Những góc khuất đằng sau nghề môi giới

uland

Xe máy
Website
uland.com.vn
Bài viết đầu tiên khi vào nhà, mời các cụ :-@

Môi giới bất động sản, một nghề có thế được coi là nghề kiếm ra vàng, hái ra tiền khi mỗi lần chốt sale có thể mang lại cho cá nhân môi giới hàng chục triệu đồng tiền hoa hồng. Chính vì sức hấp dẫn của “hoa hồng” đó đã khiến cho nhiều người đặt lợi nhuận lên đầu và quên đi đạo đức nghề nghiệp khiến cho mô hình môi giới trở nên biến tướng.
Những người trực tiếp làm việc với khác hàng, không phải chủ đầu tư, không phải công ty tư vấn, mà chính là những môi giới hoặc những nhân viên kinh doanh BĐS.
Họ là những người được ăn chênh lệch khi bán được những bất động sản mà họ chịu trách nhiệm. Khoản chênh lệch đôi khi là vô cùng lớn. Vì thế, đối với những môi giới không có tâm, họ có những chiêu trò của mình để chốt được thương vụ càng nhanh càng tốt và vô tâm bỏ qua lợi ích khách hàng.

1. Nói sai sự thật

Nói sai sự thật, tâng bốc đến mức lừa dối người mua nhà, miễn sao bán cho bằng được, dù dự án chưa đầy đủ pháp lý… là tình trạng đang xảy ra tại không ít dự án bất động sản. Với mức phí môi giới từ 50 - 70 triệu đồng mỗi căn hộ, nhiều nhân viên nhà đất sẵn sàng tìm mọi cách để bán được căn hộ, kể cả những cách “bẩn” nhất.

Trong khi đó, nhiều chủ đầu tư còn bắt tay với nhân viên môi giới để những người này bán bằng được sản phẩm cho mình, tạo cơn sốt giả trên thị trường. Không ít những người mua nhà, đã ngả ngửa ra sau khi chốt hợp đồng là mình đã bị lừa hàng tỷ đồng nhưng không biết kêu ai.

2. Tư vấn không tận tâm

Như đã đề cập ở trên, đối với những môi giới không có tâm (hay còn gọi là cò đất), họ luôn chỉ muốn bán cho xong những BĐS mình đang có, không quan tâm có phù hợp với khách hàng hay không. Họ chỉ cần bán được BĐS càng to, càng nhanh, càng tốt.

Giả sử, anh cò đất có 5 căn hộ A, B, C, D, E với giá trị giảm dần. Khi bắt được khách tiềm năng, thì ưu tiên của anh ta là bán được căn hộ A trước vì nó to hơn nên có nhiều hoa hồng hơn. Anh ta cũng không cần biết căn hộ A có phù hợp với khách không chỉ cần bán được là xong nên anh ta dùng mọi lời (kể cả nói dối) để dụ khách chốt hợp đồng. Điều này gây ra không ít phiền toái cho khách hàng đặc biệt là sự lãng phí tài chính.

3. Giao giá một đằng, bán một nẻo

Đọc một quảng cáo bán nhà trên trang rao vặt, anh X, một người có nhu cầu mua nhà, vội vàng lấy điện thoại gọi. Theo đoạn rao bán trên mạng, căn hộ anh đang có ý định mua được rao bán chỉ 12 triệu đồng/m2, tổng giá trị khoảng 700 triệu đồng khá phù hợp với điều kiện tài chính của vợ chồng anh X.

Tuy nhiên, sau cuộc gọi tới chủ tin rao vặt, anh X đã thất vọng hoàn toàn. Giá rao trên mạng chỉ để tham khảo, cộng với thuế VAT và tiền chênh, giá mỗi mét vuông căn hộ cũng lên tới 15-16 triệu đồng/m2. Trên thị trường còn khá nhiều dự án căn hộ mà người có nhu cầu mua nhà không thể tiếp cận được mức giá gốc.

Ngoài vấn đề trên nữa, còn một vấn đề đang dần làm cho thị trường ngày càng mất minh bạch. Mà một phần phát sinh từ người trực tiếp mua nhà. Đấy chính là vấn đề "cắt máu"...
Có cụ nào có view về vấn đề này thì cho em xin ít quan điểm :>~o)

taychoitapsu

Xe buýt
3. Giao giá một đằng, bán một nẻo

Đọc một quảng cáo bán nhà trên trang rao vặt, anh X, một người có nhu cầu mua nhà, vội vàng lấy điện thoại gọi. Theo đoạn rao bán trên mạng, căn hộ anh đang có ý định mua được rao bán chỉ 12 triệu đồng/m2, tổng giá trị khoảng 700 triệu đồng khá phù hợp với điều kiện tài chính của vợ chồng anh X.
phải hiểu rằng nếu cò rao thật trên mấy trang rao vặt thì sẽ bị cò khác đớp
không tin cứ thử rao chính ngay BĐS của chính mình với giá hợp lý xem

99% thông tin rao vặt về BĐS được môi giới đăng chỉ với mục tiêu duy nhất - lấy thông tin của người cần mua hay cần thuê

Môi giới bất động sản, một nghề có thế được coi là nghề kiếm ra vàng, hái ra tiền khi mỗi lần chốt sale có thể mang lại cho cá nhân môi giới hàng chục
1. Nói sai sự thật

Nói sai sự thật, tâng bốc đến mức lừa dối người mua nhà, miễn sao bán cho bằng được, dù dự án chưa đầy đủ pháp lý… là tình trạng đang xảy ra tại không ít dự án bất động sản. Với mức phí môi giới từ 50 - 70 triệu đồng mỗi căn hộ, nhiều nhân viên nhà đất sẵn sàng tìm mọi cách để bán được căn hộ, kể cả những cách “bẩn” nhất.

Trong khi đó, nhiều chủ đầu tư còn bắt tay với nhân viên môi giới để những người này bán bằng được sản phẩm cho mình, tạo cơn sốt giả trên thị trường. Không ít những người mua nhà, đã ngả ngửa ra sau khi chốt hợp đồng là mình đã bị lừa hàng tỷ đồng nhưng không biết kêu ai.
Người mua cứ chi thẳng một cục to vật vã xem cò có tận tâm không?

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Sale nhiệt tình, thân thiện, chân thành luôn làm khách hàng nhớ lâu. Em có bạn sale này khéo lắm, chuyện trò quay đi quay lại thế quái nào toàn khen mình xinh:"> :D

kiristbn

[Tịch thu bằng lái]
Website
dfresh.com.vn
Sale nhiệt tình, thân thiện, chân thành luôn làm khách hàng nhớ lâu. Em có bạn sale này khéo lắm, chuyện trò quay đi quay lại thế quái nào toàn khen mình xinh:"> :D
ý mợ là mợ xinh thật :))

p/s: Không liên quan lắm nhưng những bác nào sale giỏi là những bác cực khéo và am hiểu rất rộng về nhiều lĩnh vực, cả những quy trình hoạt động nữa :D

trungv07

Đi bộ
Bài viết đầu tiên khi vào nhà
Cháu mới vào nghề cụ ạ, đang tính lập 1 thớt tìm kiếm đồng minh. Loay hoay mãi ko biết viết thế nào thì gặp ngay cái thớt của cụ. Thời tiết với cháu đang lạnh lẽo cụ lại dội nước lạnh, mát quá! Về kinh nghiệm nghề nghiệp cháu đang là con số 0. Nhưng cũng ngoài 30t rồi cháu hỏi cụ điều này?
1. Tổng quan nghề nghiệp ở đất nước mình cụ cho nghề nào là vinh quang nhất. Bác sĩ? Giáo sư? Giáo dục? Công an giao thông? (Nghề nào cũng có sâu, cái này chắc cụ đồng ý)
2. bđs là tài sản giá trị lớn và đặc biệt mà cụ nghĩ những a cò, môi giới có đủ khả năng để thao túng, méo mó giá thị trường??
3. Nếu cụ là nhà đầu tư vào 1 bds nào đó cụ sẽ mong đợi gì ở người môi giới của mình? Bán đc cái bđs của cụ với giá cao đem về nhiều lợi nhuận cho cụ hay 1 thằng tận tâm, trung thực nhưng mãi ko kiếm đc người mua??????
Đấy cháu chỉ hỏi cụ mấy điều đơn giản vậy thôi cụ ạh
Cháu vốn dĩ theo thuyết nhân - quả & tin sâu vào nó cụ ạh! Chúc cụ sức khoẻ!!

uland

Xe máy
Website
uland.com.vn
Cháu mới vào nghề cụ ạ, đang tính lập 1 thớt tìm kiếm đồng minh. Loay hoay mãi ko biết viết thế nào thì gặp ngay cái thớt của cụ. Thời tiết với cháu đang lạnh lẽo cụ lại dội nước lạnh, mát quá! Về kinh nghiệm nghề nghiệp cháu đang là con số 0. Nhưng cũng ngoài 30t rồi cháu hỏi cụ điều này?
1. Tổng quan nghề nghiệp ở đất nước mình cụ cho nghề nào là vinh quang nhất. Bác sĩ? Giáo sư? Giáo dục? Công an giao thông? (Nghề nào cũng có sâu, cái này chắc cụ đồng ý)
2. bđs là tài sản giá trị lớn và đặc biệt mà cụ nghĩ những a cò, môi giới có đủ khả năng để thao túng, méo mó giá thị trường??
3. Nếu cụ là nhà đầu tư vào 1 bds nào đó cụ sẽ mong đợi gì ở người môi giới của mình? Bán đc cái bđs của cụ với giá cao đem về nhiều lợi nhuận cho cụ hay 1 thằng tận tâm, trung thực nhưng mãi ko kiếm đc người mua??????
Đấy cháu chỉ hỏi cụ mấy điều đơn giản vậy thôi cụ ạh
Cháu vốn dĩ theo thuyết nhân - quả & tin sâu vào nó cụ ạh! Chúc cụ sức khoẻ!!
Như cụ nói, nghề nào cũng có sâu cũng có rận cụ ơi. Tất nhiên bên cạnh đó thì vẫn có các anh tư vấn có kinh (nghiệm), có khả (năng), và có uy (tín). Nhiều người tận tâm, trung thực rồi sau thời gian khách nó tự đến vì uy tín. Chứ không nhất thiết cứ phải "điêu"
Nên nói mới đi tít là "Góc khuất". 1 góc chứ không phải là "Sự thật ở sau nghề môi giới".
Cháu viết bài này để đưa thêm cái view về thị trường cho các cụ sắp mua nhà ở, nhà đầu tư để không bị "gà" khi chọn mua nhà thôi.
Chứ mua nhà đàng nào cũng phải qua môi giới, các cụ ấy sẽ phải là người tỉnh nhất trong việc chọn đúng người để làm việc cụ à.

Chúc cụ luôn vững tay nghề và giúp được nhiều người tìm được căn nhà ưng ý ạ.

jojo_b

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
Mình tưởng thế nào, hoá ra 1 ông chưa mua nhà bao giờ phán.
Góc khuất của sale to nhất : cắt máu. Bị sàn tóm đc thì nghỉ việc, cắt cho khách thì húp mì sống. Khách đa phần cứ nghĩ bán cái nhà đc nhiều lắm, nhưng trừ chi phí đi sale ko đc bao nhiêu, mỗi giao dịch có khi dằn đc vài triệu, có tháng ko có giao dịch chuyện thường.

Góc thứ nhì: bị quỵt tiền từ chủ nhà hoặc sàn.

Góc 3: sale sống đc bằng nghề rất ít

P_php

Xe máy
Em ngại nhất mấy bác môi giới đăng tin 1 đằng bán 1 nẻo ấy.
Hôm e lên mạng tìm đc 1 nhà, xem hình rõ đẹp xong lúc đến xem lại thành 1 cái nhà khác ở cái ngõ lạ hoắc...
Mong các bác nào làm nghề đọc được sẽ rút kinh nghiệm k làm vậy nữa, thực sự rất tốn tgian của 2 bên.

trungv07

Đi bộ
Cháu còn nghe thiên hạ đồn rằng môi giới nữ còn dùng lợi thế sẵn có để kéo khách hàng nam tính cccm ạh. Cháu mới tập toẹ lại chưa gặp đc Thầy, đang tính có khi phải đi chuyển giới mất :))

trungv07

Đi bộ
Cụ nào có kinh nghiệm chỉ cho cháu mấy kĩ năng tiếp cận khách hàng với :((

thangdc

Xe buýt
10 sale may ra 1 ông kiếm đủ sống và 100 ông may ra mới đc 2-3 ông đổi đời.

Các cụ cứ nghĩ sale ngon ăn lắm, cho các cụ làm thử các cụ biết ngay thôi. Đầy cụ ở đây cũng từ bđs mà ra, có cụ thành công có cụ thất bại chắc chắn các cụ hiểu thôi.

E rất ít khách nhưng khách net là chốt. Căn bản vì mình nói thẳng luôn về quan điểm cắt máu cắt tiết, muốn ra chút làm quà bánh thì đc, chứ các cụ cò quay kiểu sale nào cắt nhiều hơn thì lấy của sale đấy e khẳng định chào các cụ luôn từ đầu.

Mà nói chung mỗi người mỗi việc, cứ tập trung mà làm việc của mình thôi. Cứ trung thực và sẵn sàng chia sẻ là ko ai dám nói mình làm ăn láo.

uland

Xe máy
Website
uland.com.vn
Mình tưởng thế nào, hoá ra 1 ông chưa mua nhà bao giờ phán.
Góc khuất của sale to nhất : cắt máu. Bị sàn tóm đc thì nghỉ việc, cắt cho khách thì húp mì sống. Khách đa phần cứ nghĩ bán cái nhà đc nhiều lắm, nhưng trừ chi phí đi sale ko đc bao nhiêu, mỗi giao dịch có khi dằn đc vài triệu, có tháng ko có giao dịch chuyện thường.

Góc thứ nhì: bị quỵt tiền từ chủ nhà hoặc sàn.

Góc 3: sale sống đc bằng nghề rất ít
Cụ jobo có thể chia sẻ về view của cụ dựa trên cơ sở nào không. Mình nghĩ Cụ đang nhận xét dựa trên cơ sở áp đặt quan điểm cá nhân nhiều rồi.

jojo_b

Xe tăng
Website
360.yahoo.com
Cụ jobo có thể chia sẻ về view của cụ dựa trên cơ sở nào không. Mình nghĩ Cụ đang nhận xét dựa trên cơ sở áp đặt quan điểm cá nhân nhiều rồi.
cơ sở thực tế. thế cụ có cơ sở nào không?
hay thích dìm hàng sale để pr cụ?

huybinhnguyen

Xe hơi
Nghề gì hoa hồng cao thì cạnh tranh khốc liệt thôi, BĐS hầu hết là rụng ai trụ được là có tiền :D

huybinhnguyen

Xe hơi
Sự thật khốc liệt: Bao nhiêu % môi giới sẽ bỏ nghề sau 2 tháng- 2 năm???

-Có rất nhiều lý do để đến với nghề môi giới bất động sản: Ra trường không xin được việc, thất bại trong kinh doanh muốn tìm một môi trường để có thể kiếm được thật nhiều tiền trong thời gian ngắn… Nhưng có những sự thật nghiệt ngã mà chỉ những người đã từng trải mới thấm được.

Chỉ có khoảng 25% môi giới tồn tại với nghề sau 6 tháng. 25% đó cũng rơi rụng dần dần và cuối cùng sau 2 năm cũng chỉ còn khoảng 10% của phần 25% đó còn tồn tại với nghề. Tức là 100 người vào nghề sau 6 tháng chỉ còn 25 người trụ lại, sau 2 năm chỉ còn lại khoảng 2 – 3 người tồn tại với nghề. Những người này thường sống với nghề rất lâu.

Nhưng không đơn giản như thế, theo quy luật, thị trường bất động sản luôn có tính chu kỳ. Ở Việt Nam thông thường chu kỳ này là 8 - 10 năm, nhìn lại lịch sử ta có thể thấy năm 2007 – 2008 là thời điểm hưng thịnh nhất của thị trường. Sau đó thị trường đi xuống và đó là cả một thời gian dài thị trường đóng băng. Bạn thử nghĩ xem sẽ có bao nhiêu người tồn tại qua chuỗi thời kỳ đóng băng đó?

Tôi nói như vậy để cho các bạn hiểu rằng nghề này không phải là một nghề dễ dàng, dễ kiếm tiền. Nhất là ở giai đoạn này không giống như giai đoạn 2007 – 2008, khi mà môi giới là những người xe ôm, chợ búa hành nghề. Giai đoạn này đòi hỏi người môi giới phải có nhiều kỹ năng, trình độ, kiến thức và đặc biệt yêu nghề mới làm được. Theo tôi, có 3 yếu tố cốt lõi để thành công trong nghề môi giới bất động sản.

Thứ nhất: Khả năng của bản thân

Nếu bản thân bạn hội tụ đủ các kỹ năng từ kỹ năng bán hàng, kỹ năng giao tiếp, kỹ năng marketing đặc biệt là marketing online, kỹ năng quản lý thời gian, kỹ năng lập kế hoạch công việc, kỹ năng xử lý tình huống, kỹ năng thúc đẩy tinh thần, kỹ năng xây dựng thương hiệu cá nhân… vậy là bạn đã có 20% tỷ lệ thành công trong nghề rồi.

Khi mới vào nghề tôi đã có đủ các kỹ năng trên. Khi đó tôi đã dành nửa buổi để ghi ra giấy những thế mạnh của mình, những điểm yếu mình cần phải hoàn thiện, lên kế hoạch dài hạn cho sự nghiệp môi giới. Và rồi tôi quyết định lựa chọn cho mình một công ty để đầu quân.

Thứ hai: Yếu tố đội nhóm

Một đội nhóm tốt là một đội nhóm hỗ trợ, chia sẻ và cùng tiến đến mục tiêu. Nếu may mắn gặp những đội nhóm như vậy bạn sẽ có thêm 30% tỷ lệ thành công nữa rồi đó. Tuy nhiên không phải đội nhóm nào cũng sẵn sàng chia sẻ bí quyết thành công của mình.

Tôi đã chứng kiến một môi giới bán khá tốt, trong 6 tháng bạn ấy kiếm được khoảng trên 500 triệu. Trong cuộc họp khi được mời lên chia sẻ về bí quyết thành công trong nghề môi giới bất động sản. Bạn trả lời rằng: “Những thành công tôi có được là do lúc nào tôi cũng nghĩ đến việc phải làm gì đó cho gia đình mình. Tôi nỗ lực hết sức để kiếm được nhiều tiền. Và đó là bí quyết thành công của tôi”. Theo bạn, với câu trả lời trên, bạn có đã có cho mình bí quyết để thành công trong nghề chưa?

Thông thường mỗi môi giới sẽ có những cách làm, những mánh khóe, những thủ thuật, những nguồn khách hàng riêng. Tâm lý họ sẽ không chia sẻ những điều đó cho mọi người vì họ luôn nghĩ rằng nếu chia sẻ, họ sẽ có thêm đối thủ cạnh tranh, họ sẽ mất khách hàng.

Thứ ba: Yếu tố người dẫn dắt

Yếu tố này là yếu tố quan trọng nhất, chiếm đến 50% tỷ lệ thành công trong nghề môi giới. Khi bạn tìm được người dẫn dắt tốt bạn sẽ được rất nhiều thứ:

– Được đào tạo bài bản những kiến thức cơ bản từ khi chập chững vào nghề đến khi bán được bất động sản đầu tiên.

– Được lên kế hoạch về sự nghiệp môi giới chuyên nghiệp.

– Được tư vấn về các thức xây dựng thương hiệu cá nhân để phát triển sự nghiệp vững chắc.

– Được rèn luyện những kỹ năng cần thiết trong nghề môi giới.

– Được thúc đẩy tinh thần và cách giữ vững tinh thần những lúc khó khăn.

– Được thay đổi đổi tư duy từ người bình thường sang tư duy của người thành công.

– Được kèm cặp học hỏi kinh nghiệm bán hàng thực tế.

– Được hỗ trợ chốt khi có khách hàng, từ đó có thêm thu nhập và tinh thần để đi tiếp với nghề.
Nguồn Sưu tầm :D