[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

beomap2

Xe container
Sẽ có cảnh cụ Angkor ngồi cafe Hồ Đắc Di, tay trái cầm điếu Thăng Long, miệng nhả khói, tay phải lật từng trang "Chan Thu truyện", đang đọc đến đoạn "em không cần quay lại nhưng e đã nhận ra, là anh", cụ ấy tủm tỉm cười thì bỗng dưng có đôi bàn tay nhỏ bé bịt mắt. Cụ chủ đưa tay lên thì bỗng nhận ra, ôi, vẫn đôi tay ấy, làn da ấy nhưng giờ đã nhăn nheo. Thì ra là Chan Rau, mợ ấy vừa chạy vào VinMart mua ít đồ, cụ Angkor tranh thủ ngồi cafe chờ. Angkor cụ nhẹ nhàng: mẹ mày mua nhanh thế, bố đang đọc đến đoạn hay, tối về bố kể cho mà nghe! :D
Chắc cụ Angkor ra bờ đầm Hồng trong khu Định Công ngồi, chứ ra Hồ Đắc Di thì hơi xa

angkorwat

Xe container
Người OF
Cụ kể nghe như huyền thoại. Xin hỏi cụ có nguồn (ai đó trực tiếp tham gia và kể lại) hay nghe truyền tai nhau? Thanks
Đó là lớp lính 1971, toàn sv đại học tổng hợp. Lớp này nhiều người giỏi.

angkorwat

Xe container
Người OF
Chắc cụ Angkor ra bờ đầm Hồng trong khu Định Công ngồi, chứ ra Hồ Đắc Di thì hơi xa
Mình hay ngồi ở gần bãi xe chỗ bể bơi khu đô thị Định công. Cụ nào ở gần, hết dịch ra uống cùng :D

Vì phải bắn quen và luyện nhiều mới điểm xạ được ngon lành. Nên nghe tiếng điểm xạ ngon lành là biết lính ngon rồi. Hồi ở Thủ Đức bọn em luyện môn này cũng tốn đạn phết. Ngày nào cũng bắn nên dần dần thành kỹ năng thôi.
Em khoe chút là em có năng khiếu điểm xạ, học xong yếu lĩnh là điểm xạ được ngay, thích 2 viên là 2 viên, thích 3 là 3.

Có thể do em có năng khiếu, nhưng cũng có thể ngay từ nhỏ em được bố em dạy nghề sửa đồng hồ nên phản xạ và độ chính xác của các ngón tay khi tập luyện các động tác đã được hình thành

angkorwat

Xe container
Người OF
Em khoe chút là em có năng khiếu điểm xạ, học xong yếu lĩnh là điểm xạ được ngay, thích 2 viên là 2 viên, thích 3 là 3.

Có thể do em có năng khiếu, nhưng cũng có thể ngay từ nhỏ em được bố em dạy nghề sửa đồng hồ nên phản xạ và độ chính xác của các ngón tay khi tập luyện các động tác đã được hình thành
Ủa, cụ có ông già sửa đồng hồ à ? Ông già em cũng là thợ sử đồng hồ từ trước 1954, cụ làm đến gần 70 tuổi mới nghỉ vì mắt kém. Em cũng học sửa được vài tháng, đến bài lau dầu đồng hồ automatic thì nghỉ. Hồi xưa hay mang vỏ đồng hồ đi mạ ở trong ngõ chợ Khâm Thiên, còn kẻ lại mặt ở Nguyễn Thượng Hiền.

Đại Ba

Xe điện
Nhìn ảnh mợ Chan Rau thì em thấy còn máu lắm ạ. Máu hơn cụ chủ thớt... Thế nên đợi thời gian nữa, sư tử hoá mèo rồi thì cụ chủ thớt cố đi Pháp 1 chuyến.

