[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

Câu chuyện đẹp nhất giờ là chàng trai 30 kia gặp cô gái 2x đeo 1 vật giống cái vuốt ở Paris :))
chuyện thật nhà em:
cậu em ở Sg có cháu ngoại trai, do mẹ nó mất sớm khi nó 1, 2 tuổi, nó theo cha sang Úc...ít liên lạc với nhà cậu.
dì em (chị ruột của cậu) ở Hn có cháu nội gái, sang Úc học...
chúng nó gặp và yêu nhau rồi mới phát hiện ra là bà con vì cậu em có tên cực kỳ đặc biệt, nói ra phát hiện bà con luôn.
về huyết thống cũng không sao.
nhưng sau đấy chúng nó không đến với nhau vì lý do khác.

dracula_bg

Xe điện
Nhìn Mỹ 20 ở Afghan với bao nhiêu tiền của và cả máu của binh sĩ mà chưa kịp rút quân hết thì chính quyền xây nên đã sụp đổ trước Taliban, ngẫm lại mới thấy VN trong 10 năm xây dựng được chính quyền mới ở Cam, với mọi bề khó khăn, có thể nói tình thế khó hơn Mỹ cả nghìn lần, quả là một kỳ tích. Mặc dù theo thời gian chính quyền Cam không phải lúc nào cũng như VN mong đợi nhưng ít nhất VN đã thành công khi tạo ra một chính quyền thân thiện ở Cam, loại bỏ được mối nguy cơ an ninh ở cả một dải dài biên giới Tây Nam.
Cụ có suy nghĩ rất giống em luôn, cái điều mà VN làm được cho Cam cách đây gần nửa thế kỷ thì Mỹ chưa lần nào thực hiện đc trọn vẹn, gần nhất là với afga,

angkorwat

Xe container
Người OF
Công nhận phụ nữ nhiều mưu lạ, nói mỗi câu mà cụ chủ băn khoăn mấy chục năm. Trong cờ gọi là đi nước lửng, chẳng ra tiến chẳng ra thoái, tùy nước đi của đối phương để thành tiến hay thoái thật.
Thâm hơn Tàu cụ nhờ. Nhưng em chỉ băn khoăn đến hết 1985 thôi. Bâng khuâng, nuối tiếc thêm 2 năm là lấy vợ. Vùi đầu vào lo cơm áo, nuôi dạy con cái là xong. Mới rảnh rang được 5 năm nay.

hd-vt

Xe container
Em thấy lạ, tuyền các đực nhựa hóng nhỉ :P . Em dự, vì các đực đều say đòn...mãnh liệt cô Chăn Thu (em thích tên này hơn BY) và chưa được nhìn ảnh. Thực ra đàn ông là yếu mềm và thích được chăm sóc vỗ về. Như cô Ch.T, người SG, hiện đại, xinh xắn, mãnh liệt thì cụ lính Bắc hào hoa HN đổ cái rầm, thoát sao được. Cái cảnh cuối cùng đẹp, nao lòng như phim, thảo nào cc xoáy vào đấy..... tương tư cóp phết. :D

