[Funland] Những lầm tưởng lớn nhất về Nhật và văn hóa Nhật

A98

Xe container
Mắt kẹt ở vị trí thứ 3 thế giới :)):)):))
Đàn ông đi làm, đàn bà chỉ lo chăm con và gia đình, xã hội phát triển ngon choét.
Lương vào tài khoản chồng, chính phủ chuyển thẳng 1 khoản vào tài khoản vợ, coi như vợ vẫn đi làm ăn lương. Con cái được chăm lo tốt, đ' nhậu nghiện đánh nhau nhiều
Cụ nhanh tay quá. Em nói xã hội chứ có nói kinh tế đâu.

Dan du an

Xe ba gác
Nhật Bản đang lăn xuống "đáy dốc" của sự nghèo đói!
Sợ thật, VN đang ở đâu thế ạ?
Việt Nam ở đáy đó lâu rồi nên cứ đứng hóng nó lăn xuống cùng mình thôi

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ ngây thơ thật hay giả vờ?
Nhật chẳng viện trợ miễn phí cho ông Việt mình cái gì cả.
Ý cụ là ODA?! Cụ nên tìm hiểu kỹ về ODA nhé.
Cái gì anh Nhật giúp mình cũng đi kèm lợi ích của anh ấy gấp vạn lần đấy. Jetro và Jica là cỗ máy kiếm tiền về cho Nhật đấy.
Anh em ruột còn kiến giả nhất phận, lí do gì mà cụ đòi nó viện trợ miễn phí, khi mà ngay người VN làm từ thiện còn bị ăn chặn và gây khó dễ, hài! Không có ODA lãi thấp của Nhật thì lấy đâu ra cầu Nhật tân, hay cụ nghĩ để cho TQ đầu tư thì tốt hơn? Nó bỏ ra cỡ 30tỉ USD cho vay thì tất nhiên phải có điều kiện rồi, sao mà ném tiền qua cửa sổ đc. Còn thất thoát hay ko hiệu quả, là do mình chứ trách ai. Ít nhất, Nhật còn có lòng tự trọng trong các dự án của nó, chứ TQ mà đầu tư, thì lo đến bạc tóc vẫn không hiểu nó chơi đểu đến cỡ nào :).

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ nào ở trên bảo lấy gái Nhật dễ và gái Nhật chăm ngoan, s.e.x. giỏi... chưa chắc đã đúng đâu nhé! Em có bạn lấy vợ Nhật ngót 2 chục năm, bản thân đã từng sống/học tập và làm việc bên Nhật một thời gian đủ dài để nhận thấy rằng (dù chỉ là ý kiến cá nhân):
1. Tuyệt đại đa số bố mẹ Nhật không hề muốn con cái mình lấy người nước ngoài, nhất là lấy bọn Châu Á.
2. Gái Nhật rất kỹ tính, sạch sẽ đến mức khắt khe, khó chiều.
3. Gái Nhật rất thụ động khi lấy chồng, nghiễm nhiên cho rằng chồng phải có nghĩa vụ kiếm tiền nuôi cả nhà, nhưng được cái tốt là cực có ý thức về vai trò người vợ trong việc chăm sóc gia đình, con cái.
4. Gái Nhật khá thoáng trong tình dục nhưng khá kém về kỹ năng làm tình! Đừng nhìn vào ba cái phim ... mà luận các cụ nhá!
5. Gái Nhật cũng như trai, không thích kết hôn!

Còn liên quan tới người Nhật và xã hội Nhật nói chung, đúng là "sống lâu mới biết đêm dài", có mặt tốt và có mặt không tốt, tùy theo quan điểm và cách sống của từng người (là gaijin/nước ngoài sống ở Nhật). Ví dụ như bọn Indonesia thì bốc thơm Nhật thôi rồi...