Chuyện gì trong cuộc đời mình cũng phải có 1 câu kết thúc. Có khi gặp nhau cũng chỉ để nói 1 câu, nhưng cả 2 sẽ thanh thản.

Nghe cụ và các cụ trên đây nc em mới phát hiện ra 1 nhầm lẫn bao năm nay..trước giờ em toàn nghĩ " tắc cú " là nháy cò ở chế độ liên thanh nhưng chỉ ra 2 phát là ngừng.bắn đc " tắc cú " mới là biết bắn AK 🤭🤭
Tiểu liên AK có 3 cách bắn
- Bắn liên rhanh cả tràng thì đạn tìm chim là chính
- Bắn phát một: dễ vì súng có nấc phát một. Trong chiến đấu chỉ để nấc này khi... Sắp hết đạn
- Bắn điểm xạ 2 hoặc 3 viên
Bắn AK điêu luyện nhất là phải điểm xạ 2 viên bởi nó vẫn tạo ra màn hoả lực phát huy được uy lực của súng tiểu liên, đường đạn có độ chính xác cao hơn vừa tiết kiêm đan so với điểm xạ 3 viên

Điểm xạ mà Bắn tắc cú (bắn ra có 1 viên) thì coi như hỏng, dùng súng trường cho xong, bắn AK làm giề

Ủa, cụ có ông già sửa đồng hồ à ? Ông già em cũng là thợ sử đồng hồ từ trước 1954, cụ làm đến gần 70 tuổi mới nghỉ vì mắt kém. Em cũng học sửa được vài tháng, đến bài lau dầu đồng hồ automatic thì nghỉ. Hồi xưa hay mang vỏ đồng hồ đi mạ ở trong ngõ chợ Khâm Thiên, còn kẻ lại mặt ở Nguyễn Thượng Hiền.
Vâng, bố em cũng học và làm đồng hồ từ trước 1954 anh ạ, cụ sinh 1934 chắc kém cụ nhà mình ko nhiều
Sau năm 1954, dù làm ở Đài Truyền thanh nhưng cụ vẫn giữ nghề và truyền cho con.

Sau khi rời K10 em có 5 năm làm nghề đồng hồ kiếm sống và lấy tiền học CNTT
Năm 2015 cụ nhà em mất, em quay lại với nghề gia truyền

angkorwat

Xe container
Người OF
Vâng, bố em cũng học và làm đồng hồ từ trước 1954 anh ạ, cụ sinh 1934 chắc kém cụ nhà mình ko nhiều
Sau khi rời K10 em có 5 năm làm nghề đồng hồ kiếm sống và lấy tiền học CNTT
Năm 2015 cụ nhà em mất, em quay lại với nghề gia truyền
Ông già em sinh năm 1929 cũng mất năm 2015. Ở nhà chỉ có thằng em trai theo nghề ông già. Sau nó bỏ cách đây 10 năm. Ông già em trước ngồi ở 125 Bạch Mai đến 1972 mới chuyển về Trương Định.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Mình hay ngồi ở gần bãi xe chỗ bể bơi khu đô thị Định công. Cụ nào ở gần, hết dịch ra uống cùng :D
Ui, hóa ra E cũng để xe gần bãi đó; cũng gần địa điểm của Cụ thế; Mọi khi hẹn khách co việc E cũng thường hẹn gặp luôn ở cái quán cafe gì đó cạnh bể bơi; địa chỉ chính xác số .... phố Trần Nguyên Đán;

angkorwat

Xe container
Người OF
Ui, hóa ra E cũng để xe gần bãi đó; cũng gần địa điểm của Cụ thế; Mọi khi hẹn khách co việc E cũng thường hẹn gặp luôn ở cái quán cafe gì đó cạnh bể bơi; địa chỉ chính xác số .... phố Trần Nguyên Đán;
Đúng chỗ đó đấy cụ. Em gửi xe ở bãi đó, nên hay ngồi uống cafe. Hết dịch khi nào rảnh mời cụ ra uống cùng :D