Gato2009

Xe điện
( ...)
Sắp đến Noel 1981. Tôi nhớ em nói 25/12 là quay lại Sisophon. Chỉ còn 2 ngày nữa, các khách sạn đã trang hoàng cây thông cho khách tây đón năm mới. Vẫn không thấy em nói lúc nào ra đi. Tôi cũng không dám hỏi sợ em buồn. Lúc này đi ngày nào thì do em quyết định. Em vẫn vô tư tận hưởng hạnh phúc bên tôi.
Sau Noel 1 ngày. Hôm đó cũng là thứ 7, hôm sau là ngày tự do của tôi.
Từ chập tối, nhận thấy em có thái độ hơi khác mọi ngày ánh mắt nhìn tôi đôi khi thoáng buồn. Chắc em có tâm sự gì muốn nói. Tôi cũng không hỏi. Chúng tôi bên nhau im lặng khá lâu. Mặt em lúc này buồn thực sự, em nói :
- Anh, ngày mốt em sẽ phải xa anh. Đã đến lúc em quay về rồi. Lẽ ra em đã phải về từ trước Noel. Nhưng muốn cùng anh hưởng một đêm Noel trọn vẹn cùng anh, nên em nán lại vài ngày.
Biết là ngày này trước sau cũng đến, nhưng nghe em nói tôi vẫn cảm thấy bâng khuâng, nuối tiếc. Bất giác tôi buông tiếng thở dài.
- Em biết anh rất buồn và em cũng sẽ buồn hơn anh. Nhưng em đã học được cách chấp nhận, và giờ em cũng không có gì hối tiếc khi đã yêu anh.
Sau đó em vui vẻ như mọi khi, nhưng có lẽ chỉ làm cho tôi vui thôi.
Tôi cũng chưa biết nói với em ra sao. Chỉ hỏi:
- Vậy ngày mốt em đi thế nào ? Anh sẽ đưa em lên Sisophon nhé.
- Lần này em đi xe khách lên Siemriep, đi theo con đường em đã về, nhanh và đỡ vất vả hơn. Anh không phải đưa em đi nữa. Anh có đưa em ra sát biên giới thì anh cũng không bước qua đó được. Tốt nhất là ta chia tay tại đây.
Không hiểu lý do gì mà đợt này em rất cứng rắn. Không hề có một giọt nước mặt. Em với cái ví nhỏ ở đầu giường đưa cho tôi mảnh giấy:
- Trong này ngoài 2 số điện thoại em ghi cho anh lần trước còn thêm một số ở phòng mạch ba má, lúc nào cũng có người trực nghe. Còn đây là 2000$ má đưa cho em để về đón anh má dặn : Nếu anh không đi thì để lại cho anh xài. Coi như phần nào trả món nợ ân tình.
Đưa đẩy một hồi cuối cùng tôi cũng đành phải nhận. Tôi mỉm cười nói đùa :
- Còn gì thì đưa anh nốt đi.
Nhìn tôi với ánh mắt âu yếm em nói:
- Những gì có thể trao cho cho anh em đã trao hết rồi. Em không còn gì cả.
- Vậy mà anh không có gì cho em ngoài cái vuốt hổ này.
- Anh cũng đã cho em rất nhiều. Nhiều hơn là anh tưởng.
Đột nhiên em nhìn thẳng vào mắt tôi với ánh mắt rất lạ rồi nói nhanh:
- Anh, em có bầu.
Tôi hơi bất ngờ và có một thoáng bối rồi. Dù cũng đã nghĩ đến tình huống này.
(...)
Em chuyện của cụ, nhất là những đoạn cuối, em lại liên tưởng đến mối tình của cha Ranpher và cô bé Meggie trong Tiếng chim hót trog bụi mận gai.
Thân,

janlin

Xe tải
Thâm hơn Tàu cụ nhờ. Nhưng em chỉ băn khoăn đến hết 1985 thôi. Bâng khuâng, nuối tiếc thêm 2 năm là lấy vợ. Vùi đầu vào lo cơm áo, nuôi dạy con cái là xong. Mới rảnh rang được 5 năm nay.
Nhà cháu nghĩ đúng. F1 đầu tiên của cụ là cậu cả hiện nay!

Payroll

Xe điện
Tưởng mất kinh là có bầu. Qua tận 1 tháng lại con nhà bs thì chắc là biết.
Đầu tháng BY qua lại PP. Cô ấy phải rụng vào đúng thời điểm gặp cụ wat (cỡ mồng 5-10 tháng 12). Qua noel ngày 25 thì chậm kinh vài ngày mới tạm kết luận được ạ. Thời đó đã có quickstick chưa nhỉ. Vụ này phải nhờ các mợ mới có kinh nghiệm, hehe

fanmu12345

Xe điện
chuyện thật nhà em:
cậu em ở Sg có cháu ngoại trai, do mẹ nó mất sớm khi nó 1, 2 tuổi, nó theo cha sang Úc...ít liên lạc với nhà cậu.
chúng nó gặp và yêu nhau rồi mới phát hiện ra là bà con vì cậu em có tên cực kỳ đặc biệt, nói ra phát hiện bà con luôn.
ông ngoại của chàng trai và bà nội của cô gái là 2 chị em ruột,

Đời thứ 3 có mối quan hệ ruột thịt rồi, không được

fanmu12345

Xe điện
Cụ có suy nghĩ rất giống em luôn, cái điều mà VN làm được cho Cam cách đây gần nửa thế kỷ thì Mỹ chưa lần nào thực hiện đc trọn vẹn, gần nhất là với afga,
Nếu nói về khổ, tthì dân tộc Afganixtan khổ hơn VN nhiều ,bị bao nhiêu nước xâm lược và đô hộ, nhưng họ đánh bại hết. Mãi đến thế kỳ 21 họ vẫn còn chiến tranh

