[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]

Tấm này xuất hiện 4 ly rượu vang, cụ Tổng kém sành điệu nhất.
Nhưng con người hơn nhau đâu có phải sành điệu, nhất là xuất phát từ nền văn hóa khác.
Chủ quan em nghĩ cụ Tập kính cụ Tổng nhà mình vì nghiên cứu hoàn thiện lý luận CS, nhân cách, thu phục nhân tâm và lãnh đạo Đ, đất nước, tuổi cao
Em thì nghĩ cụ Tập kính trọng và quý mến cụ Tổng nhà mình vì Trí tuệ, sự uyên bác lẫn sự tinh tế trong Ngoại giao của cụ Tổng, và trên cả là sự Chân thành và chính trực mà cụ Tập cảm nhận được từ cụ Tổng.

sakai_yo

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi, đã biết được đứa phi xe máy lên cầu vượt chưa ạ?
Cái ông camera cự cãi với nhân viên cảnh vệ thì tìm được danh tính rồi, còn thằng phi xe lên cầu thì em chưa hóng được đã tìm ra hay chưa.
Theo em hóng thì chưa, lại càng khó hiểu vì nếu muốn bắt nó khá dễ khi 2 đầu cầu toàn lực lượng chức năng rồi, nó không nhảy cầu thì chạy thoát sao được.

nickthu2

Xe buýt

Tấm này xuất hiện 4 ly rượu vang, cụ Tổng kém sành điệu nhất.
Nhưng con người hơn nhau đâu có phải sành điệu, nhất là xuất phát từ nền văn hóa khác.
Chủ quan em nghĩ cụ Tập kính cụ Tổng nhà mình vì nghiên cứu hoàn thiện lý luận CS, nhân cách, thu phục nhân tâm và lãnh đạo Đ, đất nước, tuổi cao
Khách quan mà nói là "anh hùng trọng anh hùng".
Nhà cháu mạo muội võ đoán, ở góc độ cá nhân: 2 con người này chính xác đã tạo nguồn cảm hứng cho nhau trong công cuộc chèo lái đất nước, trung thành với Tổ quốc, Nhân dân, với lý tưởng Chủ Nghĩa Xã hội.
Cháu cho rằng, đó cũng là một nguyên nhân lớn khiến các lãnh đạo TQ khác tôn trọng bác TBT nhà ta như vậy.

PDlong

Xe điện
Cụ nào già già nhớ câu của bác Trọng nhé : Tiền nhiều chết có mang đi đc đâu
Cho đi từ thiện làm điều phúc đức sẽ thanh thản , để lại phước báu cho con cháu

cuongtelecoms

Xe buýt
Phong tục cũng thay đổi theo thời gian thôi. Ông nội em ngày trước (1992) cũng nhiều cái trướng do nhiều người, đoàn thể phúng viếng. Đưa ra nghĩa trang xong còn mang về nhà treo: trướng, áo xô và gậy thì dựa vào bàn thờ, hết 100 ngày em mang ra trèo lên cây đa đầu làng treo lên đấy. Giờ có thấy nhà nào mang ra treo đâu
Cái này quá đúng. Khi kinh tế phát triển, giao lưu văn hóa, vùng miền nhiều thì dần dần, văn hóa, tập tục sẽ thay đổi theo. Ngay như việc quan trọng là tang lễ người mất thế nào, trước đây 30 năm làm gì ở vùng quê bắc bộ có khái niệm hỏa táng đâu. Các cụ còn không đồng ý việc hỏa táng mình kể cả khi con cháu có đủ điều kiện kinh tế. Giờ như ở quê em, đa số mọi người đều đồng ý việc hỏa táng là vệ sinh, sạch sẽ hơn, con cháu sau này cũng đỡ vất vả hơn.

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tran_aquan : từ ý kiến của cụ newbie thì em mới tìm thử, thì các quốc gia gần sát với TQ , nhóm G7 hoặc TQ coi là quan trọng thì đúng là không có lãnh đạo nào mất khi đang đương nhiệm như bác Trọng. Một số nước khác lãnh đạo mất trước khi ông Tập trở thành TBT (2012) hoặc lúc đó họ đã nghỉ hưu như:
- Triều Tiên : Kim Jong-Il (mất 2011)
- Nhật : Abe Shinzo (mất 2022 - đã nghỉ hưu)
- Cuba : Fidel Castro (mất 2016 - đã nghỉ hưu)
- Nga :Boris Yeltsin (mất 2007)
- Lào : Bounnhang Vorachith còn sống (nguyên TBT)
- Hàn Quốc : Moon Jae-In và Park Geun-Hye còn sống
- Ấn Độ : cựu thủ tướng Singh còn sống
- Mỹ : cựu tổng thống Obama và Trump còn sống
- Đức : cựu thủ tướng Merkel còn sống
- Pháp : cựu tổng thống François Hollande còn sống
- Ý : toàn bộ các thủ tướng từ sau Silvio Berlusconi đều còn sống

Chỉ riêng có nữ hoàng Anh Elizabeth II mất năm 2022 khi đương nhiệm, mà em ko chắc trong mắt ông Tập thì nữ hoàng có quan trọng hay không.

Vì thế có lẽ số quốc gia trên Trái Đất tuy nhiều nhưng trong 11 năm qua thì cũng không có nhiều người (không phải người TQ) mà ông Tập xem trọng đã qua đời :D
Chỉ cần xem Cụ Tập có xem trọng vị nào lúc họ còn sống, là đủ biết cụ ấy có thể xem trọng họ nếu họ quy tiên mà cụ.

Chứ cụ nghĩ lúc sống đã không coi ra gì, liệu lúc chết có xem trọng không???

Ví như anh thủ Đức, Tập đế còn khinh không thèm tiếp. Obama đến Bắc Kinh, còn không được trải thảm đỏ vv Chưa từng nhận được một nụ cười của Tập đế . Làm gì có chuyện được Tập đế đối xử trân trọng chân tình như cụ Tổng nhà mình

Theo em hóng thì chưa, lại càng khó hiểu vì nếu muốn bắt nó khá dễ khi 2 đầu cầu toàn lực lượng chức năng rồi, nó không nhảy cầu thì chạy thoát sao được.
Em cũng thấy lạ cụ ạ, trong khi 2 đầu cầu chốt chặn như thế, mà giờ vẫn không có thông tin danh tính nó là thằng nào.
Thằng đó là em thấy mọi người bức xúc nhất, vì nó đứng trên để đoàn xe dưới đi qua nó.

namphong12

Xe lăn
Chỉ cần xem Cụ Tập có xem trọng vị nào lúc họ còn sống, là đủ biết cụ ấy có thể xem trọng họ nếu họ quy tiên mà cụ.

Chứ cụ nghĩ lúc sống đã không coi ra gì, liệu lúc chết có xem trọng không???

Ví như anh thủ Đức, Tập đế còn khinh không thèm tiếp. Obama đến Bắc Kinh, còn không được trải thảm đỏ vv Chưa từng nhận được một nụ cười của Tập đế . Làm gì có chuyện được Tập đế đối xử trân trọng chân tình như cụ Tổng nhà mình
Ở tầm của cụ Tập rồi. Không cần phải làm màu.
Làm màu cho ai xem. Cụ ấy là cao nhất TQ rồi. Một trong những người quyền lực nhất TG rồi.
Nếu không phải từ tâm. Cụ ấy cho 1 cấp dưới đến ĐSQ VN và cho NV đại sứ ở Việt Nam đến viếng theo thông lệ ngoại giao cũng chả ai dám nói gì.
Cụ ấy đích thân đến ( cúi đầu 3 lần) mà người TQ rất trọng lễ nghi. Không phải cha mẹ hay người thật sự tôn kính họ không làm thế đâu. Lại còn cử cánh tay phải của mình sang Việt Nam đại diện nữa.
Chỉ có thể hiểu. Cụ ấy thật sự kính trọng bác Trọng nhà ta.

cuongtelecoms

Xe buýt
Tôi rất thích bức ảnh này.
Nó thể hiện tầm vóc cực kỳ to lớn của cụ Tổng. Được Lãnh đạo cao nhất của 1 nước hay tự coi mình là thiên tử cúi mình kính lễ.
Người được 1 người như cụ Tập kính trọng, quý mến như thế thì chẳng có gì để khen nữa.
Nhưng những cái khom lưng cúi mình của lãnh đạo Trung Quốc đáng sợ lắm. Vì sau đó là những thời kỳ bùng nổ của họ. Không đơn giản tẹo nào.
Cần làm rõ không gian bức ảnh này. Cụ Tập thể hiện rõ sự kính trọng cụ TBT bên mình nhưng hoàn cảnh diễn ra bức ảnh này là khi đó cụ TBT VN đang yếu, không tiện đi lại (ngay cả đứng dậy cũng khó khăn). Chính vì thế cụ Tập mới chủ động qua mời rượu trong bữa tiệc. Không nên phóng đại nó lên quá vì cái gì quá sẽ dễ thành hiểu nhầm.
Hai câu cuối của cụ: thực ra, người xuất chúng làm việc lớn thường là những người giỏi ẩn nhẫn, thâm trầm. VN ta cũng thế, TQ cũng thế mà thế giới cũng thế thôi. Cụ đã làm được việc lớn, giữ cho quan hệ ngoại giao VN - TQ ở vị thế tốt nhất kể từ thời cụ Hồ còn sống. Còn việc tiếp theo là của các thế hệ sau.

xe đạp Japan

Xe tăng
Nhiều người trước đây cũng ấn tượng 50/50 không tốt không xấu về bác nhưng sau cả quá trình nhìn lại thì thấy công cuộc này quá vĩ đại.
Đoạn này em hiểu ý cụ muốn nói trên mạng họ đặt biệt danh, gọi bác Trọng như nào. Quả thật sau này, qua các tư liệu, thước phim và nhiều chia sẻ ở đây, mới thấy tầm nhìn của bác Trọng xa và "sâu" thật. Ngay cả cải cách tiền lương bác Trọng cũng rất quan tâm đến cán bộ cấp dưới.

duongtver

Xe tăng
Rất xúc động và kính trọng người lãnh đạo liêm khiết. Nhưng những hành vi như này mà chỉ bị phạt vài trăm ngàn thì có vẻ chế tài của ta chưa thực sự nghiêm minh. Đây là hành vi cố ý, trong lúc cả nước đang tỏ lòng thành kính thì thành phần này đúng là ko chấp nhận được.

Payroll

Xe điện
Ở tầm của cụ Tập rồi. Không cần phải làm màu.
Làm màu cho ai xem. Cụ ấy là cao nhất TQ rồi. Một trong những người quyền lực nhất TG rồi.
Nếu không phải từ tâm. Cụ ấy cho 1 cấp dưới đến ĐSQ VN và cho NV đại sứ ở Việt Nam đến viếng theo thông lệ ngoại giao cũng chả ai dám nói gì.
Cụ ấy đích thân đến ( cúi đầu 3 lần) mà người TQ rất trọng lễ nghi. Không phải cha mẹ hay người thật sự tôn kính họ không làm thế đâu. Lại còn cử cánh tay phải của mình sang Việt Nam đại diện nữa.
Chỉ có thể hiểu. Cụ ấy thật sự kính trọng bác Trọng nhà ta.
Việc cử ông Ninh sang ta ngoài việc bày tỏ kính trọng Bác Trọng thì có thể để đánh giá các lãnh đạo mới nhà mình

Red One1

Xe lăn
Cụ Tập thể hiện rõ sự kính trọng cụ TBT bên mình nhưng hoàn cảnh diễn ra bức ảnh này là khi đó cụ TBT VN đang yếu, không tiện đi lại (ngay cả đứng dậy cũng khó khăn). Chính vì thế cụ Tập mới chủ động qua mời rượu trong bữa tiệc.
Đây là bức ảnh khi TBT còn đang khỏe (cách đây 7 năm), trong tiệc trà tiếp chủ tịch Tập tại Khu Di tích Nhà sàn Bác Hồ ngày 13/11/ 2017. Vẫn là cử chỉ hai tay nâng ly trà mời TBT

Rất xúc động và kính trọng người lãnh đạo liêm khiết. Nhưng những hành vi như này mà chỉ bị phạt vài trăm ngàn thì có vẻ chế tài của ta chưa thực sự nghiêm minh. Đây là hành vi cố ý, trong lúc cả nước đang tỏ lòng thành kính thì thành phần này đúng là ko chấp nhận được.
Còn chưa tìm được cụ ạ.
Đọc báo thấy ghi là bị tóm ngay sau đó.
Nhưng chẳng có cái ảnh hay bài nào chi tiết cả. Còn không biết mặt mũi nó ra sao.

TUCSON9389

Xe điện
cũng nên có quan niệm "tôn trọng sự khác biệt" về tư tưởng, nhưng có sao đi nữa thì những hành vi khiếm nhã khi đi qua một đám tang bình thường cũng là lên án và thấy đáng xấu hổ. đây lại là lãnh đạo của 1 quốc gia thì càng thấy xấu hổ cho hành vi này.

namphong12

Xe lăn
Đây là bức ảnh khi TBT còn đang khỏe (cách đây 7 năm), trong tiệc trà tiếp chủ tịch Tập tại Khu Di tích Nhà sàn Bác Hồ ngày 13/11/ 2017. Vẫn là cử chỉ hai tay nâng ly trà mời TBT
Cụ Tập ít tuổi hơn Ông Cụ nhà mình. Nên bưng bằng 2 tay cũng là dễ hiểu thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng