[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

angkorwat

Xe container
Người OF
Công nhận cụ chủ bản lĩnh thật,nhất là giữa núi rừng thơ mộng thế ,phải cháu thì cứ tặc lưỡi làm nháy đã,kệ mịe mai ra sao thì ra.
Vâng, sau này khi đã dạn dày. Cứ le được em nào, Tây Ninh, Sài Gòn, Thủ Đức, Kampuchia... Là em cứ làm nháy đã. Được thua tính sau:)):|

gld

Xe điện
Phải nói là cụ thớt quá bản lĩnh, bởi thanh niên trẻ chưa biết mùi đời, gặp tình huống này k dễ qua, có khi chị cầm vào đã oà khóc luôn rồi, nhất là lần đầu tiên

dracula_bg

Xe điện
Cụ chủ tài thật, em bái phục cụ.

Xe nội lước

Xe container
Đọc đến đây vừa thương mợ Thêu ,vừa tức cụ chủ quá.cụ có biết cụ phạm phải tội lỗi to như nào k?.để em kiến giải : cụ đi chiến đấu là vì hp của nd .thế mà nd phát sốt vì cụ. Mà đồng đội cụ còn k làm cho hp đc 15 phút thì cụ làm ai hp đc đây ..chả phải em,ở hoàn cảnh ấy và tuổi đời đấy thì ngày em phải làm cho nd hp 5 lần là ít..😂.
Mà nếu giờ đn xảy ra tình huống " xẻ dọc tr sơn " thì em nghĩ các đoàn xe chở bcs,thuốc tránh th phải thuộc diện hàng hoá chiến lược ..các quân binh chủng như pk,kq,công binh vv phải bảo vệ hàng vào đến c trường bằng mọi giá ...he

Rất tiếc là không cụ ạ. Thời đó bọn em bị nhồi sọ kinh lắm. Trai gái không hôn nhân mà xxx nhau là can tội " hủ hóa" mà cái tội đó thì kinh khủng. Không thoáng như bây giờ. Nếu hồi đó như bây giờ thì có lẽ con em rải từ HN đến giáp biên giới Thái có khi sang cả Paris.:P:P:P
Mỗi người có bản và ý chí khác nhau nên cách xử lý khác nhau. Qua cầu nào biết cầu đó thôi. Mỗi người đều có vô số ràng buộc mà bản năng không thể vượt qua được.
Nếu bác tuổi Dậu thì em kém bác 1 giáp nhưng cũng sinh ra lớn lên và nhập ngũ trong thời bao cấp
Em ghi nhận vấn đề trai gái thời ấy nghiêm thật, có những hoàn cảnh, có những đối tượng không được phép yêu. Nếu không thuộc các vấn đề đó thì yêu thật hay yêu qua đường đều phải cưới, nếu không hậu quả là kỷ luật cùng vô số hệ lụy do quan niệm xã hội sẽ giáng xuống không chỉ những người lính mà còn gia đình của họ.
Cho nên luôn phải kìm nén dù đang hừng hực tuổi xuân.

Ngoài ra nó còn là vấn đề giáo dục, quan niệm nữa.
Đến tận những năm 2000 khi em hơn 30 tuổi, chỉ cần biết người nào hơn em chỉ 1 tuổi thôi, em sẽ gọi người đó là chị và coi là chị chứ không có chút tơ tưởng nào.
Khổ nỗi em là thằng già trước tuổi, có tính tự lập cao nên nhiều khi sự lễ phép quá cũng làm nhiều chị tự ái, dằn dỗi.
Rõ khổ!

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Cụ chủ thớt đã 64t, con cháu chắc đủ đầy. Cụ nên sử dụng từ ngữ sao cho vừa fun mà vẫn đủ sự trân trọng.
Có thế nào kể đúng như thế thôi, chứ cụ muốn fun làm gì?

Xe nội lước

Xe container
Ngày xưa làm gắt và chưa có mạng thôi .ngày nay làm thế thì 1 sư kỷ luật 2 trung đoàn là ít . lấy đâu quân mà úynh nhau cc nhể .he

máy ủi

Xe tải
Mỗi người có bản và ý chí khác nhau nên cách xử lý khác nhau. Qua cầu nào biết cầu đó thôi. Mỗi người đều có vô số ràng buộc mà bản năng không thể vượt qua được.
Em kém cụ 1 niên nhưng cũng lứa 6xx nên em hiểu . Bản thân em khi 21 tuổi được sang Liên xô học, cạnh KTX em ở là khu dân cư. Các cháu gái Nga 14,15 tuổi toàn sang xin thuốc lá. Hồi đó tụi em hay có Galant đỏ của Ấn độ. Em chăn được 1 cháu 14 tuổi ( nhưng nó to, phổng phao bằng gái 18 mình) đẹp thôi rồi. Kéo được lên giường, cửi được gần hết còn mỗi cái quần con thì em nó giữ chặt. Kể ra cố thì cũng xong, nhưng chợt trong đầu nghĩ nếu nhỡ nó không đồng ý đi tố cáo thì toi. Nặng thì tù, nhẹ thì bị đuổi về nước. Thế là đành nằm nghịch chơi vậy, tiếc có tiếc nhưng thời đó thế là an toàn. Không thể làm liều được.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Đọc đến đây vừa thương mợ Thêu ,vừa tức cụ chủ quá.cụ có biết cụ phạm phải tội lỗi to như nào k?.để em kiến giải : cụ đi chiến đấu là vì hp của nd .thế mà nd phát sốt vì cụ. Mà đồng đội cụ còn k làm cho hp đc 15 phút thì cụ làm ai hp đc đây ..chả phải em,ở hoàn cảnh ấy và tuổi đời đấy thì ngày em phải làm cho nd hp 5 lần là ít..😂.
Mà nếu giờ đn xảy ra tình huống " xẻ dọc tr sơn " thì em nghĩ các đoàn xe chở bcs,thuốc tránh th phải thuộc diện hàng hoá chiến lược ..các quân binh chủng như pk,kq,công binh vv phải bảo vệ hàng vào đến c trường bằng mọi giá ...he
Cái kẹo lần đầu tiên, hắn biết cái kẹo này và tượng ra vị thêm ngon thế nào, nó ngọt thế nào và nó đi vào những giấc mơ. Đến một ngày nó được ăn kẹo, vội vàng quên hết mùi vị nuốt cái ực. Ai cũng vậy, cái kẹo đầu tiên nhớ mãi vì thèm chứ có ai nhớ mùi vị nó đâu.

angkorwat

Xe container
Người OF
Mỗi thời một khác cụ à. Thời em nó khắc nghiệt lắm. Yêu là phải báo cáo tổ chức. Xxx lung tung mà các thủ trưởng biết thì cái án tước quân tịch đuổi về địa phương là chắc chắn. Lúc đó coi như hết đời mà còn liên lụy đến cả gia đình. Các em sẽ không được thi đại học, khu phố coi gia đình mình như hủi ấy.

Đại Ba

Xe điện
Tầm năm 9x, trai gái 18 tuổi vẫn chưa biết yêu mấy đâu.

Các cụ sinh 8x, 9x chắc thấy lạ. Ngày xưa nó như thế.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Mỗi thời một khác cụ à. Thời em nó khắc nghiệt lắm. Yêu là phải báo cáo tổ chức. Xxx lung tung mà các thủ trưởng biết thì cái án tước quân tịch đuổi về địa phương là chắc chắn. Lúc đó coi như hết đời mà còn liên lụy đến cả gia đình. Các em sẽ không được thi đại học, khu phố coi gia đình mình như hủi ấy.
Nghêu ngào viết tiếp đi cụ "Tình yêu như nắng, nắng đưa em về, bên giòng suối mơ/ Nhẹ vương theo gió, gió mang câu thề, xa rời chốn xưa" Nắng là ấm để lúc ta tìm về rồi gió mang đi.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Nếu bác tuổi Dậu thì em kém bác 1 giáp nhưng cũng sinh ra lớn lên và nhập ngũ trong thời bao cấp
Em ghi nhận vấn đề trai gái thời ấy nghiêm thật, có những hoàn cảnh, có những đối tượng không được phép yêu. Nếu không thuộc các vấn đề đó thì yêu thật hay yêu qua đường đều phải cưới nếu không hậu quả là kỷ luật cùng vô số hệ lụy do quan niệm xã hội sẽ giáng xuống không chỉ những người lính mà còn gia đình của họ. Cho nên luôn phải kìm nén dù đang hừng hực tuổi xuân.

Ngoài ra nó còn là vấn đề giáo dục, quan niệm nữa.
Đến tận những năm 2000 khi em hơn 30 tuổi, chỉ cần biết người nào hơn em chỉ 1 tuổi thôi, em sẽ gọi người đó là chị và coi là chị chứ không có chút tơ tưởng nào.
Khổ nỗi em là thằng già trước tuổi, có tính tự lập cao nên nhiều khi sự lễ phép quá cũng làm nhiều chị tự ái, dằn dỗi.
Rõ khổ!
Đừng khóc nhé...anh!

Ngo Rung

Xe lăn
Tầm năm 9x, trai gái 18 tuổi vẫn chưa biết yêu mấy đâu.

Các cụ sinh 8x, 9x chắc thấy lạ. Ngày xưa nó như thế.
Thế mới nói mỗi thời mỗi khác, không thể lôi quan điểm bây giờ áp cho ngày xưa đc. Thời em học ĐH (đầu 9x) được cầm tay bạn gái đã sướng âm ỉ cả tháng rồi, có như bây giờ quen nhau chốc nhát đã xyz tùm lum đâu :D

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Khóc sao được
Chỉ cười như mếu thôi chú ạ
Vâng! Mỗi người đều có những ký ức vui và buồn anh nhỉ! Khi nào bằng tuổi anh chắc em cũng sẽ dành time ôn lại kỹ ức....và....có thể khóc cũng được.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Thế mới nói mỗi thời mỗi khác, không thể lôi quan điểm bây giờ áp cho ngày xưa đc. Thời em học ĐH (đầu 9x) được cầm tay bạn gái đã sướng âm ỉ cả tháng rồi, có như bây giờ quen nhau chốc nhát đã xyz tùm lum đâu :D
Lão điêu trẹo mỏ....gặp lão rồi,với tính cách của lão thì....ha...ha...

agrimeco

Xe lăn
Cỡ ba, bốn chục năm nữa tụi trẻ ofer tương lai nó lại bẩu các cụ, mợ of ngày trước yêu đương cứ đè nhau xyz khổ bỏ bu ra ý. Chúng nó sau này chả cần chịch xoạc mất công sức gì mà vẫn có cách sướng âm ỉ cả năm luôn rồi...:))

xelubabanh

Xe buýt
Có cô em gái tên gần giống cũng có chữ đầu là Th. Nhưng năm 1981 em về thì chị đã theo chồng ra Cẩm phả rồi.
Vậy là đúng rồi cụ, cô em cũng tên là Thx. Ôi, sau gần 50 năm em lại được gặp lại một người chi mà khi bé em ngồi ở ngạch cửa xem khi các chị ấy xếp một hàng và chị Thêu đứng trước phát biểu...và hạnh phúc hơn nữa là chị ấy đã trờ về sau chiến tranh và có một gia đình yên ấm...50 năm là 2 thế hệ rồi đấy