Cá nhân em thấy người Nhật họ như củ hành tây ấy, bóc mãi, bóc hoài mà chỉ thấy vỏ, chưa thấy lõi đâu cả!!!
Cá nhân e cũng đồng ý vs cụ.
Có 1 chuyện về xã hội Nhật mà e cảm thấy, nếu nhà nào rơi vào tình cảnh đó thì đúng là vô phúc:
Khi ly hôn, con sẽ ở vs mẹ, bố trợ cấp hàng tháng. Phần lớn, theo yêu cầu của ng mẹ mà bố ko đc phép đến gặp con cho đến tận năm nó 14t. Cố tình đến gặp, mẹ sẽ báo CS
Lúc cưới chồng, phụ nữ Nhật đổi sang họ chồng, khi ly hôn, trở về với họ cũ. Nếu lấy chồng mới, lại đổi theo họ chồng mới. Đứa con đi cùng, để tiện làm giấy tờ và cũng là cắt đứt quan hệ vs chồng cũ, ng mẹ cũng đổi họ cho con mình.
Nhiều người, sau khi ly hôn, sẽ chuyển đến 1 nơi xa bắt đầu cuộc sống mới. 2 vc sẽ ko có sự liên lạc bất kỳ nào từ các mạng XH hay mối quan hệ truyền thống.
Giả dụ, 2 vc sống ở Nghệ An, sau khi ly hôn vợ bế con trai A ra Nam Định, ck ở lại Nghệ An hoặc vào SG. Sau này người chồng lấy vợ khác, sinh đc 1 đứa con gái tên B.
A và B có họ tên khác nhau, vô tình học cùng trường ĐH ở HN mà ko biết mình là anh em cùng cha khác mẹ. Lớp trẻ Nhật thì qhtd từ cấp 2. A và B gặp nhau, ăn ở với nhau…
Đến khi A và B quyết định cưới, dẫn nhau về gia đình 2 bên. Bố mẹ ruột gặp nhau mới ngã ngửa ra….
Trường hợp này, đúng là bi kịch.
E hỏi rất nhiều thằng Nhật bạn e có 2 vợ: mày ko sợ gặp phải trường hợp đó à? Chúng nó toàn trầm ngâm im lặng.
Thằng bạn e, ly hôn khi con còn trong bụng mẹ. Giờ mẹ con con bé ấy ở đâu nó cũng ko biết. Chỉ biết hàng tháng có bill gửi về, nó đem ra cửa hàng tiện lợi thanh toán tiền trợ cấp 4 củ vnd/ tháng
Thằng e xã hội, vợ VN, có đứa con chung 6t. Vợ ly dị lấy thằng Brazil gốc Nhật, con ở vs mẹ. Thằng này muốn đến thăm con, đến trường tìm con thì con mẹ nó báo CS. CS gọi lên cấm làm phiền….Cứ như này mãi, chắc thằng e e mất con.
Nhà e 1 trai 1 gái tiểu học, giờ cũng đang tranh luận, dù hơi sớm
- Trai: hướng lấy vợ VN : e và gấu nhất trí
- Gái: Gấu hướng lấy ck Nhật. Lý do ko phải làm dâu, nếu ly hôn có quyền nuôi con. E thì lăn tăn vì đàn ông Nhật nói chung so với đàn ông VN chả có trách nhiệm mịa gì, nhưng cái khoản đc quyền nuôi con thì e OK:D .Mịa, cháu bố bố nuôi, cần ếu gì thằng nào trợ cấp mấy cái đồng lẻ
E vs Gấu thống nhất là nếu nó học giỏi, có việc làm ngon+ bố mẹ để dành đc tí cho con thì đồng ý cho nó lấy ck Nhật nếu nó muốn ( thường bọn Nhật vốn cho mình là nhất châu Á nên ngầm khinh vợ mình hoặc khinh vợ thằng khác nếu là người châu Á)
E chứng kiến nhiều thằng Nhật, có học có chức ấy nhé, đi làm về nhưng ko về nhà ngay mà ra siêu thị mua đồ ăn, đồ nhậu lên xe oto ngồi ăn uống + chơi đt trong khi vợ con ở nhà chờ. Bữa ăn, suất ai người ấy ăn. Ếu như VN mình, bố mẹ luôn nhường con những đồ ăn ngon nhất.
Sống đây cũng đủ lâu nên e cũng hay tranh cãi ( kiểu châm chọc trêu đùa) vs bọn bạn Nhật ngang tuổi về xã hội Nhật và VN. E bảo, tao ngu nên mới học tiếng Nhật, trót sang đây giờ về cũng khó:D. Giờ con tao mà học giỏi + tao có đk tao cho nó đi Mỹ hoặc Âu, Úc mà ở, sống ở Nhật khổ chúng nó ra. 20 năm nữa, chẳng may VN tao vượt chúng mày thì tao thuê chúng mày sang lao động, cho nên giờ đừng có lên mặt với lính của tao:D