Từ Ba tư, Hồi Giáo, Anh, Nga, Mỹ

angkorwat

Xe container
Người OF
Đầu tháng BY qua lại PP. Cô ấy phải rụng vào đúng thời điểm gặp cụ wat (cỡ mồng 5-10 tháng 12). Qua noel ngày 25 thì chậm kinh vài ngày mới tạm kết luận được ạ. Thời đó đã có quickstick chưa nhỉ. Vụ này phải nhờ các mợ mới có kinh nghiệm, hehe
:)) các cụ bây giờ cái gì cũng thạo. Thời đó cái gì cũng không có. Trong khi bên Thái thì đầy mà dân buôn K không biết mà buôn về.

dracula_bg

Xe điện
Nếu nói về khổ, tthì dân tộc Afganixtan khổ hơn VN nhiều ,bị bao nhiêu nước xâm lược và đô hộ, nhưng họ đánh bại hết. Mãi đến thế kỳ 21 họ vẫn còn chiến tranh

Từ Ba tư, Hồi Giáo, Anh, Nga, Mỹ
Ý em đang nói đến xây dựng lên một chính quyền sau bảo hộ cơ cụ, đa phần mỹ đổ tiền vào, tài trợ tiền, vũ khí, chiến tranh liên miên nhưng khi rút là kèm theo thất bại, chính quyền sở tại sẽ sụp vì nền móng ko vững, trong khi VN khi đó đói khổ, giúp Cam xong, xây dựng cho chính quyền cam vững mạnh và phát triển, tất nhiên là mình mất quá nhiều xương máu, nói là giúp Cam nhưng thực chất cũng là cứu mình.
Nhiều cụ cứ hỏi sao mà phải đánh tận sang đến biên giới thái? Để mất bao xương máu thì hãy nhìn ngay sang afga bây giờ, nếu ko đánh triệt để thì chỉ cần rút là chính quyền sở tại sụp đổ, lại quay vòng lại từ đầu, vì ponpot được tàu bơm rất nhiều. Và nếu không dứt khoát thì cái vòng lặp này ko bao giờ chấm dứt, Việt Nam sẽ nhùng nhằng mãi chiến tranh niên giới tây nam, không yên ổn được.

beomap2

Xe container
Vẽ đường hươu chạy để cột cổ đàn ông thế thì chết. Cụ nói be bé thôi.
Hồi đấy mới có nghĩa vụ quốc tế, bây giờ hươu không cần vẽ đường, nói to thoải con gà mái

omerta77

Xe điện
chuyện thật nhà em:
Ông bà là chị em ruột mà cụ lại bảo về huyết thống cũng không sao???

thangbibo1978

Xe tải
ông ngoại của chàng trai và bà nội của cô gái là 2 chị em ruột,

Đời thứ 3 có mối quan hệ ruột thịt rồi, không được
cụ nhầm rồi ạ, 2 đứa này là đời thứ 4 đấy, về mặt pháp luật là lấy nhau được rồi ạ, trường hợp như thế này quê em đầy

n2bao

Xe đạp
Trưa nay, em viết nốt đoạn cuối cho các cụ bớt phải dự. Chủ yếu qua bức thư cuối thôi.
Em đoán là "thông báo lập gia đình, chúc cụ bảo trọng và xin phép ngưng liên lạc dù vẫn yêu cụ như thuở nào"....Có sai các bác cũng đừng gạch tội em.
P/s: F1 của cụ chủ có thực hiện chuyến đi Pháp chưa hay đang chỉ là dự định? Có hơi hướng riêng tư xíu nên cụ có thể trả lời hoặc không.

Trailer

Xe buýt
Em đoán là "thông báo lập gia đình, chúc cụ bảo trọng và xin phép ngưng liên lạc dù vẫn yêu cụ như thuở nào"....Có sai các bác cũng đừng gạch tội em.
P/s: F1 của cụ chủ có thực hiện chuyến đi Pháp chưa hay đang chỉ là dự định? Có hơi hướng riêng tư xíu nên cụ có thể trả lời hoặc không.
Từ đầu truyện đến giờ em đánh giá cao cụ này khả năng nằm gậm giường nhà cụ Angkorwat lâu nhất. Em đùa thôi nhé, hehe