[Funland] Những đồng bạc cuối cùng.

maixuanhuong

Xe tăng
Em nhận được tin nhắn của nhà mạng, bảo giảm giá cước viễn thông bằng cách cộng thêm cho em 50 phút gọi nội mạng miễn phí, trong khi em dùng gói cước cả năm, mỗi tháng 1500 phút nội mạng miễn phí nhưng dùng chưa đến 1/3 số phút miễn phí này. Thế thì hoá ra em không được giảm đồng nào trong khi nhà mạng lại được cái tiếng là giảm giá cước viễn thông.
Đúng là không chơi lại được với các anh ý đâu.

Emesco

Xe điện
Em thấy gói hỗ trợ như bộ 4t là đẹp nhất. các nhà mạng trả mất gì mà vẫn thu được tiền bình thường. :)):)):)):))

T91

Xe container
Cứ nghĩ nó không phong toả, giản cách lâu. E mới đi tất toán.
Ai ngờ. Cứ nhận hết thông báo giản cách rồi đến phong toả, rồi cách ly y tế toàn phường.
Vâng. Chứ sinh hoạt, ăn tiêu thì không ngại cụ, ngại giãn cách lâu, hàng ko đẩy đi được nằm chết dí đó mà tiền thì làm ăn kinh oanh ai chả vay bank cụ.
May từ hôm dã cách có mấy khoản về cũng đc gần tỏi. Thôi cứ găm lại rồi tính tiếp vậy

ngoc_phuong

Xe lăn
Cụ để dành tiền để 2/9 còn đi du lịch nữa chứ.
Nhà e về khoản tài chính thì rất chuẩn chỉ cụ ạ.
Cái mà e đề cập đó là nguồn dự phòng tài chính của mình với dịch bệnh nó không đáp ứng đc nếu dịch bệnh tiếp tục kéo dài. Không khéo phải chuyển qua kiểu bốc thuốc bắc.
Nhìn lên thì không, nhưng nhìn xuống để thấy NLd tự do, công nhân thất nghiệp từ đợt dịch trước, họ đang gặp khó khăn thực sự.
Có hỗ trợ họ cũng chỉ đc vài ký gạo, chai dầu ăn.
Và có chăng Nguồn lực ấy chỉ đáp ứng đc vài 3 lần.
XH còn phải lo cho thân gọ, gia đình họ.
Không thể cứu trợ, tương trợ mãi đc. Trong khi nguồn cung có hạn.
Còn dịch dã thì lan rộng, lan sâu.

maixuanhuong

Xe tăng
Em thấy gói hỗ trợ như bộ 4t là đẹp nhất. các nhà mạng trả mất gì mà vẫn thu được tiền bình thường. :)):)):)):))
Em thấy viettel nhắn tặng thêm data, miễn phí gọi nội mạng các kiểu rồi. Buồn cái là ở nhà em dùng wifi, cũng chẳng có nhu cầu gọi cho ai cả.

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Các Cụ đừng như dân trong SG, làm ít ăn nhiều, không tích cốc phòng cơ...
Mới hơn 60 ngày giãn cách, phong toả mọi cấp độ đã than đói rồi.

ngoc_phuong

Xe lăn
Vâng. Chứ sinh hoạt, ăn tiêu thì không ngại cụ, ngại giãn cách lâu, hàng ko đẩy đi được nằm chết dí đó mà tiền thì làm ăn kinh oanh ai chả vay bank cụ.
May từ hôm dã cách có mấy khoản về cũng đc gần tỏi. Thôi cứ găm lại rồi tính tiếp vậy
Thế thì cụ còn ngon chán.
Như bọn e mất hết thu nhập..còn phải xông vào chổ dịch bệnh.

Cả một hệ thống bang phái ngạo nghễ, giờ nước thủy triều rút mới biết là đang cởi truồng.
Đang lưu truyền câu chuyện bạn Nam ngạo nghễ thi học kỳ, hay lắm! em mới xóa mất chưa kịp lưu.
hỗ trợ 1,5 triệu là nó tương ứng với 01 tháng lương cơ bản hiện tại 1.490.000 đồng của công chức, viên chức.
Lương công chức, viên chức không được bao nhiêu đâu, ông nào làm trên 20 năm thì may ra được 6-7-8 triệu/tháng mà cũng trên dưới 50 tuổi rồi, cả đời lĩnh lương 3 cọc 3 đồng.
Riêng đường truyền mạng thì bản thân nó đã ko xứng đáng với cài giá tiền khách hàng phải trả nên có hỗ trợ thêm nó cũng chưa tương xứng với giá trị đồng tiền người ta đã phải trả cho nó.

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em nhận được tin nhắn của nhà mạng, bảo giảm giá cước viễn thông bằng cách cộng thêm cho em 50 phút gọi nội mạng miễn phí, trong khi em dùng gói cước cả năm, mỗi tháng 1500 phút nội mạng miễn phí nhưng dùng chưa đến 1/3 số phút miễn phí này. Thế thì hoá ra em không được giảm đồng nào trong khi nhà mạng lại được cái tiếng là giảm giá cước viễn thông.
Sau vụ này mình mất hẳn cảm tình với ông Chú Việt teo. Đúng là ông chú da nhăn nheo mặt thâm trầm làm doanh nghiệp thì mưu lược ra tiền chứ làm quản lý hc công chỉ có mưu với dân thế này thì chết. Thành thật mà nói thế, mình rất ít khi attack quan chức hành chính công :)

Xin chào các bạn

[Tịch thu bằng lái]
Công nhân thợ thuyền các công trình xây dựng ở HN (kể cả nhà dân) đang khó khăn lắm các cụ ạ, vẫn phải trả tiền ăn tiền trọ điện nước hàng ngày mà ko làm ra đồng nào, cứ vạ vật vậy thôi

mihkun

[Tịch thu bằng lái]
Thê thảm bác ạ, giờ lại còn sinh ra vấn đề quy hoạch cảng có hợp lý hay không nữa?

Dn thì nháo nhào đi tìm số cont xem hàng của mình nó trôi nơi nào....mỗi lần chạy đi lại nháo nhào đi xét nghiệm.....hàng nhận không tới, hàng mới không đi.....mà có đi hay nhận theo kiểu LC thì tầm này nó cũng quá hạn cmn mất rồi....tiền không lấy được mà hàng vẫn trả phí kho....hàng cho sx thì thiếu mà hàng xuất thì giờ các nơi tận dụng hết cả sân bãi làm chỗ chứa....bác bảo vừa chứa hàng vừa tam tại chỗ thì không gian nào cho vừa, điện nước nào cho đủ. :((

Giờ chuyển đến hay đi dù chỉ một con ốc nó cũng tính một chuyến bay. Nhiều ông than khóc..... Ôi, biết thế dừng cmn từ 2018 cho xong. :((

Ba tại chỗ cũng có những doanh nghiệp đang chết dở với nó cụ ạ. Cung ứng đứt, công nhân rốt cục có ở lại cũng chả có việc làm, mà dính f0 thì xác định luôn là nằm im tại chỗ :((
Nông dân trồng rau xong lại không ai thu mua, giờ họ giảm sản lượng để khỏi mất vốn thì tới đây sẽ lại có khan hiếm trong ngắn hạn, lại cộng thêm ngăn cách thế này. Mà thông tin báo chính thống luôn chứ chả phải là cảm nhận cá nhân gì mà vẫn xoá. Mấy ông ngồi văn phòng máy lạnh tưởng ai cũng như mình, cứ giãn cách 1-2 tuần vẫn sống được, không hình dung nổi là khi giãn cách thế này thì cung ứng nó gặp ván đề gì.

Công nhân thợ thuyền các công trình xây dựng ở HN (kể cả nhà dân) đang khó khăn lắm các cụ ạ, vẫn phải trả tiền ăn tiền trọ điện nước hàng ngày mà ko làm ra đồng nào, cứ vạ vật vậy thôi
Công trình dân dụng thì có thiết yếu đâu mà được làm cụ? Người quen em làm cho nhà máy bảo bây giờ vật tư vừa ít vừa đội giá. Mấy hôm rồi làm khung cho bệnh viện dã chiến bảo nhìn lượng đơn hàng mà khiếp vía luôn, thôi thì ít nhất bên y tế cũng đang cố gắng chuẩn bị cho tình huống xấu.
Cứ xác định là sẽ còn vất một thời gian nữa cho đến khi có giải pháp, chứ hiện giờ đang lúng túng, trước mắt chỉ có mỗi một hướng: chờ. Chờ thêm vaccine, chờ quen với các tình huống mới, chờ dịch bệnh lắng xuống, chờ miễn dịch cộng động đủ lớn, chờ suy nghĩ tìm hướng đi…

Chỉnh sửa cuối:

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Cụ thật hảo tâm quá ;))
"Tôi ước gì họ đừng thả cậu sinh viên đi sớm quá, nán lại chút ít gặp anh Kiệm thì cậu cũng có thêm chút thức ăn và vài đồng tiền để cùng bạn vượt qua ít ngày"

Nhà em mua gói 100 mê của VNPT, quy trình trong đợt này là:
- Đo được 60, gọi điện tổng đài.
- Tổng đài bảo em reset cho anh.
- đo lại được hơn trăm.
- 2,3 ngày sau đo lại còn 60, lặp lại bước 1
Lặp 3 vòng rồi.
Sáng nay em gọi điện tổng đài phản ánh tình trạng và bảo "anh có tiền, anh không cần bên em tặng cho gì sất, chỉ cần bán cho anh đủ số tiền anh trả".

mihkun

[Tịch thu bằng lái]
"Tôi ước gì họ đừng thả cậu sinh viên đi sớm quá, nán lại chút ít gặp anh Kiệm thì cậu cũng có thêm chút thức ăn và vài đồng tiền để cùng bạn vượt qua ít ngày"

Đọc mà buồn quá.
Hàng nghìn người rời HCM nhưng lại kẹt trên đường vì quê hương hoặc địa phương khác ngăn không cho đi qua.

mihkun

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em mua gói 100 mê của VNPT, quy trình trong đợt này là:
- Đo được 60, gọi điện tổng đài.
- Tổng đài bảo em reset cho anh.
- đo lại được hơn trăm.
- 2,3 ngày sau đo lại còn 60, lặp lại bước 1
Lặp 3 vòng rồi.
Sáng nay em gọi điện tổng đài phản ánh tình trạng và bảo "anh có tiền, anh không cần bên em tặng cho gì sất, chỉ cần bán cho anh đủ số tiền anh trả".
Cái này thì e là khó. Khi lock down, tất cả ở nhà thì nhu cầu truy cập tăng đột biến, reset giời cũng vậy thôi cụ. Các nước khác đều thế, Mỹ hay Âu cũng vậy cả. Nói thẳng ra thì số tiền giảm cước chả bù nổi cho số tốc độ bị mất khi tất cả cùng xài.
Nhà mạng, truyền hình cáp, thiết bị số… là những người sẽ kiếm ăn tốt hơn khi dân bị nhốt ở nhà.

lambogi79

Xe điện
Đã chết đói đâu mà các ông cứ nhặng cả lên
Ti vi nói là các ông các bà cứ yên tâm, ko để ai lại phía sau đâu mà lo, cái đoạn bị đạp xuống hố thì ti vi mất mạng, dân ko nghe thấy