[Funland] Những lầm tưởng lớn nhất về Nhật và văn hóa Nhật

raumongtoi

Xe buýt
E chỉ khoái mỗi vụ gái nhật rồi cưới vợ nhật nói thiệt là nghe gái nhật phục vụ này nọ mà ham quá chả bù với gái việt chỉ có mấy e miền tây là service mới ổn

tamock

Xe buýt
Cụ ngây thơ thật hay giả vờ?

Nhật chẳng viện trợ miễn phí cho ông Việt mình cái gì cả.

Ý cụ là ODA?! Cụ nên tìm hiểu kỹ về ODA nhé.

Cái gì anh Nhật giúp mình cũng đi kèm lợi ích của anh ấy gấp vạn lần đấy. Jetro và Jica là cỗ máy kiếm tiền về cho Nhật đấy.
Em không biết ạ. Em định xin học bổng Jica. Nhưng mà xin một thằng nghèo đói nó hỗ trợ mình thì cũng áy náy. Kể cả là mình đem lợi ích gấp vạn lần học bổng về cho các bạn Nhật như thế mình cũng chẳng vênh vang lắm, phỏng cụ? Kiểu này có lẽ em sẽ tìm thêm cơ hội xin học bổng của mấy anh nhà giàu TQ xem thế nào cụ nhỉ.

Các cụ tuan_nguyen261188 và tungna414 đang ở Nhật ạ? Ở lại đồng cam cộng khổ với các bạn Nhật và giúp đỡ những người khốn cùng phải không ạ? Khi nào thì các cụ về lại VN hưởng sướng? Các cụ cho em xin lời khuyên xem em có nên liều mình đến với vũng bùn ấy bây giờ không?

L.C.D

Xe container
Em ko biết các vấn đề vĩ mô của Nhật nó dư lào, em chỉ thấy đồ ăn nó ngon. Bác nào thổ dân Kyoto Osaka cho em xin vài địa chỉ ăn ngon bổ rẻ để em đi thưởng thức với!

Laixetruongson

Xe container
Em chỉ thấy thích gái nhật thôi :P

Ct.Thang

Xe tăng
Sao che dấu dc hết!

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ quan tâm bọn nhật có xoạc tập thể như trong phim jav không thôi

tuan_nguyen261188

Xe điện
Em sợ thật mà cụ, em ở VN. Em chỉ không biết thế thì VN có ở đáy dốc không? Nhật mà còn đáy dốc nghèo đói thì bao giờ VN mới ngóc đầu lên được. Thế mà cứ ti toe đòi viện trợ VN, đúng là không biết nhục, cụ nhỉ.
Kakaka... Nhật nó qua cái thời đó rùi.
Vn hiện tại giống Nhật những năm 50 của thế kỉ trước...đang bùng nổ tăng trưởng kinh tế .
Trong khi Nhật hiện tại từ 1980 đến nay tăng trưởng âm... Nhà máy vừa và nhỏ phá sản hoặc chuyển ra nước ngoài, còn các tập đoàn mua hàng tại các nước đang phát triển như TQ, VN... để bán qua các nước phương tây làm cho việc làm ở nước nhật ngày càng khó khăn. Thêm nữa trong 15~20 năm tới nhật được dự đoán giảm khoảng 1/3 dân số khi nợ ngày càng nhiều.
Cụ thích tự nhục thì đi tự nhục đi. Em chả gì tự nhục nó đi xuống là cơ hội mình đi lên lam giàu thế thui.

minhtallica

Xe buýt
Cụ nào ở trên bảo lấy gái Nhật dễ và gái Nhật chăm ngoan, s.e.x. giỏi... chưa chắc đã đúng đâu nhé! Em có bạn lấy vợ Nhật ngót 2 chục năm, bản thân đã từng sống/học tập và làm việc bên Nhật một thời gian đủ dài để nhận thấy rằng (dù chỉ là ý kiến cá nhân):
1. Tuyệt đại đa số bố mẹ Nhật không hề muốn con cái mình lấy người nước ngoài, nhất là lấy bọn Châu Á.
2. Gái Nhật rất kỹ tính, sạch sẽ đến mức khắt khe, khó chiều.
3. Gái Nhật rất thụ động khi lấy chồng, nghiễm nhiên cho rằng chồng phải có nghĩa vụ kiếm tiền nuôi cả nhà, nhưng được cái tốt là cực có ý thức về vai trò người vợ trong việc chăm sóc gia đình, con cái.
4. Gái Nhật khá thoáng trong tình dục nhưng khá kém về kỹ năng làm tình! Đừng nhìn vào ba cái phim ... mà luận các cụ nhá!
5. Gái Nhật cũng như trai, không thích kết hôn!

Còn liên quan tới người Nhật và xã hội Nhật nói chung, đúng là "sống lâu mới biết đêm dài", có mặt tốt và có mặt không tốt, tùy theo quan điểm và cách sống của từng người (là gaijin/nước ngoài sống ở Nhật). Ví dụ như bọn Indonesia thì bốc thơm Nhật thôi rồi...

Cá nhân em thấy người Nhật họ như củ hành tây ấy, bóc mãi, bóc hoài mà chỉ thấy vỏ, chưa thấy lõi đâu cả!!!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thanh niên Nhật sống ở tiệm internet không phải vì không có tiền thuê nhà, mà vì họ nghiện game nên sống luôn ở đó cho tiện. Thuê nhà hai người ở chung (Tokyo) khoảng 3man/người/tháng. Thuê chỗ ngủ một đêm ở tiệm internet khoảng 1000yen/đêm (~ 3 man/tháng), cũng như nhau mà.

Bưng bê chạy bàn ở Tokyo 1200yen/giờ, làm bình thường 40h/tuần là tháng có 19,2man (gần gấp đôi "chuẩn nghèo" của Nhật). Chịu khó cày thêm thứ bảy (chủ nhật vẫn nghỉ bình thường) thì mỗi tháng khoảng 24man (~ 48 triệu VND). Nhưng mấy thanh niên Nhật nghiện game họ chỉ đi làm đủ tiền ăn, chơi game, là ngừng đi làm, thời gian còn lại tập trung cày game.

Nói chung do lười biếng thôi, chứ công việc phổ thông ở Nhật thiếu người làm mà.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF

tranmanhha

Xe điện
Nhật, Trung Quốc, Việt Nam .... đều là dân châu á, về cơ bản như nhau cả thôi.
Nếu cụ nào làm về giống thì sẽ dễ dàng thấy: Nếu phải lựa chọn giống tốt để nhân lên ( giống như thóc lúa ngô khoai ), thì lựa chọn hàng đầu sẽ là dân châu âu, mã đẹp chất lượng cao, sau đó là dân châu phi, khỏe mạnh, chất lượng có thể không cao nhưng thích hợp với 1 yêu cầu đặc thù nào đó ( dùng để chăn nuôi chẳng hạn). Dân châu á nói chung chả có cơ hội được lựa chọn, mã xấu, chất lượng thấp.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
16% dân số Nhật Bản (~ 21 triệu người) sống dưới "chuẩn nghèo" 20 triệu/tháng:

- Nghiện cờ bạc (Việt Nam có lô, đề thì Nhật Bản có Pachinko).
- Những người mải chơi (game, manga ...) cả thời tuổi trẻ chỉ cần đi làm đủ tiền chơi game, đến lúc qua tuổi 40 là coi như phần đời còn lại sống dưới mức nghèo khổ.
- Những người bị bệnh Hikikomori (tự cách ly khỏi xã hội), là gánh nặng cho bố mẹ (phải nuôi suốt đời).
- Phụ nữ đơn thân.

Teen

Xe điện
Dù sao thì cái tốt/ hấp dẫn từ Nhật vẫn hơn những cái cụ thớt đang kể. Everything all have 2 sides mà cụ. Nói câu chuyện cho vui chứ người VN lúc nào chả Cần cù, thông minh, khéo léo, cởi mở….blah blah...rồi sao nữa...nở ra vài cái thớt như này ah :))

Phucyenxanh

Xe điện
Cụ ở nhựt mờ ko thấy động đến JA Vì ah, rất rực rỡ và đưa nhựt gần hưn vs TG phỏng cc

billyjone

Xe tăng
phụ nữ nhật quả thật là....

Chỉnh sửa cuối:

MTD

Xe buýt
Đúng quá rồi còn gì
Chả thế mà mấy ông chuyên gia sang VN ở mãi không về

superPDP

Xe điện
Việc chậm đổi mới chắc là thật, các giao diện thiết kế của Nhật vẫn theo lối cũ. Thằng anh làm IT thiết kế cứ bảo tao làm cứ đúng khuôn mẫu , làm sáng tạo hay nghĩ khác là éo đc :)) giờ thì mở mẹ cả công ty bên Nhật luôn.