[Thảo luận] Những điểm khác nhau về ý thức tham gia giao thông của người Hà Nội & Sài Gòn!

yamasaki

Xe hơi
Em thấy khác biệt rõ nhất là khả năng gây gổ khi va quệt xe, công nhận chất Bắc vẫn dữ dằn hơn nhiều. Còn lại thì như nhau, thành phố nào cũng điếc tai long óc với còi xe và tắc đường. Hà Nội có khu Pháp cũ quy hoạch thênh thang cạnh mấy cái hồ đi còn sướng, chứ SG chỗ nào cũng nghìn nghịt ko thể thở được, thành phố mênh mông không có lấy 1 cái hồ và 1 cái quảng trường

watever

Xe đạp
e thấy có vài bác ngại những thớt "vùng-miền" kiểu này nhưng e thấy những thớt nhẹ nhàng, hóm hỉnh kiểu như vầy thì cũng đáng để học hỏi lắm chứ. Vùng - miền nào cũng có cái hay cái chưa hay, cứ che che giấu giấu cái chưa hay của nhau đi thì chừng nào mới khá ~.~. Chúng ta góp ý nhau với tư cách là người Việt chứ đâu phải người Hà Nội hay người Sài Gòn mà các bác phải lăn tăn ^_^
E người Sài Gòn cũng hay công tác Hà Nội, em thấy cái khác rõ nhất trong tham gia giao thông giữa 2 miền là việc đội mũ bảo hiểm. Ngoài HN, xe ko mũ bảo hiểm thường rơi vào xe đẹp, đắt tiền, đầu xanh đầu đỏ. Trong em thì chấp hành tốt hơn, tỷ lệ đội mũ cao hơn :102:.

Quickie

Xe buýt
Dân SG: Đ ù má thằng cú đựt, (thế thôi)

Dân HN: Đ ịt mợ thằng chó, mày đi thế à xxxyyy...

:)):)):))

codam

Xe hơi
Hà Nội tắc đường thì phi hết lên vỉa hè mà đi. Còn SG thì em thấy các bác ý đứng lại rất nghiêm chỉnh :D

TinMi

Xe đạp
Giá xe ôm (đi khoảng 1km : A cho nhiêu thì cho : đưa 10k > ít nhất cũng 3-4 chục chứ lị???) + tiền tip massage (lành mạnh nhe!) Hà nội đắt hơn SG (KS 2 sao : đưa 5c >>> thời buổi này chứ đâu còn thời mới giải phóng > móc thêm 5c : ok:21:)

haivanphe

Xe container
Em hay vào SG công tác, em để ý thấy là các bác tài 4B luôn đi đúng làn đường chứ không chen lấn, dàn hàng ngang như ở HN (có lẽ trong đó nhiều member của OF hơn chăng) và các bác xxx không bắt lỗi lung tung như ở HN.

Nấm mỡ

Xe điện
Em hay vào SG công tác, em để ý thấy là các bác tài 4B luôn đi đúng làn đường chứ không chen lấn, dàn hàng ngang như ở HN (có lẽ trong đó nhiều member của OF hơn chăng) và các bác xxx không bắt lỗi lung tung như ở HN.
Cụ vào đây khen mem OS ngon hơn OF ợ ? :mad: :21::21::21:

LĩnhNam

Xe tải
Em không dám lạm bàn nhiều về chính trị, nhưng cá nhân em có ý kiến như thế này:
Giữa cách sống (và ý thức) theo kiểu TBCN và XHCN thì đương nhiên phải khác nhau rồi, cần gì phải bàn nhiều...

muagat

Xe hơi
XXX SG to cao đen, mặt miền nam uống bia nhiều nên nhìn hơi dữ. Biết dân sợ mình nên khi gặp lúc nào cũng làm mặt nghiêm.
XXX HN gầy, thấp, mặt miền bắc, uống rượu nhiều hơn bia. Gặp dân không dám làm mặt dữ vì sợ bác dân đấy con của ông nọ bà kia.
Em công nhận xxx ngoài bắc ăn bẩn thật. CSGT trong này chả mấy khi bắt lỗi như kiểu lỗi đè vạch ngoài HN

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Em công nhận xxx ngoài bắc ăn bẩn thật. CSGT trong này chả mấy khi bắt lỗi như kiểu lỗi đè vạch ngoài HN
XXX SG: chịu khó lượn đi bắt
XXX HN: đứng một chỗ cũng đầy người lấn vạch, cần gì phải đi

Nolop

Xe đạp
Em không dám lạm bàn nhiều về chính trị, nhưng cá nhân em có ý kiến như thế này:
Giữa cách sống (và ý thức) theo kiểu TBCN và XHCN thì đương nhiên phải khác nhau rồi, cần gì phải bàn nhiều...
Cơ mà dù nam hay bắc thì vưỡn fải sống trog cái XHCN mờ cụ :102::102::102:

warong

Xe tải
Hà Nội thì ngon lành khi có XXX, để ý không thấy XXX thì mạnh ai nấy đi, còi TO cho vượt... Em nghĩ các Bác XXX nên vào đọc bài trong OF để tự kiểm điểm lại bản thân mới được :D:D

sv_ngheo

Xe điện
em bổ sung mục 7 nhé
7:va chạm: HN thì quay lại Đan Mạch ngay còn TpHCM thì quay lại xem mặt thôi
Vào SG chửi nặng lời để giang hồ vác mã tấu rượt theo xẻ đôi à, dân Bắc phũ mồm nặng chân tay thôi, chứ hậu quả nhẹ hơn nhiều :D

Người Sài gòn đa số lịch sự cao hơn thủ đô mặc dù học kém hơn
+ Dân sống ở HN đa phần là công chức hành xử theo kiểu công chức.
+ Dân sống ở SG đa phần là dân làm ăn, hành xử theo kiểu doanh nghiệp.

Dân HN sai lè ra nhưng có thể dành cả tiếng đồng hồ đứng cãi nhau với xxx, đỏ mặt tía tai chửi bới mất hết cả tư cách và hình ảnh. Gọi mất vài chục xiền alo đi khắp nơi chạy cửa, được thả rồi lại còn lên OF kêu ca than phiền cả tuần vẫn chưa hết bực mình :21:

Dân SG có gan làm thì có gan chịu đòn, nhận lỗi nộp vài đồng tiền phạt cho nhanh rồi để thời gian còn lại ngồi cafe cho thoải mái, nghĩ cách kiếm tiền, tư cách đàng hoàng đĩnh đạc, cuộc sống thiên về hưởng thụ đúng giá trị lao động.

(b)

Nục

Xe tăng
Chuẩn không cần chỉnh (b)
Khoảng 15-20 năm nữa thì HN theo kịp HCM (có tính cả "đi tắt đón đầu") :102:
Khà khà, đây là phương hướng của Đảng ta mà, đi tắt đón đầu dưng mà ...người ta đi hướng khác rồi, còn đón đầu ai nữa ạ.

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Vào SG chửi nặng lời để giang hồ vác mã tấu rượt theo xẻ đôi à, dân Bắc phũ mồm nặng chân tay thôi, chứ hậu quả nhẹ hơn nhiều :D

Dân HN sai lè ra nhưng có thể dành cả tiếng đồng hồ đứng cãi nhau với xxx, đỏ mặt tía tai chửi bới mất hết cả tư cách và hình ảnh. Gọi mất vài chục xiền alo đi khắp nơi chạy cửa, được thả rồi lại còn lên OF kêu ca than phiền cả tuần vẫn chưa hết bực mình :21:

Dân SG có gan làm thì có gan chịu đòn, nhận lỗi nộp vài đồng tiền phạt cho nhanh rồi để thời gian còn lại ngồi cafe cho thoải mái, nghĩ cách kiếm tiền, tư cách đàng hoàng đĩnh đạc, cuộc sống thiên về hưởng thụ đúng giá trị lao động.

(b)
Vote cụ nói chuẩn đấy

AbeLNguyeN

Xe buýt
HN & SG đều có 1 điểm chung đó là : khi bị phạt thì hình thức đóng phạt giữa 2 vùng miền là như nhau . tiền được đưa 1 cách chớp nhoáng để tránh tai vách mạch rừng :))

MaiMai

Xe buýt
Gớm, vào có mấy ngày mà nhận xét SG chúng em cứ như thiên đường giao thông ý. Cụ cứ thử sống ở đây một thời gian thì cảm nhận của cụ sẽ khác ngay. Đâu cũng thế thôi cụ ạhh:'(
Cảm ơn ý kiến của bác, vì bọn iem cũng như ếch ngồi đáy riếng thôi mừ. Có qua SN thì cũng chỉ 1 chốc 1 lát, chứ chưa thấm được như bác.
Bác cho em hỏi thêm là khi tông xe, người SG có đối xử tệ với nhau như người HN không ạ?

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn ý kiến của bác, vì bọn iem cũng như ếch ngồi đáy riếng thôi mừ. Có qua SN thì cũng chỉ 1 chốc 1 lát, chứ chưa thấm được như bác.
Bác cho em hỏi thêm là khi tông xe, người SG có đối xử tệ với nhau như người HN không ạ?
Bác chưa đọc báo sao:
Khi đâm nhau người OF SG vào xoi biển số đánh đề; OF HÀ NỘI vào xoi biển số viết OTOFUN.

longvu

Xe tăng
Túm lại là bụt chùa nhà không thiêng,em vào SG chỉ thấy ôtô đi đúng làn thôi còn xe máy thì vô tội vạ cũng nhảy lên vỉa hè đi như ngoài này. Nhiều bác nói quá lên chứ làm gì HN tệ đến mức đó. Em thấy đi lại ở HN thoải mái dễ đi hơn, không tắc đường nhiều như SG(có lẽ tại dân số ít hơn)
Chuẩn:
  1. 4B trong SG đi nghiêm chỉnh hơn HN
  2. 2B trong SG đi cũng loạng quạng lắm, cũng nẹt pô, ko mũ BH, oánh võng và trèo hè, có khi còn tệ hơn HN