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
Em xác định không sống lâu đất Nhật được.
Kinh tế Nhật top 3 TG mà bảo nghèo đói thì hơi ... lạ
Không lạ đâu bác. chi phí cuộc sống bên này cao, giá cả đắt đỏ. Có thể lương cao, nhưng sống vẫn phải tiết kiệm mới đủ sống

Xechaybangcom

Xe điện
Cá nhân e cũng đồng ý vs cụ.
Có 1 chuyện về xã hội Nhật mà e cảm thấy, nếu nhà nào rơi vào tình cảnh đó thì đúng là vô phúc:
Khi ly hôn, con sẽ ở vs mẹ, bố trợ cấp hàng tháng. Phần lớn, theo yêu cầu của ng mẹ mà bố ko đc phép đến gặp con cho đến tận năm nó 14t. Cố tình đến gặp, mẹ sẽ báo CS
Lúc cưới chồng, phụ nữ Nhật đổi sang họ chồng, khi ly hôn, trở về với họ cũ. Nếu lấy chồng mới, lại đổi theo họ chồng mới. Đứa con đi cùng, để tiện làm giấy tờ và cũng là cắt đứt quan hệ vs chồng cũ, ng mẹ cũng đổi họ cho con mình.
Nhiều người, sau khi ly hôn, sẽ chuyển đến 1 nơi xa bắt đầu cuộc sống mới. 2 vc sẽ ko có sự liên lạc bất kỳ nào từ các mạng XH hay mối quan hệ truyền thống.
Giả dụ, 2 vc sống ở Nghệ An, sau khi ly hôn vợ bế con trai A ra Nam Định, ck ở lại Nghệ An hoặc vào SG. Sau này người chồng lấy vợ khác, sinh đc 1 đứa con gái tên B.
A và B có họ tên khác nhau, vô tình học cùng trường ĐH ở HN mà ko biết mình là anh em cùng cha khác mẹ. Lớp trẻ Nhật thì qhtd từ cấp 2. A và B gặp nhau, ăn ở với nhau…
Đến khi A và B quyết định cưới, dẫn nhau về gia đình 2 bên. Bố mẹ ruột gặp nhau mới ngã ngửa ra….
Trường hợp này, đúng là bi kịch.
E hỏi rất nhiều thằng Nhật bạn e có 2 vợ: mày ko sợ gặp phải trường hợp đó à? Chúng nó toàn trầm ngâm im lặng.
Thằng bạn e, ly hôn khi con còn trong bụng mẹ. Giờ mẹ con con bé ấy ở đâu nó cũng ko biết. Chỉ biết hàng tháng có bill gửi về, nó đem ra cửa hàng tiện lợi thanh toán tiền trợ cấp 4 củ vnd/ tháng
Thằng e xã hội, vợ VN, có đứa con chung 6t. Vợ ly dị lấy thằng Brazil gốc Nhật, con ở vs mẹ. Thằng này muốn đến thăm con, đến trường tìm con thì con mẹ nó báo CS. CS gọi lên cấm làm phiền….Cứ như này mãi, chắc thằng e e mất con.
Nhà e 1 trai 1 gái tiểu học, giờ cũng đang tranh luận, dù hơi sớm
- Trai: hướng lấy vợ VN : e và gấu nhất trí
- Gái: Gấu hướng lấy ck Nhật. Lý do ko phải làm dâu, nếu ly hôn có quyền nuôi con. E thì lăn tăn vì đàn ông Nhật nói chung so với đàn ông VN chả có trách nhiệm mịa gì, nhưng cái khoản đc quyền nuôi con thì e OK:D .Mịa, cháu bố bố nuôi, cần ếu gì thằng nào trợ cấp mấy cái đồng lẻ
E vs Gấu thống nhất là nếu nó học giỏi, có việc làm ngon+ bố mẹ để dành đc tí cho con thì đồng ý cho nó lấy ck Nhật nếu nó muốn ( thường bọn Nhật vốn cho mình là nhất châu Á nên ngầm khinh vợ mình hoặc khinh vợ thằng khác nếu là người châu Á)
E chứng kiến nhiều thằng Nhật, có học có chức ấy nhé, đi làm về nhưng ko về nhà ngay mà ra siêu thị mua đồ ăn, đồ nhậu lên xe oto ngồi ăn uống + chơi đt trong khi vợ con ở nhà chờ. Bữa ăn, suất ai người ấy ăn. Ếu như VN mình, bố mẹ luôn nhường con những đồ ăn ngon nhất.
Sống đây cũng đủ lâu nên e cũng hay tranh cãi ( kiểu châm chọc trêu đùa) vs bọn bạn Nhật ngang tuổi về xã hội Nhật và VN. E bảo, tao ngu nên mới học tiếng Nhật, trót sang đây giờ về cũng khó:D. Giờ con tao mà học giỏi + tao có đk tao cho nó đi Mỹ hoặc Âu, Úc mà ở, sống ở Nhật khổ chúng nó ra. 20 năm nữa, chẳng may VN tao vượt chúng mày thì tao thuê chúng mày sang lao động, cho nên giờ đừng có lên mặt với lính của tao:D
Tay Nhật ở công ty em có vợ.
5 năm 2 vợ chồng không qhtd.
Không nấu ăn, tối đi làm về mỗi đứa mua 1 hộp cơm ăn sẵn tự ăn.
Sang VN làm việc, cả tháng bọn chúng cũng không liên lạc với nhau.
Con cái không có.

Có lần em đùa bảo tao không hiểu bọn mày kết hôn vì lí do gì.

BinhLee

Xe tăng
Thằng cu em đang làm thuê bên nhật , bảo bên đó nó khinh người việt lắm
Khinh là đúng làm ăn láo nháo theo cách của VN thì người ta chẳng ko thích, chứ làm việc vs họ còn lịch sự chán hơn bên Hàn, Trung Quốc. Còn về việc thứ bậc thì họ là người bảo thủ nên dù người Việt hay người nào cũng thế họ vẫn ưu tiên người nước họ hơn trong vị trí công việc dù năng lực có hạn chế hơn người nước ngoài

BinhLee

Xe tăng
Em xin phát biểu:
Lầm tưởng thứ 1: Nhật Bản là một nước giàu
>>có thể Nhật không còn phát triển được như trước nữa, nhưng họ vẫn đứng ở phần đỉnh của thế giới.(không so sánh với VN được)
Lầm tưởng thứ 2: Người Nhật lịch sự và dễ mến
>>Em không có bạn thận người Nhật, với các mối quan hệ xã giao và người lạ thì thái độ của họ rất lịch sự và văn hoá khiến đối phương thực sự cảm thấy thoải mái mà dễ chịu. Còn bảo đấy chỉ là bề ngoài thì em thấy không quan trọng, vì em đếch quan tâm bên trong họ nghĩ gì và bác mong đợi điều gì từ một người xa lạ? họ phải thật lòng với mình và thái độ thân thiện của họ là do họ quý mình ngay từ lần đầu gặp?
Lầm tưởng thứ 3: Người Nhật rất hạnh phúc
>>cái này em đông ý

Nhưng tóm lại là em không thấy sốc gì với những điều trên cả :D
Cái này gọi là bới bèo ra bọ thôi chứ các cụ cứ sang bên đó vài năm xuất khẩu lao động kiếm được cái tiếng Nhật N3 em bảo đảm về VN lương cao hơn ối đứa học đại học bên VN

Xechaybangcom

Xe điện
Chả phải tự nhiên gần như ngày nào cũng có ông nhảy xuống đường tàu điện để về gặp ông bà.
Nước Nhật giàu có nhưng quá nhiều mặt trái: xã hội mất cân bằng, mất công bằng, khoa học kỹ thuật thụt lùi so với thế giới.
nhảy tàu điện ít lắm. toàn nhảy núi Phú sĩ thôi.

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
nhảy tàu điện ít lắm. toàn nhảy núi Phú sĩ thôi.
Em nghĩ về Nhật mường tượng ra cảnh những bóng người vô hồn bước vào một khu rừng và không tìm được lối ra và chết ở đó.
Xưa em xem phim gì về khu rừng kỳ quái ở Nhật đó ạ...

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Tay Nhật ở công ty em có vợ.
5 năm 2 vợ chồng không qhtd.
Không nấu ăn, tối đi làm về mỗi đứa mua 1 hộp cơm ăn sẵn tự ăn.
Sang VN làm việc, cả tháng bọn chúng cũng không liên lạc với nhau.
Con cái không có.

Có lần em đùa bảo tao không hiểu bọn mày kết hôn vì lí do gì.
Em biết 1 ông chủ ở Nhật sang VN lối sống khác hoàn toàn
Ban em làm quản lý cho ông ấy.
Ông ấy mời về nhà , nhờ thuê 1 giúp việc .
Cô ấy kể cái gì ông ấy cũng để trong tủ lạnh rất gọn gàng, mỗi đồ một hộp nhựa nhỏ.
Lối sống một mình rất chỉn chu

haolq

Xe tăng
Em xem phim Oshin thấy nó gần gũi, tình cảm chẳng khác các gia đình Việt, không lẽ đời thực như các cụ nói mà lại làm dc phim như vậy, có khi nào các cụ chỉ nhìn thấy một vài khía cạnh rồi kết luận ko ? Thưc sự khi đi xin cho con học, vào bệnh viện, làm thủ tục hành chính ở các cơ quan công quyền... em mới thấy cái mà các cụ nói là sướng ở VN chắc chỉ ở khía cạnh tiêu thụ với người có tiền thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Mr. Toàn

Xe điện
Nhật thì kinh rồi, em chán bọn này nhất. Tụi Nhật vs tụi Hàn già già làm ăn rất củ chuối luôn.
Hôm kia e nhận dc email của bọn Nhật, nói người phụ trách xuất khẩu sang VN và mấy nước nữa nó nghỉ hưu ( già rồi). Hiện nó chưa tìm đc người thay thế nên nó tạm dừng ko bán hàng. Éo hiểu gì luôn!
Nó không bán hàng hay nó tạm dừng nhận order mới ạ?

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Không nghiện ko đánh nhau nhưng có đủ thứ vấn nạn XH khác còn ghê hơn.vd: bắt nạn trong trường học công sở, biến Thái nơi công cộng...
Ở đâu cũng có 2 mặt. Vấn đề là cụ thích nhìn mặt nào thui...
Còn nhậu thì nhật bản là chùm... Ở đó mà không nhậu. Kakaka
Nó chùm dưới, Vn đứng 3 thế giới tiêu thụ rượu, biến thái phạt 100-300k, thiên đường cmnr. Bọn kia kẹt ở phía dưới quá xá :)):)):))

BinhLee

Xe tăng
Em nghĩ về Nhật mường tượng ra cảnh những bóng người vô hồn bước vào một khu rừng và không tìm được lối ra và chết ở đó.
Xưa em xem phim gì về khu rừng kỳ quái ở Nhật đó ạ...
Mấy cái mống chết về tự tử ấy bõ bèn gì so với mấy vụ: TNGT, ma túy, HIV, ...Ở đâu cũng có người lọ cái kia chứ Nhật ko phải thiên đường nhưng nó là quốc gia đáng sống. Những thằng hay ăn lười làm bên VN thì lại về ăn bám bố mẹ , vợ con. Còn bên đó nó lười làm hay ăn thì chỉ có ra mấy cái quán cà phê internet mà sống.

Xechaybangcom

Xe điện
Em biết 1 ông chủ ở Nhật sang VN lối sống khác hoàn toàn
Ban em làm quản lý cho ông ấy.
Ông ấy mời về nhà , nhờ thuê 1 giúp việc .
Cô ấy kể cái gì ông ấy cũng để trong tủ lạnh rất gọn gàng, mỗi đồ một hộp nhựa nhỏ.
Lối sống một mình rất chỉn chu
Chỉn chu thì chuẩn rồi, nhưng nó không thể hiện văn hoá gia đình ở đây.

VnUeT

Xe tăng
VN còn chả được như họ mà cũng đã thế rồi. Này nhé: nông thôn còn toàn cụ già, làm mà không đủ sống, thái độ khinh nghèo, .... Chỉ có một cái khác đó là: là đất nước hp nhất thế giới, thường được gọi là thiên đường.

matizac

Xe tăng
lầm tưởng và lầm tưởng ...