga mang về. Do hàng này bên đó không sản xuất nữa, nên đợt sang đấy kiếm cũng hơi mất công. Dùng được khoảng chục năm thì nó trục trặc. Em mang đi sửa cũng nhiều nơi, nhưng họ toàn bó tay, bởi không có phụ tùng thay thế.
Cách đây vài năm đọc báo an ninh thế giới, có chuyện một bác làm nghề sửa chữa đồng hồ. Khi tham gia chống Mỹ là bộ đội đặc công, bác đã áp dụng nghề vào làm hẹn giờ cho bộc phá và lập được nhiều chiến công. Bây giờ bác về hưu, già rồi nên truyền nghề cho con trai sửa chữa đồng hồ ở Lý Nam Đế (nhà mặt đường, em không nhớ số nhà).
Em hẹn hò rồi mang đến cho anh con trai sửa. Anh ấy xem xét kỹ và bảo để lại, sau một tuần đến lấy. Hôm nhận lại đồng hồ nó đã chạy, tiền công khá cao.
Em lên sân bay vào SG ngay sau khi nhận đồng hồ, vào đến nơi nó chết ngoéo từ bao giờ. Có lẽ do sốc độ cao.:D Gọi điện thì anh ấy bảo khi nào ra mang đến kiểm tra lại. Sau một tháng em về mang đồng hồ đến, anh ấy xem xét, chọc ngoáy một lúc cho nó chạy rồi đưa em mang về.
Nhưng cũng chỉ được lúc đó thôi, về nhà nó lại chết từ bao giờ, em bỏ đấy chả thèm sửa.;)
Sau này đi nhậu OF mới biết lão hungalpha có nghề sửa đồng hồ, nhưng không có dòng dõi đặc công, nên nhờ nhọt cho đỡ tốn.
Đến bây giờ cái đồng hồ đó vẫn sống và làm việc miệt mài không biết mỏi.:-bd

Vũ Điệp

Xe điện
Súng ngắn, bia 4a, cự ly 25 m. Ném đá còn trúng nhưng bắn trượt vì súng dởm, dạy như sh. Sau này đi làm súng tốt ít trượt.
Bài này các cụ K về là đỉnh cụ ợ! Em 7x đời đầu sĩ quan đại đội toàn bên ý về ,bắn bia này toàn tuyệt đối thôi.

Gato2009

Xe điện
Chính vì vin vào cớ này nên ông Xít-ta-lin mới tự phong là Đại Nguyên Soái, bọn các nước khác QĐ chỉ có biên chế Tập đoàn quân nên chỉ đến Nguyên soái là kịch chăng? :)) :))
Ông ấy quá xứng đáng là Đại Nguyên Soái chứ cụ.

197716102003

Xe container
Cái đồng hồ POLJOT của em mua hàng sauvenir ở bên Nga mang về. Do hàng này bên đó không sản xuất nữa, nên đợt sang đấy kiếm cũng hơi mất công. Dùng được khoảng chục năm thì nó trục trặc. Em mang đi sửa cũng nhiều nơi, nhưng họ toàn bó tay, bởi không có phụ tùng thay thế.
Cách đây vài năm đọc báo an ninh thế giới, có chuyện một bác làm nghề sửa chữa đồng hồ. Khi tham gia chống Mỹ là bộ đội đặc công, bác đã áp dụng nghề vào làm hẹn giờ cho bộc phá và lập được nhiều chiến công. Bây giờ bác về hưu, già rồi nên truyền nghề cho con trai sửa chữa đồng hồ ở Lý Nam Đế (nhà mặt đường, em không nhớ số nhà).
Em hẹn hò rồi mang đến cho anh con trai sửa. Anh ấy xem xét kỹ và bảo để lại, sau một tuần đến lấy. Hôm nhận lại đồng hồ nó đã chạy, tiền công khá cao.
Em lên sân bay vào SG ngay sau khi nhận đồng hồ, vào đến nơi nó chết ngoéo từ bao giờ. Có lẽ do sốc độ cao.:D Gọi điện thì anh ấy bảo khi nào ra mang đến kiểm tra lại. Sau một tháng em về mang đồng hồ đến, anh ấy xem xét, chọc ngoáy một lúc cho nó chạy rồi đưa em mang về.
Nhưng cũng chỉ được lúc đó thôi, về nhà nó lại chết từ bao giờ, em bỏ đấy chả thèm sửa.;)
Sau này đi nhậu OF mới biết lão hungalpha có nghề sửa đồng hồ, nhưng không có dòng dõi đặc công, nên nhờ nhọt cho đỡ tốn.
Chốt lại, muốn sửa đồng hồ chuẩn phải rủ được thợ đi nhậu. :D

200 viên AK thì khoảng bao nhiêu kg hả cụ ? Đọc hồi ký của cụ binhyen1960 bên quansuvn thấy mang tới 2 cơ số đạn là 600 viên mang vậy chắc là nặng lắm .
3 băng đạn AK đủ 30v mỗi băng nặng chừng 1kg
Phổ biến thì 1 cơ số đạn là 5 băng - 150v
Nếu mang hơn 1 cơ số đạn sẽ vẫn là 5 băng với 150v còn lại là đạn rời

Hà Tam

Xe điện
Thật sự không nhớ 200 viên nặng khoảng bao nhiêu. Đạn rời thường nhồi vào băng 30viên (mỗi linh khoảng 3-4 băng là nhiều), nhiều ông còn buộc tráo đầu đuôi băng đạn, nhưng phần lớn lính lại buộc thêm thanh nẹp tre (to bản như ngón cái, dài 15-20cm) dọc thân băng để cài vào dây xanh tuya Mỹ đeo thắt lưng, có vòng dây chun choàng qua thanh tre, ép băng đạn chặt vào xanh tuya, dây xanh tuya còn móc 1-2 bi đông nước nhôm TQ hay nhựa Mỹ, vài quả lựu đạn M67 Mỹ....
Có thể bên cụ Binhyen1960, do đặc điểm đi lâu dài, không có vận tải tiếp đạn lương thực hay đường đi khó khăn nên phải mang nhiều đồ đoàn vũ khí súng đạn.

Chỉnh sửa cuối:
Bụt chùa nhà ko thiêng... Cho đến tận khi đi nhậu :))

Ơn giời đồng hồ của lão vẫn chạy tốt. chứ ko thì ông thợ sửa đồng hồ từng qua K10 lại lên thớt :(

Thật sự không nhớ 200 viên nặng khoảng bao nhiêu. Đạn rời thường nhồi vào băng 30viên (mỗi linh khoảng 3-4 băng là nhiều), nhiều ông còn buộc tráo đầu đuôi băng đạn, nhưng phần lớn lính lại buộc thêm thanh nẹp tre (to bản như ngón cái, dài 15-20cm) dọc thân băng để cài vào dây xanh tuya Mỹ đeo thắt lưng, có vòng dây chun choàng qua thanh tre, ép băng đạn chặt vào xanh tuya, dây xanh tuya còn móc 1-2 bi đông nước nhôm TQ hay nhựa Mỹ, vài quả lựu đạn M67 Mỹ....
Có thể bên cụ Binhyen1960, do đặc điểm đi lâu dài, không có vậu tải tiếp đạn lương thực hay đường đi khó khăn nên phải mang nhiều đồ đoàn vũ khí súng đạn.
Bọn em hành quân vũ trang mang đủ 5 băng thì phải có bao xe
5 băng này nặng khoảng ,1,6 đến 1,7kg

xukthal.

Xe lăn
Chốt lại, muốn sửa đồng hồ chuẩn phải rủ được thợ đi nhậu. :D
Gì cũng biết, chả dấu đc Số điều gì

Lão ý oách lắm, có cái đồng hồ Nguyên Thủ cứ thập thò, làm chục chén mới rón rén mang ra khoe

Tookies

Xe điện
Đạn AK47 7,62x39 là 16,3g/1 viên.
Băng đạn 30 viên như bảng dưới!