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Đúng chỗ đó đấy cụ. Em gửi xe ở bãi đó, nên hay ngồi uống cafe. Hết dịch khi nào rảnh mời cụ ra uống cùng :D
Vâng Cụ; E nhớ ra cái tên quán là Parkland; E hay thường qua lại chỗ đó, vì nó ở khoảng giữa đường từ nhà E đến chỗ làm việc; Xe E không gửi trong bãi (xe) đó vì E có người nhà ở cạnh đó (Lô 10/ĐC) nên E để iuôn trong nhà đó (cầm luôn chìa khóa nhà để tiện ra vào); Cụ ngang tầm (tuổi tác) như huynh trưởng nhà E, thế hệ sinh viên ĐH lên đánh Tàu năm 1979 Cao Bằng; Trong họ hàng (quê nhà E) thì có nhiều huynh đi đánh Mỹ (trước 1975), đánh K, đánh Tây Ninh v.v...nhưng chỉ có 1-2 ông về được; nên mỗi lần về gặp gỡ, sinh hoạt với các huynh ấy E vẫn thường được "thấm" cái không khí ấy; Như Cụ đã nói: "Vạn sự tùy duyên", biết đâu 1 ngày nào đó E lại được gặp Cụ...Có gì khó đâu, vì E cũng ở rất gần chỗ Cụ...
Mấy hôm vừa rồi do giãn cách; họ dựng lên cái Barie ở đoạn cổng BV Bưu điện; E ko về đó cất xe được; lại phải đem về nhà; rồi mấy hôm lại "chui" vào được; thấy cũng phiền quá... :x

Chỉnh sửa cuối:

Camontinhyeu

Xe điện
[
Cụ kể nghe như huyền thoại. Xin hỏi cụ có nguồn (ai đó trực tiếp tham gia và kể lại) hay nghe truyền tai nhau? Thanks
Cần gì phải nghe huyền thoại cụ, hồi xưa học cực giỏi mới đỗ đại học chứ có phải như bây giờ đâu, chiến tranh phải gọi sinh viên đi nhập ngũ là dùng nốt của để dành là đúng quá rồi

Goten

Xe đạp
[

Cần gì phải nghe huyền thoại cụ, hồi xưa học cực giỏi mới đỗ đại học chứ có phải như bây giờ đâu, chiến tranh phải gọi sinh viên đi nhập ngũ là dùng nốt của để dành là đúng quá rồi
Chắc cái điều kiện là gia đình không bắt về đi làm kiếm tiền nó quan trọng hơn học giỏi chứ cụ

Vinaxuki JBC

Xe tăng
[

Cụ nói đúng. Ngày đó cái "cơ chế" thi (tuyển) đại học so với bây giờ cũng thấy buồn cười; Ở nông thôn thi được 17 điểm ---> đủ điểm đi học nước ngoài (thường thì là đi học LX); ở HN thì +1 (18 điểm) mới đạt; Huynh nhà E (ở HN) được 17,5---> auto học nội địa với món "bo bo" thần thánh...xơi trường kỳ...

Hà Tam

Xe điện
Cuối tháng 3/1975, sau khi Đà Nẵng được giải phóng, đoàn cán bộ kỹ thuật của Bộ Quốc phòng do Đại tá Hoàng Đình Phu Viện trưởng Viện KTQS dẫn đầu lên đường vào nam tiếp quản các cơ sở khoa học của chính quyền Thiệu.

Sáng ngày 30/4, bám sát các đơn vị bộ binh, đoàn hướng về Sài Gòn thực hiện nhiệm vụ tiếp quản hệ thống máy tính mà quân đội Sài Gòn đang sử dụng. Chiều 2/5, họ đã phát hiện được dàn máy IBM 360/20 của Trung tâm Điện toán ở 63 đường Gia Long.

...

Được sự chỉ dẫn của Chu Văn Hồ, đoàn cán bộ kỹ thuật tiếp cận Trung Tâm Điện Toán Tiếp Vận của quân đội Sài Gòn ở sân bay Tân Sơn Nhất, nơi sử dụng máy IBM 360/50 là máy tính lớn nhất Sài Gòn lúc ấy.

Tiến sĩ Nguyễn Trọng, khi đó là thiếu úy của Trung Tâm Toán – Máy Tính, Bộ Quốc Phòng, kể rằng: Máy tính IBM360/ 50 rất lớn, chiếm khoảng 600 mét vuông.

...

RX: Còn Trung tâm điện toán của Công ty Điện lực Việt nam (CĐV), đặt ở số 5 Nguyễn Siêu, Q1. Các dàn máy IBM370/30 và IBM370/40 Trung tâm này vẫn hoạt động tốt, lên biểu và in hóa đơn tiền điện hàng tháng cho toàn bộ khách hàng dùng điện ở 17 tỉnh thành phía nam, cho đến mãi 199x mới thay bằng máy khác.
IBM370/30 và 40 chạy hệ điều hành dùng ngôn ngữ lập trình FORTRAN, hồi 197x nhiều cán bộ học LX và sinh viên ĐHBK, Tổng hợp có học ngôn ngữ này và chạy trên dàn máy Minsk 32 (LX) ở HN, dàn máy này cũng tương đương IBM370, nhưng các dàn máy IBM 370 trong Nam có máy in búa tốc độ cao, mà máy Minsk 32 không có.

Chỉnh sửa cuối:

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Khi tiếp quản trung tâm dữ liệu IBM của bọn Mỹ để lại, cô chuyên viên phụ trách IBM ( dân tin học được đào tạo trực tiếp ở Mỹ về ) ban đầu rất coi thường mấy ông trong đội tiếp quản vì mặc đồ lính, đi dép cao su, cái gì nhìn cũng ngơ ngác nhưng sau một tháng là thay đổi thái độ liền vì khả năng tiếp thu cũng như trình độ của họ. Rất lâu sau này mới biết đám lính đó là lính sinh viên đại học tổng hợp toán được gọi nhập ngũ trong giai đoạn cuối chiến tranh. Năm 1972 là năm mà VN mất đi một thế hệ sinh viên rất giỏi cho cuộc ciến tranh mà sau này có người đã nói là phải dùng cả đến của để dành
Sau này 1 cái main frame mang ra Hn đặt tại Trung tâm Toán, máy tính - BQP, ở Trần Phú. 199x em hay ra vào đấy, máy ko còn hoạt động, chiếm cả tầng 1 của tòa nhà kiểu Pháp, 2 cái máy lạnh đặt ngoài cũng to tổ bố.

Chỉnh sửa cuối:

Noname_2015

Xe tăng
RX: Còn Trung tâm điện toán của Công ty Điện lực Việt nam (CĐV), đặt ở số 5 Nguyễn Siêu, Q1. Các dàn máy IBM370/30 và IBM370/40 Trung tâm này vẫn hoạt động tốt, lên biểu và in hóa đơn tiền điện hàng tháng cho toàn bộ khách hàng dùng điện ở 17 tỉnh thành phía nam, cho đến mãi 199x mới thay bằng máy khác.
IBM370/30 và 40 chạy hệ điều hành dùng ngôn ngữ lập trình FORTRAN, hồi 197x nhiều cán bộ học LX và sinh viên ĐHBK, Tổng hợp có học ngôn ngữ này và chạy trên dàn máy Minsk 32 (LX) ở HN, dàn máy này cũng tương đương IBM370, nhưng các dàn máy IBM 370 trong Nam có máy in búa tốc độ cao, mà máy Minsk 32 không có.

Nhiều lắm anh.
Bên cty điện lực chắc dân sự tiếp quản. Còn chủ yếu quân đội

Chỉnh sửa cuối: