[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

DurexXL

Xe lăn
Rất xúc động và kính trọng người lãnh đạo liêm khiết. Nhưng những hành vi như này mà chỉ bị phạt vài trăm ngàn thì có vẻ chế tài của ta chưa thực sự nghiêm minh. Đây là hành vi cố ý, trong lúc cả nước đang tỏ lòng thành kính thì thành phần này đúng là ko chấp nhận được.
Tùy quan điểm của cơ quan có thẩm quyền thôi

Nếu cho là nặng, thì áp tội danh hình sự cũng có căn cứ:

Lễ Quốc Tang, đúng thời điểm Linh xa và đoàn xe lãnh đạo Nhà nước di chuyển đến vị trí cầu vượt, cá nhân này có hành vi cố ý vượt qua biện pháp an ninh, gây đe dọa đến an ninh, trật tự và an toàn. Ở đây hậu quả được quy định là : Gây ảnh hưởng xấu - chứ không chỉ là phải có hậu quả vật chất phải đã xảy ra là đã dính khung 1

Nếu cơ quan chức năng xác định được có sự trao đổi, thống nhất với người khác trước khi thực hiện là đã có thể dính khung 2 (có tổ chức)

Nói chung là tùy vào quan điểm của Triều đình có muốn răn đe hay không thôi

river8x

Xe buýt
E thấy 2 lãnh đạo tối cao của 2 siêu cường là ông Putin và ông Tập đều rất kính nể cụ Tổng nhà mình trên cả mức quan hệ ngoại giao. Mấy năm gần đây VN luôn đc chọn làm nơi diễn ra các hội nghị, các cuộc gặp giữa các nguyên thủ quốc gia, rồi các cuộc viếng thăm cấp cao của lãnh đạo các nước. Thực sự là chưa bao giờ VN có đc vị thế trên quốc tế cao như lúc này

chim.cu.gay

Xe tải
E cũng thắc mắc sao người đi xe máy này lại có thể đi lên cầu vượt được?!
Có khả năng nào lại là tay phóng viên ảnh đó hả Các Cụ, Vì có thể có thẻ nên CS ko gắt gao. Chỉ là E suy luận thôi. Chứ người thường vượt sao được như vậy.

nickthu2

Xe buýt
Phỏng vấn 1 bác họ hàng nhà bác TBT.
Xin mời các cụ xem để hiểu thêm về TBT và quê hương của bác.

Thỏ móm

Xe điện
1 hành động nhưng hiểu rất đa nghĩa.
Nhìn vào đó để hành động sao cho đúng.
Cái việc đó mới là cái phải suy ngẫm.
Lấy góc nhìn phương Tây để đánh giá e phiến diện.
Nhưng em tin đất nước ta sau thế hệ cụ Tổng sẽ phát triển rực rỡ vì đã có những bản lề quan trọng cụ đã xây dựng. Qua đám tang có thể biết được phần nho nhỏ bác Thỏ ạ.
Thỏ chỉ xin đưa 1 ví dụ rất nhỏ:

Đợt đó, Beijing đang áp dụng Zero Covid. Đoàn VN sang, nếu là các đợt trước thì bên ta bên họ sẽ đàm phán về số lượng thành viên, số lượng vừa vặn số phòng nghỉ tại Trung Nam Hải. Chỉ duy nhất VN từ trước tới nay trọn ven được nghỉ cả đoàn tại TNH, nơi mệnh danh là " Đệ nhất Tử Cấm Thành " hiện đại. Họ không hề đòi hỏi test ngay tại sân bay ( tùy tùng) mà chỉ khi về TNH, họ mới cứ bác sĩ tới test. Ngược lại, khi anh Ô lạp của Đức sang, họ test ngay tại sb không trừ 1 ai.

Trong tuyên bố chung cũng vậy, cả hai đều rất dễ dàng đạt được đồng thuận câu chữ, ý.

Thỏ post vài cái ảnh sân bay Beijing hôm đón cố TBT 2022 và một vài ảnh teong khuôn viên Trung Nam Hải.

Trước lúc chuyên cơ hạ cánh

Đoàn đang xuống

Cây Thạch Kiều nổi tiếng trong Trung Nam Hải.

Mặt tiền biệt thự

cuongtelecoms

Xe buýt
anh người tuyết là anh nào ạ, cháu đang ngu thật ạ. tình cảm mà ông Tập giành cho bác Trọng cháu nghĩ là thật và không làm quá lên đâu ạ, chứ tầm ông ấy chắc chả cần phải đích thân đi kính rượu. Trước kia cháu cũng khá ác cảm với người Trung đó ạ, vì họ ăn to nói lớn quá, nhưng sau vụ vừa rồi cháu tin là nhiều ng cảm tình với trung quốc hơn. Anh rể cháu đóng quân trường sa mấy năm bảo là tình hình hai thằng trung - phi ngoài đảo căng lắm, VN mình đỡ hơn nhiều, thi thoảng nó cũng có quậy.
Vụ người tuyết: Em đoán ý cụ kia là thủ tướng Đức, sang thăm TQ ngay sau cụ Tổng nhà mình. Chuyến thăm chỉ kéo dài 11 tiếng (theo truyền thông em đọc được) và Tập tiếp với thái độ khác hẳn khi tiếp cụ Tổng nhà mình. Em theo dõi tin tức chính trị khá kĩ, cập nhật thường xuyên nên em nhớ mang máng như vậy nhưng không lưu lại thông tin. Giờ tìm lại tin đấy hơi khó vì nó nằm trong biển thông tin và cũng là thông tin "không tích cực" nên khó tìm hơn, chỉ một số báo chí thích bình luận chính trị (soi) kỹ thời điểm đó mới đề cập.

Chỉnh sửa cuối:

nickthu2

Xe buýt
Vụ người tuyết: Em đoán ý cụ kia là thủ tướng Đức, sang tham TQ ngay sau cụ Tổng nhà mình. Chuyến thăm chỉ kéo dài 11 tiếng (theo truyền thông em đọc được) và Tập tiếp với thái độ khác hẳn khi tiếp cụ Tổng nhà mình. Em theo dõi tin tức chính trị khá kĩ, cập nhật thường xuyên nên em nhớ mang máng như vậy nhưng không lưu lại thông tin. Giờ tìm lại tin đấy hơi khó vì nó nằm trong biển thông tin và cũng là thông tin "không tích cực" nên khó tìm hơn, chỉ một số báo chí thích bình luận chính trị (soi) kỹ thời điểm đó mới đề cập.
vụ "anh người tuyết" thiên hạ đồn là sang thăm mà cụ Tập còn "ko thèm" bắt tay.

Đông Gioăng

Xe buýt
Cho em hỏi ngu cái. Vũ khí khí tài có nhất thiết phải ghi cái tên và công dụng của nó như thế này không ạ?
Cái này em không biết thật nên cụ nào biết giải thích ý nghĩa giúp em với. Xin các cụ đừng ném đá, tội nghiệp em.
Đa tạ!
Em dự là: Là ý nghĩa răn đe cảnh báo. Giống kiểu "ở đây có camera" vậy. Nếu mày định thả hơi độc thì thôi đi, tìm cách khác. Đỡ mất công cả mày cả tao

Hoang Giang91

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, đã biết được đứa phi xe máy lên cầu vượt chưa ạ?
Cái ông camera cự cãi với nhân viên cảnh vệ thì tìm được danh tính rồi, còn thằng phi xe lên cầu thì em chưa hóng được đã tìm ra hay chưa.
Các cụ cho em hỏi, đã biết được đứa phi xe máy lên cầu vượt chưa ạ?
Cái ông camera cự cãi với nhân viên cảnh vệ thì tìm được danh tính rồi, còn thằng phi xe lên cầu thì em chưa hóng được đã tìm ra hay chưa.
Nhà cháu nghĩ là ông dân phòng nào đấy được giao nhiệm vụ bảo vệ cầu vượt nhưng nhiệt tình quá phi cả lên...

tran_aquan

Xe buýt
Không "trọng" thì còn không thèm tiếp luôn cụ ơi, chưa đến việc ngồi uống trà cùng.
E thì nghĩ việc chính trị thì dù cá nhân k thích nhưng vẫn phải tiếp vì việc công. Nhưng trong lúc tiếp thì thái độ sẽ phản ánh những cảm xúc cá nhân ở đó

Yeuaibaygio

Xe container
Còn chưa tìm được cụ ạ.
Đọc báo thấy ghi là bị tóm ngay sau đó.
Nhưng chẳng có cái ảnh hay bài nào chi tiết cả. Còn không biết mặt mũi nó ra sao.
Em đoán ngay từ hôm đó là sẽ bị tóm sớm và điều tra xử lý đến nơi đến chốn và kín đáo rồi. Chắc chắn không có thông tin gì thêm đâu.
Thằng đấy chính ra ko bị ghét bằng tay nhà báo chuyên trách trèo qua linh xa, cự nự cả cảnh vệ.
Nhưng mức độ nguy hiểm nó lớn hơn vì ngoài tầm kiểm soát vào thời điểm đó. Chứ tay nhà báo kia thì lại qua kiểm soát về độ an toàn rồi, chỉ phản cảm về hành vi thôi.

cuongtelecoms

Xe buýt
E thì nghĩ việc chính trị thì dù cá nhân k thích nhưng vẫn phải tiếp vì việc công. Nhưng trong lúc tiếp thì thái độ sẽ phản ánh những cảm xúc cá nhân ở đó
Vâng cụ. Có nhiều cách để "không tiếp" mà cụ. Ông Tập, ở TQ từ tầm năm 2017 ông ấy đã rất chắc chắn vị trí số một của mình rồi, không cần phải "lựa" ai (nội bộ TQ), nhất là việc tiếp hay không tiếp một nguyên thủ nước khác mà ông ấy không "trọng". Có rất nhiều cách như là không mời, mời nhưng phút cuối kêu tôi bận đột xuất, tôi ốm..., mời ngài gặp thủ tướng... Nếu phải gặp thì lạnh nhạt, cuộc gặp ngắn, chỉ bàn công chuyện chứ không có mấy đoạn ngồi thưởng trà, đãi yến tiệc... Mấy chỗ thưởng trà, đãi yến tiệc..., với dân Đông Á như mình, nhiều khi lại quan trọng hơn mấy chỗ ngồi nói chuyện công việc. Ông Tập và cụ Tổng nhà mình đã ngồi được với nhau ở chỗ đấy thì mấy chuyện "việc công" nó dễ xử lý và nói chuyện lắm.

CaptainMT

Xe buýt
Khách quan mà nói là "anh hùng trọng anh hùng".
Nhà cháu mạo muội võ đoán, ở góc độ cá nhân: 2 con người này chính xác đã tạo nguồn cảm hứng cho nhau trong công cuộc chèo lái đất nước, trung thành với Tổ quốc, Nhân dân, với lý tưởng Chủ Nghĩa Xã hội.
Cháu cho rằng, đó cũng là một nguyên nhân lớn khiến các lãnh đạo TQ khác tôn trọng bác TBT nhà ta như vậy.
Em đồng ý. Anh hùng trọng anh hùng. Kể cả có đứng ở 2 bên chiến tuyến thì cũng sẽ vẫn tôn trọng nhau.

Cho em hỏi ngu cái. Vũ khí khí tài có nhất thiết phải ghi cái tên và công dụng của nó như thế này không ạ?
Cái này em không biết thật nên cụ nào biết giải thích ý nghĩa giúp em với. Xin các cụ đừng ném đá, tội nghiệp em.
Đa tạ!
Chắc là sản phẩm đề tài :) chứ hàng sản xuất loạt thì chỉ ghi mã thôi chứ nhỉ.

ngo.duonganh

Xe hơi
E biết là nên cầm như kia, nhưng vẫn thường cầm ly vang theo kiểu cụ Tổng bởi cảm thấy nó đơn giản dễ hơn. Còn thực sự bảo ảnh hương đến độ ngon thì nói luôn là chả ảnh hưởng gì.
Mấy vị này thì chắc bố của các thể loại quý tộc nhưng cháu thấy vẫn cầm vậy mà, có lẽ có tuổi r họ cầm vậy cho thoải mái

cuongtelecoms

Xe buýt
E biết là nên cầm như kia, nhưng vẫn thường cầm ly vang theo kiểu cụ Tổng bởi cảm thấy nó đơn giản dễ hơn. Còn thực sự bảo ảnh hương đến độ ngon thì nói luôn là chả ảnh hưởng gì.
Thực ra, nó không ảnh hưởng đến độ ngon (theo lý thuyết là nhiệt độ cơ thể truyền sang cái ly) mà thường thì tay mình không đảm bảo hoàn toàn khô, sạch, cầm sẽ có vết vân tay trên thân ly nên có thể sau đó nhìn sẽ không đẹp. Còn nếu tay cụ khô, sạch thì cứ cầm thôi.

hung303

Xe điện
Cụ bà là đệ nhất phu nhân mà mộc mạc giản dị,suốt 2 ngày quốc tang cụ bà đứng để đáp lễ các đoàn vào viếng mà thương cụ quá,nhiều lúc thấy có người ra bảo cụ ngồi mà cụ xua tay vẫn đứng,anh con trai cũng thật giản dị khiêm nhường và lễ phép
Tất cả lại càng xót thương cụ tổng hơn,1 nhân cách vĩ đại,1 vị lãnh đạo vĩ đại của đảng và nhân dân Việt Nam.
Cụ bà rất để ý đến lễ nghĩa.
Lúc đoàn TQ vào viếng, cúi rất thấp để hành lễ, khi gia gặp tang quyến cụ cúi thấp hơn để trả lễ.

Trạng thái
Thớt đang đóng