[Funland] Những hồi ức của CCB chiến trường K !

freechoice

Xe tăng
Cái vụ Trung Quốc thì e ko bit, nhưng Cam thì theo như e biết thì sau 79 mới đáng kể, hoặc ít nhất không phải là "vớ vẩn"
Cháu cũng nghĩ cuộc chiến với TQ và với Camp (thực chất cũng là TQ) chưa bao giờ vớ vẩn. Hình như năm 98 mình còn phải giúp bạn.
Tiếc là mấy cụ kia, thậm chí cả truyền thông chính thức cũng coi nhẹ 2 cuộc chiến này.

Gianadai

Xe tải
Cháu cũng nghĩ cuộc chiến với TQ và với Camp (thực chất cũng là TQ) chưa bao giờ vớ vẩn. Hình như năm 98 mình còn phải giúp bạn.
Tiếc là mấy cụ kia, thậm chí cả truyền thông chính thức cũng coi nhẹ 2 cuộc chiến này.
Ko coi nhẹ đâu cụ ạ. Có điều có những thời điểm nhạy cảm quá nên cứ phải im mồm để được việc nhớn thôi. Nay khác rồi....

Doanchung

Xe tải
Cụ cứ thông tin chi tiết cho anh em biết ah. Nếu có thể cụ PM cho em cũng ok
Cuối năm 1978, trước đợt tổng tấn công, khi mà ta đang thực hiện chiến lược " đưa chiến tranh sang đất địch", sau một trận đánh ta rút về thì kẹt lại 1c thanh niên xung phong do liên lạc không thông. 1e Pốt tràn lên, chúng đã hành hạ các nữ TNXP bằng các hành động hơn cả thú vật, 1 tốp thoát được chạy về găp bộ đội e 209 kêu khóc là: Còn 1c TNXP bị kẹt lại và Pốt đang thảm sát, lập tức etr ra lệnh quay lại truy kích, lên tới nơi thì một thảm cảnh đã, đang xảy ra ( em xin không chi tiết vì rất kinh khủng), thậm chí còn thấy lính Pốt đang hãm hiếp TNXP, có chiến sĩ uất ức quá dùng báng Ak vụt vào đầu thằng Pốt mà vỡ cả báng. Anh ấy tiếo tục truy kích Pốt, sau khi bắt được thằng etr Pốt thì trói nó quỳ và hướng mặt về phía VN ( chỗ này em xin cũng không nói ) và phải đến hơn 2 ngày nó mới chết hẳn.

Anh lính kia đã chiến đấu và trở về, giờ đây anh ấy là Giảng viên một trường ĐH lớn. Còn nhiều chuyện nhưng có lẽ chưa cần thiết phải kể hết trên này, các cụ thông cảm cho em.

car_is_my_life

Xe tăng
Website
vecaptreosapa.com
Hôm qua cháu ngồi quán trà đá. Có mấy cụ hình như cũng là lính bàn về cuộc chiến chống Camp và Trung Quốc. Đa số các cụ ấy bảo cuộc chiến ấy kết thúc từ năm 79, thời gian còn lại đánh nhau vớ vẩn thôi.
Cháu không đi lính vào thời gian ấy nên không dám tham gia. Chỉ mượn cái điếu bắn bi thuốc lào rồi đứng dậy.
May mà cháu được biết các cụ ở quansuvn và otofun. Sau này cháu sẽ cho con đọc những bài viết này thay môn Lịch sử
Anh em ta hồi bé nào có biết gì về chiến tranh với Trung Quốc và Kam đâu, sau này lớn lên tìm hiểu mới biết. Sử cũng phải tự mà tìm hiểu cụ ợ

rongnho88

Đi bộ
"Thăng Long phi chiến địa thì Thăng Long cũng phi quan trường" của Cụ chí lý quá ạ ! :)

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Quan tâm sâu sắc đến đời sống văn hóa của chiến sĩ quá :))
ngày xưa nó thế cụ đừng cười chúng cháu.!!! nếu không minh bạch ???? cụ nghĩ sao khi thằng lính ra trận cứ lo ngay ngáy vợ mình đi với trai??? cháu không rõ nếu bây giời ra trận phụ nữ có được như Mẹ mình ngày xưa không????

subman

Xe máy
bọn này chắc là cam tân rồi :))

sq_thanhduong

Đi bộ
up ! bác chủ đâu rồi vào viết tiếp đi :D

vanvuong

Tháo bánh
Ưm kê đôi dép, tối đọc tiếp

freehug

Xe hơi
Như phim chiến đấu của Liên xô, hay quá

huyanbom

Xe máy
Em khâm phục bộ đội ta lúc đó chiến đấu dũng cảm, quên mình vì tổ quốc

huyanbom

Xe máy
Đổ bao xương máu, mà giờ họ lại theo Tàu cay thật

Say Thuốc Lào

Đi bộ
Qua cụ ViHa gửi tới nhân vật chính: Chú ra chiến trận 78-79 cùng lúc bố của cháu tăng cường K (nhưng thua chắc gần 10 tuổi vì bố cháu lính 69). Bố cháu chắc khi giải phóng Phomfenh được về với mẹ cháu và đẻ cháu cuối năm 79. Sau đó được tăng cường xuống Pusat oánh nhau với du kích Pốt mãi năm 87 mới về, năm 88 thì đẻ đc tiếp em cháu. Đợt sau bố cháu đi dạng chuyên gia (Quân Đoàn 1 phối sang), đọc thông viết thuộc tiếng Cam. Năm 87 về Việt thấy đeo hàm thiếu tá. Bố cháu lính 69 gần hai mươi năm trận mạc rồi về công tác QĐ 1 sau lên bộ, mãi năm 2010 mới về hưu. Nóng tính như lửa thẳng tính và đúng chất nhà binh \:D/
Đọc thớt cụ mà thấy khâm phục các cụ thật.\m/\m/\m/\m/

thuanmydinh

Xe đạp
Em không hiểu các cụ bên lãnh đạo nghĩ gì nữa

Realred

Xe buýt
Bố vợ em là lính công binh C17, E866, F31 đã từng chiến đấu ở chién trường K. Trên đây ko biết có cụ nào cùng đơn vị ko ạ?

NguyễnHuy_Tb

Xe đạp
Sao chuyện đang hay lại kô tiếp tục nữa vậy các cụ
Cụ nào gọi hồn cụ xe đạp lên kể chuyện nốt đi ạ

NguyễnHuy_Tb

Xe đạp
Để tiếp theo mạch chuyện và mong muốn tìm hiểu thêm về những người lính tình nguyện - bộ đội Việt Nam tại chiến trường Cam pu chia làm nhiệm vụ Quốc tế. Xin phép các cụ em pots tự chuyện " biên giới Tây Nam " của bác cựu chiến binh Xuân Tùng, với bút danh Trungsi1 trên các diễn đàn. Đây là bản chỉnh sửa lần 2 của bác ấy , có thêm những hình ảnh môt số địa danh chiến trường cho nó gần gũi và thực tế hơn, dễ hiểu hơn với người đọc và các CCB.

Em cũng vừa điện thoại, trao đổi và xin phép và được sự đồng ý của tác giả. Có thể rất nhiều cụ trên diễn đàn này cũng từng đọc câu chuyện này rồi. Tuy nhiên bản 2 này có nhiều điều mới mẻ, thú vị hơn bản cũ. Mong các cụ cùng theo dõi và chia sẻ ( xin đừng quá lời về một vấn đề nhạy cảm nào đó vì tác giả vẫn làm khách viếng thăm thường xuyên ) về một khía cạnh hay tổng thể cuộc chiến tranh bắt buộc qua góc nhìn thực tế của một người lính chiến .
Cụ ơi sao kô kể chuyện tiếp đi

NguyễnHuy_Tb

Xe đạp
Để tiếp theo mạch chuyện và mong muốn tìm hiểu thêm về những người lính tình nguyện - bộ đội Việt Nam tại chiến trường Cam pu chia làm nhiệm vụ Quốc tế. Xin phép các cụ em pots tự chuyện " biên giới Tây Nam " của bác cựu chiến binh Xuân Tùng, với bút danh Trungsi1 trên các diễn đàn. Đây là bản chỉnh sửa lần 2 của bác ấy , có thêm những hình ảnh môt số địa danh chiến trường cho nó gần gũi và thực tế hơn, dễ hiểu hơn với người đọc và các CCB.

Em cũng vừa điện thoại, trao đổi và xin phép và được sự đồng ý của tác giả. Có thể rất nhiều cụ trên diễn đàn này cũng từng đọc câu chuyện này rồi. Tuy nhiên bản 2 này có nhiều điều mới mẻ, thú vị hơn bản cũ. Mong các cụ cùng theo dõi và chia sẻ ( xin đừng quá lời về một vấn đề nhạy cảm nào đó vì tác giả vẫn làm khách viếng thăm thường xuyên ) về một khía cạnh hay tổng thể cuộc chiến tranh bắt buộc qua góc nhìn thực tế của một người lính chiến .
Cụ ơi sao kô kể chuyện tiếp đi