[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

HI_CLASS

Xe điện
Thái Lan nó có hay quốc tang các nguyên thủ không ạ bác. Bây giờ quốc tang liệu có trễ quá ko ạ
Trước nước mình cũng để cờ rủ 2 ngày quốc tang Quốc vương của họ, sau chủ tịch Trần Đại Quang mất họ cũng đáp lễ lại và bây h là bác Trọng. Thái và Việt nhìn vậy chứ có vẻ khá thân thiết.

doctor103

Xe điện
Chắc các Chã đóng thôi
E thấy đã có một số thành phần vào đâm chọc ngoáy ý đồ rồi.
Công lao và di sản của Bác Trọng thì chắc vẫn tồn tại trong tâm trí người dân Việt.
những thành tựu đó khó mà bị quên được, vì bây giờ phương tiện báo đài, truyền thông nhiều rồi, chỉ tiếc các cụ LD, PVĐ, TC, NVL, ... và nhiều vị anh hùng khác ra đi ở thời điểm đất nước còn chưa quá phát triển, giờ ít người nhớ đến các cụ ấy

doctor103

Xe điện
Thái Lan nó có hay quốc tang các nguyên thủ không ạ bác. Bây giờ quốc tang liệu có trễ quá ko ạ
Mợ có đang đòi hỏi quá nhiều không?
Xin quote post của mợ mainoel để thêm thông tin

Chính phủ Thái Lan treo cờ rủ 2 ngày đầu tháng 8 để tưởng nhớ Tổng Bí Thư. Đợt bác Trần Đại Quang mất, họ cũng treo cờ rủ.

Nước bạn thực hiện việc tưởng nhớ này sau khi Tổng Bí thư mất khá lâu là vì bên đó vừa kết thúc Tuần lễ của Cha mừng sinh nhật Nhà vua Rama X (Nhà vua sinh ngày 28/7).

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Dân mình thờ nhiều thật. Đến cái miếu dựng lên ở gốc đa cũng còn có người ra khấn vái xin con lô con đề. Nhưng đó chỉ là số ít chứ ko phải nhân dân cả đất nước bao nhiêu tỉnh thành cũng đến thờ.

Khẳng định với cụ là có đám hiếu kỳ nhưng đó chỉ là số ít. Vụ ông Thích Minh Tuệ: bọn đu bám đi theo quay video theo trend bú fame, kiếm lượt view kiếm tiền. Nghề kiếm cơm thì phải chịu khổ rồi, thậm chí đến ăn mukbang đến bội thực rồi chết, đám đó cũng vẫn làm. Tuy nhiên số đó hầu như toàn bọn đầu cơ nghiệp, so ra chiếm tỷ lệ bn phần trăm trong người dân đủ tầng lớp, đủ lứa tuổi, đủ ngành nghề, đủ tỉnh thành khắp nơi đến thành tâm viếng và đứng tiễn Cụ Tổng.

Cái trò phong thánh 1 cách mỉa mai nó đã diễn ra cả hơn chục năm từ hồi em còn chơi voz có thánh phồng tôm đấm phát chết luôn. Đến cả otf cũng có thánh cô mun lò tụt từ mấy năm trước. Đặt văn cảnh thì hiểu từ ngữ có nghĩa là gì.

Trở lại việc cụ phản biện: dân chả thờ ai sai bao giờ, thì dân ở đây nên hiểu là dân cả nước chứ vài người dân lạy cái biển xuống ngựa dắt xe thì nó mắc cười cụ ạ.
Chả hiểu nick đó nó nghĩ thế nào mà đem so sánh việc số đông nhân dân kính Cụ Tổng, với việc đâu đó thờ một số thứ vớ vẩn vv

Lại còn đem vài đứa gen Z thiểu năng nào đó, đến tên TBT, Nguyên thủ Quốc gia lại còn là người mà cả nước đang nhắc tên trong muôn vàn thương tiếc kính trọng, mà cũng không nhớ nổi, để mà đại diện cho gen Z nói chung. Chả hiểu đầu nó chứa gì mà nghĩ như vậy.

Em cho rằng nick su su xào tỏi đó nó cố tình bịa chuyện, để nhằm hạ thấp lòng kính yêu của nhân dân đối với cụ. Chứ làm gì có loại thiểu năng đến mức không thể nhớ tên đầy đủ của Cụ Tổng được. Truyền thông, báo đài, TV, chẳng lẽ nó không xem không nghe không đọc. Rồi nghe, xem, đọc mà cũng không thể vào đầu thì chắc chắc loại đó không thể được nhận vào làm ở bất cứ đâu ...

