[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Bobby_Car

Xe đạp
Phim ai làm thế, kiểu như phim Madison county's bridges, chúng ta là của nhau nhưng.. không trong hiện kiếp. Kết cảnh nên là cô gái lững thững đi bộ qua cầu hướng đến đoàn tàu, chàng trai đứng đầu cầu bên này nhìn theo, khói thuốc lãng đãng, bước chân ngập ngừng nhưng rồi tất cả rồi cũng mờ đi, tan ra như làn khói. Cuối cùng, sự thuộc về nhau trong khoảnh khắc đời người biết đâu lại đem lại cho nhau nhiều hơn mãi mãi bên nhau, ak ak. Thỉnh thoảng chém tý.
Cụ "chém" tý nhưng hay ạ :)

hd-vt

Xe container
Cụ Ăngkor đang ân hận vì hạ màn sớm. Độ hóng, tò mò và nhất là về chiến tranh, tình cảm nam nữ là nhu cầu vô đối của Ofer. Giờ "đi cũng dở ở không xong".
Sẽ bị réo suốt. =))

tientung000

Xe điện
Thông tin v/v CT bị ngã đó liệu có khi nào chỉ là giả vờ để cụ yên tâm khỏi lo nghĩ gì không nhỉ? Vì e cảm giác mợ ý biết là ko thể có cụ đc nên chỉ cần có F1 với cụ để nhớ mãi đến cụ nhưng lại không muốn cụ phải suy nghĩ
Hoàn toàn có thể. Em ko nói mà cụ lại nói ra rồi... Nhưng thôi, mỗi người mỗi cách nghĩ. Em hiểu là 40 năm cụ chủ không lăn tăn, cũng không móc nối lại thì cứ để sóng đời cuốn đi thôi.

H2Q

Xe tải
Đúng vậy cụ
Một viên đạn nổ cần có kích nổ và áp suất. Viên đạn có hạt nổ chỗ kim hoả gõ vào và áp suất của cát tút để đẩy đầu đạn.
Lựu đạn, mìn, bom thì có kíp nổ để kích nổ
Bọn em ở lính, lấy đạn AK & K54 để làm bật lửa, đạn 12 li 7 làm nhẫn. Tháo ra lấy thuốc đốt hoài.
Cuốn pháo nổ cũng vậy, cụ nhồi chặt 2 đầu, nó có áp suất thì nó nổ, nhồi lỏng nó chỉ cháy phụt cái gọi là pháo xịt.
Ngày bé em hay thả bò ở khu rừng Z2 km14. Ở đấy có 1 cái hang xuyên núi trước cả nhà máy Z113 ở trong đó, đạn rơi vãi nhiều, bọn em nướng sắn tiện ném cả đạn nhặt được vào đống lửa, nó chỉ xèo xèo thôi ạ, k nổ to bằng đốt ống nứa..

heyhello

Xe máy
Hoàn toàn có thể. Em ko nói mà cụ lại nói ra rồi... Nhưng thôi, mỗi người mỗi cách nghĩ. Em hiểu là 40 năm cụ chủ không lăn tăn, cũng không móc nối lại thì cứ để sóng đời cuốn đi thôi.
Các cụ lại làm cụ chủ suy nghĩ rồi đấy 😜

Xe nội lước

Xe container
:)) các cụ bây giờ cái gì cũng thạo. Thời đó cái gì cũng không có. Trong khi bên Thái thì đầy mà dân buôn K không biết mà buôn về.
Thế em mới bảo là bên c2 muốn tuyển quân thì chỉ cần vào op là tuyển đc khối nhân tài ...😁😁

Xe nội lước

Xe container
( Em kể nốt đoạn cuối cho các cụ khỏi phỏng đoán)
Chắc các cụ còn nhớ chuyện sau 2/9/1984 khi chú Đ thông báo đã tác động hết cách nhưng không thể đưa tôi vào biên chế chính thức ở BNG. Tuy rất buồn và thất vọng. Miệng nói với cô chú là sẽ về HN làm nghề khác hoặc học tiếp. Nhưng trong đầu tôi đã có kế hoạch vượt biên đi tìm BY.
Tôi sẽ về HN tối đa 3 tháng, những năm đó thì HN cũng nhiều người ra đi và đang ở trại tị nạn HK, chính quyền cũng đã bớt soi mói. Sau khi về lo công việc gia đình ổn, Tôi sẽ quay lại PP với tư cách là thằng dân. Lúc đó các mối quan hệ của tôi vẫn còn giá trị thì việc sang Thái đối với tôi không khó lắm.
Khổ một cái là cô chú Đ quá nhiệt tình nên có cái thư tay cho cụ Đặng Thí. Tôi nghĩ đó cũng là một cơ quan đối ngoại nên chưa chắc với cái đuôi " Tiểu tư sản thành thị" của Tôi được chấp nhận. Nên tôi quay về HN. Không ngờ họ lại nhanh chóng tiếp nhận và còn điện sang cảm ơn chú Đ. Tôi đành sang PP thu dọn đồ về cơ quan mới nhận công tác. Trước khi về em qua Oscar dặn anh Hêng nếu có thư thì giữ lại người quen của Tôi sẽ đến lấy. Về cơ quan mới công việc bận rộn, ngoài chuyên môn tiếng K mọi thứ khác tôi phải học, báo cáo tổng hợp, biểu mẫu, phân bổ ngân sách hợp tác cho các tỉnh, dự thảo hiệp định hàng năm phải ký kết...mất một năm cày bục mặt mới quen công việc. Ngoài ra vẫn phải tự học tiếng K theo giáo trình của trường để còn thi.
10 /1985 khi thành lập Đại diện KT tại PP. Tôi lại phải sang K lần nữa với niên hạn 3 năm. Tháng 11/1985 em trở lại PP sau hơn 1 năm về nước. Cảnh vật, con người vẫn không thay đổi. Mọi người quen ở chợ vẫn vui vẻ chào " chú Chan Thu " đến Oscar tôi nhận được 5 lá thư 4 cái của BY và 1 của BN . Lá cuối cùng viết tháng 8/1985 cùng thời gian với lá thư của BN. Do một năm không nhận được hồi âm của em họ nghĩ em đã rời PP đi nơi khác. Qua thư của hai anh em họ em được biết:
Họ vê Pháp sau khi BY quay lại BK. Một tháng sau thì BY có bầu thật, ba má khuyên em bỏ để tập trung vào việc học hành. Nhưng em quyết giữ. Cả nhà đành phải chịu. Ngay trong buổi picnic liên hoan đầu tiên khi đoàn tụ gia đình không may BY bị trượt ngã và không giữ được cái thai. Em đau đớn, tự trách móc bản thân và nằm ốm gần 3 tháng. Năm tháng qua đi nỗi đau cũng vơi dần, cùng với một năm bặt tin tôi. Nên em quyết định sau khi tốt nghiệp sẽ lấy chồng theo lời mối mai của ba má. Dự định ngày cưới cũng là ngày Noel 1985.
Những việc này em không hề kể với tôi ở những lá thư trước.
Đọc xong thư của họ sau khi suy nghĩ tôi cũng viết thư trả lời trình bày lý do bặt tin 1 năm. Mong em quên đi quá khứ đau buồn và chúc em hạnh phúc...Cuối cùng sẽ xin dừng liên lạc với họ từ sau lá thư này.
Từ đó đến nay chúng tôi không còn tin tức của nhau nữa ./.
Các cụ đã hài lòng chưa ạ.
Cái ảnh này là ảnh chụp toàn thân cùng nhiều cảnh xung quanh, em cắt bớt chỉ để lại khuôn mặt :

Các cụ lật đằng sau sẽ có 2 SĐT đó.
Cô ấy đẹp đấy chứ cụ.( Vẻ đẹp năng động trẻ chung .mũi như châu âu)nhưng có vẻ vóc người nhỏ.
Hay cô ấy biết cụ k đi nên nói " ngã " cho cụ an lòng.

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe container
Người OF
Nhiều cụ ở đây lăn tăn như cụ. Nhưng em khẳng định tất cả những gì BY nói là chính xác. Tuy không móc nối lại. Nhưng em có cách xác minh thực hư qua kênh khác, sau đó 2 năm.
Câu chuyện đã chấm dứt tại đây, nên em không muốn bộc bạch thêm nữa.🤔

Xe nội lước

Xe container
Em không am hiểu về lịch sử Cam lắm. Nhưng nhìn những đền đài bằng đá của họ thì em thấy để XD được nó, từ xa xưa thì phải có dân số đông và tiềm lực kinh tế mạnh (xưa toàn làm bằng tay mà)
Bọn quan TQ thời cổ xưa khi đến đây đã từng viết sách khen nơi đây ý là con người hiền hoà,cảnh vật tươi đẹp sinh động, no ấm bình yên , thiên đường lúa gạo , vựa cá và chim thú cụ ah .sách nào đời nào thì em k còn nhớ cụ ạ.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Không nên đánh đề sau 6:30 nhưng em thấy tiếc cho đất nước giai đoạn đó, cơ hội nghìn năm có một để mở rộng cương thổ. Giá mà có cách nào sáng suốt hơn để không phải hy sinh xương máu các liệt sỹ, thương binh đồng thời giờ này dân tộc Khmer đang hòa mình chung sống cùng 53 đại gia đình các dân tộc mà không phải vất vưởng trong một quốc gia nhỏ bé lúc nào cũng phải tìm sự cân bằng giữa các quốc gia mạnh hơn nhỉ :(
Cũng như thời Minh Mạng thôi, lúc ấy là đấu nhau cả văn hóa, kinh tế nữa chứ không chỉ thuần quân sự, không có giải pháp về văn hóa và nhất là về kinh tế vĩ mô thì sự gắn kết không thể bền chặt, ví dụ ngay như Mỳ và Áp gà vừa xong: 20 năm rót tiền, rót quân nhưng không tạo cho người Áp gà một cách kiếm sống gắn kết với người Mỹ thì vẫn tàn như thường. Trogn khi Cu ba và Nga bây giờ ở xa vẫn có mối liên kết kinh tế (dù lỏng) nên vẫn chơi được với nhau.

pooka

Xe container
Cô ấy đẹp đấy chứ cụ.nhưng có vẻ vóc người nhỏ.
Hay cô ấy biết cụ k đi nên nói " ngã " cho cụ an lòng.
Nhận xét này của cụ làm em sinh thuyết âm mưu, nghĩ tới một tình huống khác. Đó là mợ ấy vẫn mang thai và sinh con bình thường nhưng nói dối để cụ chủ thớt yên lòng.
Bây giờ F1 chung của cả hai người lớn rồi mới biết thì vui . KK

Xe nội lước

Xe container
Không được đâu cụ ơi. Đàn ông thì có thể chứ đàn bà, nhất là gấu nhà em thì không được. Nghe thì được, nhưng sờ sờ trước mắt bằng da bằng thịt thì ... Cơn điên lên kể cả 60 tuổi cũng ký ngay và luôn. Em bị vài lần rồi.
Cũng vì vậy mà lướt qua Paris 5 ngày cách đây 7 năm em đâu dám ho he gọi điện thoại, dù là cơ hội rất tốt để thăm lại người xưa.
😂😂😂

TrungITC

Xe hơi
Cám ơn cụ chủ chia sẻ những câu chuyện về đời lính và tình cảm, thật là chân thực và cảm động.
Mong rằng thế hệ con cháu sau này sẽ không phải tham gia thêm một cuộc chiến tranh nào nữa.
Chúc cụ và gia đình sức khỏe, bình an.

angkorwat

Xe container
Người OF
À.em nhìn khuôn mặt nhỏ, cổ nhỏ và tầm với vài miệng bức tượng nên em đoán cô ấy chỉ 1,58 / 1,59 m..em đoán mò ấy mà cụ 😁
Nếu có chiến tranh em cử cụ đi học lính trinh sát ngay và luôn. Rất có năng khiếu bẩm sinh.

Xe nội lước

Xe container
Chắc họ nhớ và đã tự qua thăm cụ ạ. Vì đã 16 và 14 tuổi khi đó mới rời PP nên chưa quên được nhà cũ.
Nếu như ( chỉ nếu thôi ạ) cụ biết trước lý lịch chắc chắn sẽ k cho mình cơ hội thì ngày đó liệu cụ có theo nàng về bển ? . .
Cháu tò mò tí ạ 😁😁

angkorwat

Xe container
Người OF
Nếu như ( chỉ nếu thôi ạ) cụ biết trước lý lịch chắc chắn sẽ k cho mình cơ hội thì ngày đó liệu cụ có theo nàng về bển ? . .
Cháu tò mò tí ạ 😁😁
Tâm lý con người diễn biến theo hoàn cảnh cụ thể cụ ơi. Chẳng biết thế nào đâu.