Những đặc sản hay - độc đáo và lạ của các địa phương trong cả nước !

thanhnt12

Xe hơi
đúng giờ đang đói đọc thớt của cụ chịu không nổi e đi ăn rồi về lướt of tiếp vậy

thichquangdo

Xe đạp
em có biết một món ngon lắm các cụ ạ, nhưng khổ nỗi phải ăn vụng mới ngon cơ. Đố các cụ biết món gì đấy???????

nhinhim2003

Xe buýt
hà Nam quê e có đặc sản, bún cá rô, khoai lang khi luộc 9 củ khi chín ra nồi thành 10 củ các cụ đã thưởng thức chưa?????????????????????????????????
Em ăn rồi, nhưng không phải khoai :))

alex_pagulayan

Xe điện
lẩu ếch. cháo chim quán phượng ớt, trích sài. cụ chén chưa ;))

laichuanhieu

Xe tăng
Trong miền Nam thì có nhiều tên gọi hơi buồn cười như cái mắt mực ở Phan Thiết người ta lại gọi là răng mực. Cái món Má Lợn - Bình Dương ăn lâu và no lâu như cụ giống món Cháo Xương ở Tuyên Quang rồi, cụ mà chơi nguyên bát cháo đấy ăn buổi sáng thì cả ngày no luôn khỏi phải ăn gì thêm nữa - em thề à.
Cụ có nhầm không đấy,em xem cụ thể rồi và cũng đã trực tiếp làm mực rồi, không phải mắt đâu mà đúng là hàm của mực đấy, răng nó khá cứng và họ chiên lên mà.

CỬU VĂN LONG

Xe container
Mùa này đang có nước rươi (tháng 9/20, tháng 10/5), cụ nào đi Quảng ninh qua Mạo khê ăn lẩu rươi, chả rươi, canh cải rươi, rươi kho... nhé. Đặc sản Đông triều QN đấy (à mà con rươi người ta vớt ở sông cầu Cầm mà thằng Nghĩa nó ném đầu người yêu xuống đó).

Chuẩn - rươi Đông Triều là chuẩn nhất, nghe cụ tả vụ thằng Nghĩa cũng ghê quá nhể

CỬU VĂN LONG

Xe container
Cụ có nhầm không đấy,em xem cụ thể rồi và cũng đã trực tiếp làm mực rồi, không phải mắt đâu mà đúng là hàm của mực đấy, răng nó khá cứng và họ chiên lên mà.
Dạ em ko nhầm - vùng biển Phan Thiết phải nói có rất nhiều loại hải sản lạ và cực ngon, như món cá Bò Hòm hấp cuốn với bánh tráng chấm mắm nêm cực đỉnh. Còn món Răng Mực là vùng biển này có loại mực lá, hình dáng con mực này hơi khác những con mực ở ngoài Bắc, món này đích thân người bản xứ nói với em chính là mắt của con mực, nếu ko phải là mắt mực thì theo cụ cái cục tròn tròn ăn sần sật kia lại là răng mực ? nếu vậy theo cụ răng mực nó nằm ở chỗ nào con mực cụ ? Ngoài ra ở đồi cát Mũi Né có món nổi tiếng là món Dông, món này nướng hoặc nấu cháo cực phê người ngoài Bắc hay gọi là con Kỳ Nhông.

Mực lá của Phan Thiết :

Răng Mực đây cụ : răng mực hấp

Răng mực nướng :

CỬU VĂN LONG

Xe container

Món thịt Dông - Bình Thuận ( Phan Thiết ): quán Thỏ Ngọc, 123 Chế Lan Viên, Khu phố 5, Mũi Né, Thành phố Phan Thiết.

Cụ nào đã đi Mũi Né đều biết ở đây có đồi cát nhưng ngoài cát ra thì có một đặc sản cực ngon đó là món thịt Dông hay ngoài bắc mình gọi là con Kỳ Nhông, con này chỉ thích sống trên sa mạc hoặc đồi cát. Dông ở Phan Thiết họ làm nhiều món như dông nướng, dông băm chả xúc bánh tráng, dông nấu cháo hay dông xào lăn rồi lẩu dông lấu lá me.

Con Dông : dông loại to này là dông nuôi

Dông nướng :

CỬU VĂN LONG

Xe container

congngo

Xe điện
Trong miền Nam thì có nhiều tên gọi hơi buồn cười như cái mắt mực ở Phan Thiết người ta lại gọi là răng mực. Cái món Má Lợn - Bình Dương ăn lâu và no lâu như cụ giống món Cháo Xương ở Tuyên Quang rồi, cụ mà chơi nguyên bát cháo đấy ăn buổi sáng thì cả ngày no luôn khỏi phải ăn gì thêm nữa - em thề à.
Chả khác gì món cháo đầu heo ở Đà Nẵng, tô cháo to như cái chậu, trong tô là mấy mảnh đầu heo to bằng bàn tay.

Armani77

Xe hơi
Việt Nam quê huơng em có nhiều món hay lắm cơ, ví dụ như: Ném đá giấu tay, gắp lửa bỏ tay người, đâm bị thóc-chọc bị gạo, qua cầu rút ván..... và còn nhiều....nhiều....nhiều......nữa./.

congngo

Xe điện

Răng mực là cái mồm con mực chứ không phải mắt đâu cụ Cửu ợ.

Người ta lấy nó ra như thế này.

Chỉnh sửa cuối:

CỬU VĂN LONG

Xe container
Chả khác gì món cháo đầu heo ở Đà Nẵng, tô cháo to như cái chậu, trong tô là mấy mảnh đầu heo to bằng bàn tay.

Cụ có hình ko bắn lên cho ae xem với và địa chỉ nó ở chỗ nào Đà Nẵng để bọn em có dịp ra măm nhể ?

CỬU VĂN LONG

Xe container

Răng mực là cái mồm con mực chứ không phải mắt đâu cụ Cửu ợ.

Người ta lấy nó ra như thế này.

hehe nhìn con vật thân mềm này mà cái răng cũng khiếp thật dù sao vẫn tks cụ đã giúp em sáng tỏ vấn đề này (b)

CỬU VĂN LONG

Xe container