Mimeo

Xe điện
chỉ tiếc các cụ LD, PVĐ, TC, NVL, ... và nhiều vị anh hùng khác ra đi ở thời điểm đất nước còn chưa quá phát triển, giờ ít người nhớ đến các cụ ấy
Thế mới thấy tầm quan trọng của việc thế hệ trẻ buộc phải biết về lịch sử. Bộ Giáo dục thay vì cải cách sách giáo khoa, nâng cao chương trình học thì cần nhiều hơn nữa những buổi đi trải nghiệm đến bảo tàng, khu/nhà tưởng niệm, những di tích lịch sử, văn hoá.... - gần như tỉnh thành nào cũng có, yêu cầu viết bài thu hoạch chấm điểm nghiêm túc sau mỗi lần đi. Nhà trường phát động và tổ chức các cuộc thi tìm hiểu về lịch sử, danh nhân đất Việt hoặc các vở kịch. Em tin rằng việc đó chính là liều vaccine, nếu được bồi bổ xuyên suốt qua những năm tháng ngồi ghế nhà trường, thì mỗi công dân sẽ có sức đề kháng, phòng các loại virus do các thế lực chống phá kia xuyên tạc, tuyên truyền tẩy não lồng ghép qua tok tok hay phim ảnh nhạc trẻ thần tượng v.vv...

doctor103

Xe điện
Thế mới thấy tầm quan trọng của việc thế hệ trẻ buộc phải biết về lịch sử. Bộ Giáo dục thay vì cải cách sách giáo khoa, nâng cao chương trình học thì cần nhiều hơn nữa những buổi đi trải nghiệm đến bảo tàng, khu/nhà tưởng niệm, những di tích lịch sử, văn hoá.... - gần như tỉnh thành nào cũng có, yêu cầu viết bài thu hoạch chấm điểm nghiêm túc sau mỗi lần đi. Nhà trường phát động và tổ chức các cuộc thi tìm hiểu về lịch sử, danh nhân đất Việt hoặc các vở kịch. Em tin rằng việc đó chính là liều vaccine, nếu được bồi bổ xuyên suốt qua những năm tháng ngồi ghế nhà trường, thì mỗi công dân sẽ có sức đề kháng, phòng các loại virus do các thế lực chống phá kia xuyên tạc, tuyên truyền tẩy não lồng ghép qua tok tok hay phim ảnh nhạc trẻ thần tượng v.vv...
Chỉ cần báo đài phương tiện truyền thông như những ngày vừa qua thì các vị anh hùng dân tộc sẽ luôn sống mãi với dân tộc

Mimeo

Xe điện
Chả hiểu nick đó nó nghĩ thế nào mà đem so sánh việc số đông nhân dân kính Cụ Tổng, với việc đâu đó thờ một số thứ vớ vẩn vv

Lại còn đem vài đứa gen Z thiểu năng nào đó, đến tên TBT, Nguyên thủ Quốc gia lại còn là người mà cả nước đang nhắc tên trong muôn vàn thương tiếc kính trọng, mà cũng không nhớ nổi, để mà đại diện cho gen Z nói chung. Chả hiểu đầu nó chứa gì mà nghĩ như vậy.

Em cho rằng nick su su xào tỏi đó nó cố tình bịa chuyện, để nhằm hạ thấp lòng kính yêu của nhân dân đối với cụ. Chứ làm gì có loại thiểu năng đến mức không thể nhớ tên đầy đủ của Cụ Tổng được. Truyền thông, báo đài, TV, chẳng lẽ nó không xem không nghe không đọc. Rồi nghe, xem, đọc mà cũng không thể vào đầu thì chắc chắc loại đó không thể được nhận vào làm ở bất cứ đâu ...
Nghệ thuật thao túng tâm lý của đám 3/// qua các kênh thông tin các nền tảng MXH bao gồm các mức độ:

- Đưa thông tin sai sự thật, bịa đặt, xuyên tạc méo mó.

- Giả mạo thông tin.

- Lèo lái thông tin, cài cắm những thông tin giả.

- Tung tin đồn, gây kích động chia rẽ.

Em mới tìm hiểu được có vậy ạ.

Mimeo

Xe điện
Chỉ cần báo đài phương tiện truyền thông như những ngày vừa qua thì các vị anh hùng dân tộc sẽ luôn sống mãi với dân tộc
Đáng buồn là báo lá cải nhiều lấn át hết cả, chỉ chăm chăm đưa tin các gừng sĩ ăn gì ở đâu, ai tiểu tam, đánh ghen ai, chỗ nào, lại thêm nghìn lẻ cuộc thi sắc đẹp, v.vv.... Em lướt mà thấy nản lắm ấy.

Thớt này quy tụ nhiều các cụ mợ có F1 cũng nhỡ và nhớn cấp 2, 3 và đại học. Các cụ làm phép thử, hỏi các F1 có biết chính con phố nhà mình đang ở, con đường hàng ngày vẫn đi qua là những vị danh nhân nào, đóng góp to lớn cho đất nước ra sao ko :D

cuongtelecoms

Xe buýt
Các cụ không biết chứ luật bất thành văn là " anh chị em ta " không bao giờ cá kiếm những nơi , những nhà mà " tang gia bối rối " nhé .Tất nhiên đi đám không ai mang những đồ có giá trị nhưng trộm vặt họ cũng không bao giờ vào đám ma mà vớ vẩn cả
Soi chiếu an ninh là ban tổ chức sợ có vấn đề về an ninh chứ có phải sợ mấy chú ăn trộm, ăn cắp vặt đâu cụ? Kế hoạch ban đầu phải làm cẩn thận vì nếu "lỡ" có vấn đề gì thì rất phức tạp. Còn khi thấy đoàn người viếng quá đông so với dự kiến thì họ đành phải "linh hoạt" giải quyết vấn đề thôi cụ. Rất may là mọi chuyện này đều ổn.

cuongtelecoms

Xe buýt
Theo em tìm hiểu, tuần trước là sinh nhật vua Thái Lan (Vua Thái thì rất được người Thái tôn kính, dù ông vua hiện nay chưa được bằng ông vua trước) nên chắc họ tránh việc tổ chức (treo cờ rủ). Đến đầu tuần này, sau khi hết sinh nhật vua bên họ nên họ mới tổ chức treo cờ rủ.

Vinhdq164

Xe buýt
Vụ soi chiếu an ninh với thông tin không mang túi xách e thấy đã dc thông báo rõ rồi mà nhỉ. NHư cá nhân e còn có cả tin nhắn đến cơ...Nên e nghĩ nhiều ng k để ý vụ ấy

Vomoicuoi

Xe tăng
E trực tại nhà tang lễ, vòng ngoài. Trừ các cháu nhỏ là đi viếng theo bố mẹ. Còn các cháu từ cấp 3 trở lên thì nhận thức khá rõ ràng, và có rất nhiều cháu trong độ tuổi này đi viếng. Chẳng ai hóng hớt mà đủ kiên nhẫn chờ hàng tiếng đồng hồ ở chỗ đông đúc, nắng nôi cả.
Thành phần VIP đi theo đoàn đăng ký trc thì không nhắc đến. Nhưng trong những người đi xếp hàng viếng rất đa dạng từ ng dân bình thường đến các cựu chiến binh, thương binh, ng khuyết tật. Từ ng không theo đạo đến ng có đạo (sư, đạo cao đài, thiên chúa). Lác đác có vài người nước ngoài.
Nhìn tinh thần ng dân lúc đấy, đội ba que nếu muốn phá chắc cũng trờn, chẳng dám manh động.
E đặc biệt ấn tượng với đội trông xe miễn phí cho ng dân đi viếng. Kg có nạn chặt chém như mọi khi. Thậm chí xe để vỉa hè kg ai trông cũng kg xảy ra mất cắp.
Dân mình thường đoàn kết những lúc như thế cụ ạ. Ai đã từng sống qua thời chiến tranh mới thấy. Hầu như ít khi mất trộm. Đặc biệt đồ của bộ đội. Gửi nhà dân thoải mái mà có mất gì đâu, dù dân rất đói , nhưng bao gạo, lương khô v..vv của bộ đội vào nam đánh Mỹ thì vẫn nguyên

conco1978

Xe điện
Trước nước mình cũng để cờ rủ 2 ngày quốc tang Quốc vương của họ, sau chủ tịch Trần Đại Quang mất họ cũng đáp lễ lại và bây h là bác Trọng. Thái và Việt nhìn vậy chứ có vẻ khá thân thiết.
Em có đọc ở đâu đó nói Thái-Việt là "đồng minh không chính thức trong khu vực Asean"

DurexMsize

Xe tải
cuối tuần xem quyển này, nghe nói TCB đánh ra rất cao quyển này và nể trọng cụ

Mimeo

Xe điện
Tạp chí Ngày nay số 386 - ấn phẩm đặc biệt dành trọn 24 trang với các bài viết, hình ảnh về Bác Trọng trong những ngày qua đã phát hành 3 đợt tới hàng vạn bạn đọc, đặc biệt là các bạn trẻ trên khắp mọi miền Tổ quốc.

Tên tuổi, nhân cách, những cống hiến của Bác Trọng sẽ mãi ghi dấu trong lòng người dân.

Chỉnh sửa cuối:

datto70

Xe container
Tạp chí Ngày nay số 386 - ấn phẩm đặc biệt dành trọn 24 trang với các bài viết, hình ảnh về Bác Trọng trong những ngày qua đã phát hành 3 đợt tới hàng vạn bạn đọc, đặc biệt là các bạn trẻ trên khắp mọi miền Tổ quốc.

Tên tuổi, nhân cách, những cống hiến của Bác Trọng sẽ mãi ghi dấu trong lòng người dân.

Ảnh trên cùng nhìn cụ Đẹp quá

T91

Xe container
Qua nay em xem tiktok thấy mộ của bác xây xong rồi. Chắc sắp tới là được vào thắp hương cho bác rồi ạ

• Vodka
Reactions: BKG

t12a11g

Xe buýt
có lẽ rất lâu nữa mới có 1 người lãnh đạo dc người dân tin yêu như cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng