[Funland] Những lầm tưởng lớn nhất về Nhật và văn hóa Nhật

thuynguyen.gt

Xe tải
Có gì mà shock đâu ạ? Các bạn Nhật có nhiều cái để VN mình học lắm: thứ nhất là chuyển giá về Nhật một cách lộ liễu và bốn cáilạng; thứ hai là không bao giờ ăn cắp vặt nhưng bóc lột người lao động tàn tệ mà vẫn tỏ ra là mình tử tế; thứ ba là thao túng cho nhau từ cái đúng nhỏ cho đến cái sai to. Nếu VN mình học được mấy cái này của các bạn Jav thì chắc ngày hóa hổ không xa.
Cái thứ 3 chuẩn quá cụ ạ! Đúng là cùng một đội người Nhật làm ở Việt Nam thì từ sếp đến nhân viên đều bao che, thao túng cho nhau từ việc bé như con kiến đến to như cái đình luôn!

anh_mai_yeu2603

Xe hơi
20 triệu/một người/tháng ạ.
Không phải 20 triệu/một hộ gia đình.

Cứ thế mà nhân lên số người trong hộ gia đình ạ. Ví dụ gia đình 04 người, mà chỉ có người chồng đi làm, vợ ở nhà nuôi hai con, thì người chồng phải làm ra số tiền sau khi trừ thuế là 40man/tháng (~ 80 triệu), dưới mức này là "nghèo khổ" ở Nhật.
40man sau thuế thì chắc công ty tôi chỉ có giám đốc và 1,2thành phần cộm cán là thoát nghèo!

Linh1979

Xe hơi
Cháu ở đây được 4 năm không muốn về cho lắm .

Được gửi từ linh1979 - Otofun

Fim

Xe điện
40man sau thuế thì chắc công ty tôi chỉ có giám đốc và 1,2thành phần cộm cán là thoát nghèo!
Gì đến mức đó cụ, thằng ngồi cạnh e staff quèn lương 25 man tháng OT + bonus trung bình 1 tháng 35man này. *Nhưng vẫn chưa dám lấy vợ
Ông sếp cao hơn (Chief) thì nó bảo trung bình 55-60man (đã bao gồm OT + bonus)
Đây là mức lương ở Tp cùi nha cụ.
Lên vùng trung tâm mức sàn nó sẽ cao hơn.

Pachooc1

Xe hơi
Em thấy điện ảnh Nhật cũng đang đi xuống rõ. Các bộ phim có nội dung lặp đi lặp lại. Nhiều phim chỉ thay mỗi diễn viên, còn khung cảnh, tình huống, hành động... không thấy khác nhau gì.

Fim

Xe điện
GDP của Nhật hiện giờ chỉ ngang với GDP của chính nước họ cách đây khoảng 23 năm. Không hiểu điều gì đang xảy ra với đất nước này!

Điều em sốc nhất khi đến Nhật đó là khi lạc vào khu Game ở trung tâm thương mại. Chúa ơi, trong một không gian mênh mông của máy Game, những cụ già ngồi cạnh hàng chồng xèng cao tới 40-50 cm trong khi một tay cầm xèng để đút vào máy thì tay kia bấm bấm gạt gạt nhìn vô hồn như Zoombie vậy trong mớ âm thanh ồn ào chát chúa. Lực lượng các cụ già trong phòng Game chiếm khoảng 80% còn lại là thanh niên, tuyệt nhiên không thấy có trẻ con!
Mấy cụ già gạt xèng game mà gạt không xịt phát nào cụ ạ.
E ngồi sau xem mấy cụ mà xèng cứ rơi ra liên tọi.
Kinh thật @@
Ngồi cả ngày để chơi hay sao ấy

Mustang1970

Xe tải
Ở quê em, được suất sang Nhật là hạnh phúc cho cả 1 gia đình.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Theo thống kê của bên Cục tiền lương, thu nhập như thế này đc gọi là nghèo khổ
Độc thân: dưới 200tr/ năm, 2 vợ chồng tổng dưới 270 tr/ năm, nếu thêm 1 con là dưới 340tr/ năm.
Cháu lấy nguồn từ đây ạ: Start with the so-called poverty line, which in Japan was set at ¥1.22 million in 2012, a figure that represents half the median household disposable income for that particular year.
Nguồn: https://www.japantimes.co.jp/news/2014/12/06/national/media-national/poverty-takes-new-look-todays-japan/#.XPZAjCM3vIV

Theo bài báo thì 16% người Nhật (~ 21 triệu người) đang sống dưới mức thu nhập nghèo (1.220.000 yen/năm).
Vậy thì nguồn cháu lấy ko sai, cháu sai khi tính toán vật lý 1 x 4 =4:D
Như chú quote lại bài chú viết : độc thân 200tr còn 2 vc chỉ 270 chứ ko phải 400
Lý do: Có người phải nuôi dưỡng thì thuế sẽ giảm, thậm chí còn được trợ cấp thêm.
Trẻ con học mẫu giáo: cùng lớp cùng chế độ nhưng học phí khác nhau, tùy theo thu nhập của bố mẹ ( phản ánh trên thuế). Đứa đóng 8tr/ tháng cũng hệt đứa chả mất đồng nào
Vào cấp 1 học phí + ăn trưa = free cho tất cả các cháu
Từ khi sinh ra đến hết cấp 2, mỗi tháng CP trợ cấp 2tr/ đứa
Chưa kể thực tế, sống gia đình 3 người sẽ rẻ hơn rất nhiều so với 3 đứa độc thân sống riêng biệt
Cháu còn trẻ, chưa chồng nên chưa để ý đến những điều trên cũng phải thôi:D

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Mợ ơi, mợ đi nhiều nơi chắc học và biết được nhiều điều hay.
Mợ có biết câu "mắt con trai, tai con gái" không?
Mấy em mợ post thì với giai Nhật nó còn ngại nữa là giai Việt.

Gái Nhật phần đông thua gái Việt về hình thức.
Những em xác định muốn lấy chồng HN thì đều tìm hiểu văn hóa và gout vẻ đẹp phụ nữ VN rất kỹ, đa phần phải có hình thức khá trở lên (con gái nhật từ 1985 trở lại đây họ có ý thức rất cao về điều này) mới hy vọng có thể tính chuyện lâu dài với con trai HN.

Từ bao giờ mà trai HN nói riêng và trai VN nói chung thành hot bên Nhật thế:))
Vào OF mà e cứ ngỡ vào mấy cái group tự sướng đầy trong Nagoya Baito với Tokyo Baito thế nhỉ :D

tungna414

Xe tăng
Từ bao giờ mà trai HN nói riêng và trai VN nói chung thành hot bên Nhật thế:))
Vào OF mà e cứ ngỡ vào mấy cái group tự sướng đầy trong Nagoya Baito với Tokyo Baito thế nhỉ :D
Cụ nên đọc cho kỹ, gái Nhật sang HN ấy nhé.

Em đọc các phần posts của cụ trong thread này thấy cụ o bế Nhật lắm. Cũng tốt, thông tin đa chiều cho các cụ, các mợ khác hiểu thêm. Những gì em chia sẻ là thực tế trải nghiệm của em.
Môi trường sống và làm việc của cụ khác thì sẽ có cách tiếp cận và hiểu người Nhật kiểu khác. Những gì cụ không biết thì nhiều lắm, ở đời chẳng ai rành rọt hết cả đâu.

Up thêm ảnh cho cccm khác xem, vẫn ảnh em gái ở trên, vẫn là em chụp :P

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ nên đọc cho kỹ, gái Nhật sang HN ấy nhé.

Em đọc các phần posts của cụ trong thread này thấy cụ o bế Nhật lắm. Cũng tốt, thông tin đa chiều cho các cụ, các mợ khác hiểu thêm. Những gì em chia sẻ là thực tế trải nghiệm của em.
Môi trường sống và làm việc của cụ khác thì sẽ có cách tiếp cận và hiểu người Nhật kiểu khác. Những gì cụ không biết thì nhiều lắm, ở đời chẳng ai rành rọt hết cả đâu.

Up thêm ảnh cho cccm khác xem, vẫn ảnh em gái ở trên, vẫn là em chụp :P
Sorry cụ, e nhầm là gái Nhật ở Nhật. Ở HN thì e ko nói.
Nhưng cái gì ra cái đó,,cụ dẫn chứng lại hộ e cái dòng bôi đen ấy được ko?:D

kuok

Xe tải
Tỷ lệ uống rượu bia ở Việt Nam là nam giới (86,8%) và nữ giới (31,6%) theo nguồn nghiên cứu được tài trợ bởi IARD (International Alliance for Responsible Drinking - Liên minh quốc tế về Uống có trách nhiệm).

Nguồn: http://www.iard.org/wp-content/uploads/2018/11/IPSS_ConsumptionofAlcoholBeveragesinVietnam.pdf
Cảm ơn bạn về nguôn số liệu mặc dù vẫn hơi lăn tăn vụ 1/3 chị em VN uống rượu (có lẽ họ tính là có uống chứ không tính cụ thể), vì thế mức tiêu thụ rượu của nam giới là 13 lít tức là cũng ngang top đầu Âu Mỹ rồi (kém Đức 1 chút và trên Pháp).

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vậy thì nguồn cháu lấy ko sai, cháu sai khi tính toán vật lý 1 x 4 =4:D
Như chú quote lại bài chú viết : độc thân 200tr còn 2 vc chỉ 270 chứ ko phải 400
Lý do: Có người phải nuôi dưỡng thì thuế sẽ giảm, thậm chí còn được trợ cấp thêm.
Trẻ con học mẫu giáo: cùng lớp cùng chế độ nhưng học phí khác nhau, tùy theo thu nhập của bố mẹ ( phản ánh trên thuế). Đứa đóng 8tr/ tháng cũng hệt đứa chả mất đồng nào
Vào cấp 1 học phí + ăn trưa = free cho tất cả các cháu
Từ khi sinh ra đến hết cấp 2, mỗi tháng CP trợ cấp 2tr/ đứa
Chưa kể thực tế, sống gia đình 3 người sẽ rẻ hơn rất nhiều so với 3 đứa độc thân sống riêng biệt
Cháu còn trẻ, chưa chồng nên chưa để ý đến những điều trên cũng phải thôi:D
Dạ, cháu cảm ơn chú ạ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Có ý đúng, nhưng tóm lại là chả có cuốc ra nào mà toàn diện cả, nói cách khác không có sự phát triển nào mà không phải đánh đổi một cái gì đó.
Quay trở lại vấn đề nếu VN mà mang ra nói chắc cả quyền vở a 4 cũng chả hết.
Ở một diễn biến khác, các nước nghèo vẫn phải sang bán sức lao động một cách rẻ mạt, làm những công việc mà người Nhật không thèm làm nhưng vẫn sống tốt ở Nhật và gửi tiền nhà đó thôi.
Nhanh và vuông là cứ được như Nhật đã rồi hãng phán xét, mà chắc chả bao giờ có cái muà xuân đấy đâu ạ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em thấy người Nhật khá cứng nhắc và bảo thủ, có lẽ vì vậy họ đã bị người Hàn vượt qua trên nhiều lĩnh vực cần sự sáng tạo và đổi mới: thời trang, phim ảnh, công nghệ...
Tất nhiên họ vẫn ở top nước phát triển và so sánh với Việt Nam thì là khiên cưỡng.
Sự phát triển giống như đồ thị prabol, khi đạt max thì việc duy trì đã là khó chứ không muốn nói là giảm.
HQ xuất phát sau và họ đang ở bên này đường prabol nên họ pt thôi, khi họ đạt ngưỡng max thì tình trạng tương tự cũng sẽ xảy ra thôi.

Jo9926

Xe điện
Bạn em sang học việc ở nhà máy Nissin Brake, chuyên sản xuất bộ phanh, kể: Bữa trưa, hầu hết công nhân đều mang cạp lồng cơm chuẩn bị từ nhà ra ăn, sử dụng canh miễn phí của canteen, chỉ hàng ngũ quản lý mới có tiền ăn đồ của canteen.

Santa Fee

Xe buýt
Cháu đồng ý với cụ gì cmt trên. Các dự án vốn ODA của Nhật cho vay 1 đồng tính chi ly khéo nó chuyển về nước nó 6 hào

Crusaderland

Xe điện
Sự phát triển giống như đồ thị prabol, khi đạt max thì việc duy trì đã là khó chứ không muốn nói là giảm.
HQ xuất phát sau và họ đang ở bên này đường prabol nên họ pt thôi, khi họ đạt ngưỡng max thì tình trạng tương tự cũng sẽ xảy ra thôi.
Nói vậy thì trường hợp của Mỹ và các nước Tây Âu như Đức họ có thời gian phát triển còn lâu hơn cả Nhật thì sao họ không xuống dốc. Các hãng công nghệ như Google, Facebook, Apple, Microsoft... vẫn liên tục ra đời và đi đầu trong những lĩnh vực mới.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nói vậy thì trường hợp của Mỹ và các nước Tây Âu như Đức họ có thời gian phát triển còn lâu hơn cả Nhật thì sao họ không xuống dốc. Các hãng công nghệ như Google, Facebook, Apple, Microsoft... vẫn liên tục ra đời và đi đầu trong những lĩnh vực mới.
Các nước này vẫn đang duy trì đà phát triển thôi cụ, vì họ đã đạt cực thịnh.
Trong số các nước này thì chỉ có mỹ số 1 tây Âu đâu có so với Nhật được (nền kinh tế thứ 3 thế giới mà thực ra bị cướp vị trí thứ 2 từ TQ).