[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

DurexXL

Xe lăn
E biết là nên cầm như kia, nhưng vẫn thường cầm ly vang theo kiểu cụ Tổng bởi cảm thấy nó đơn giản dễ hơn. Còn thực sự bảo ảnh hương đến độ ngon thì nói luôn là chả ảnh hưởng gì.
Mấy vị này thì chắc bố của các thể loại quý tộc nhưng cháu thấy vẫn cầm vậy mà, có lẽ có tuổi r họ cầm vậy cho thoải mái
Các cái kiểu cầm nọ kia rồi hơi ấm từ bàn tay qua cách cầm ảnh hưởng đến hương vị thuần khiết ...bla bla ...nhiều khi chỉ là sản phẩm của:

1. Đội chủ sản xuất rượu và đám buôn rượu:
Một chai rượu 10 đồng, hãy cho nó 1 lý lịch quý hiếm, nó sẽ là 1.000 đồng, và cho nó 1 câu chuyện lịch sử triết lý phảng phất mùi quystooc, nó sẽ là 1.000.000 đồng

2. Đám giàu tiền học làm sang: mua 1 chai riệu 1.000.000 đồng về, cùng với những gì đám chủ sản xuất và buôn riệu đã sáng tác xức thơm, thì phổ biến và lây lan theo trend

Trên thực tế, như Cụ đã đăng ảnh, dân Quý tộc hịn họ cầm ly theo cách họ thích và họ uống loại họ thích

Hết

Yeuaibaygio

Xe container
Trên thực tế, như Cụ đã đăng ảnh, dân Quý tộc hịn họ cầm ly theo cách họ thích và họ uống loại họ thích

Hết
Thật ạ. Kệ bọn ít tiền bình luận, bọn chém nhiều lại chả có điều kiện mà uống loại đó.

mldinhanhinh

Xe tải
Đến hôm nay cháu vẫn bức xúc với người phóng viên ảnh. Và người này vẫn là một ẩn số không ai biết...

Phuongntk

Xe tải
e bàn thêm tý, sự nghiệp chống tham nhũng của cụ Tổng e nghĩ ai cũng tin vào mục đích của cụ là cao cả. Nhưng có chút lấn cấn giai đoạn sau khi mà cụ đã yếu một chủ chốt đi cùng cụ lâu dài phải nghỉ. Giá cụ khỏe, có thể giới thiệu được người tiếp tục, giống như bác Mạnh giới thiệu bác Trọng thì như e hay một số người sẽ thấy yên tâm hơn.
Em lại k có cảm tình với vị mà cụ nói là chủ chốt phải nghỉ đó. Em thấy 3 vị sáng giá nhất hiện nay ai thay bác T em cũng đều yên tâm cả

7years

Xe điện
Mấy vị này thì chắc bố của các thể loại quý tộc nhưng cháu thấy vẫn cầm vậy mà, có lẽ có tuổi r họ cầm vậy cho thoải mái
Vâng quý tộc VN thì ghê rồi chứ e thấy cầm cái đế với cái thân nó mỏng manh trông buồn cười quá. Sách dạy thế, để nhiệt độ bàn tay không làm ấm rượu, rồi là không để vết vân tay lên bầu ly chắc cũng đúng, nhưng thấy mấy cái ảnh chụp quý tộc bên tây nó cầm thỏa mái lắm, hay bọn nó không biết...

HN_2012

Xe tăng
Hôm qua em đứng tiễn Bác ở Lê Đức Thọ, dân chen chúc rất đông thực lòng thì em muốn mọi người bày tỏ sự thành kính với Bác bằng cách yên lặng trang nghiêm khi linh xa đi qua nhưng xung quanh em rất nhiều người cả trẻ lẫn già đều giơ điện thoại lên quay chụp rất láo nháo. Em không rõ họ cần những hình ảnh đó làm gì nhưng hành động đó chỉ thể hiện sự hiếu kỳ.
Đúng vậy, em đi viếng buổi tối cũng gặp không ít người livetream rồi chen lấn. 1 số chen ngang được sự giúp sức làm ngơ của 1 số người làm nhiệm vụ, đi viến Bác đó là sự tự nguyện xuất phát từ tâm của mình mà sao phải bon chen làm mất đi cái trang nghiêm thành kính với Bác.

Hổ Con

Xe tăng

Tấm này xuất hiện 4 ly rượu vang, cụ Tổng kém sành điệu nhất.
Nhưng con người hơn nhau đâu có phải sành điệu, nhất là xuất phát từ nền văn hóa khác.
Chủ quan em nghĩ cụ Tập kính cụ Tổng nhà mình vì nghiên cứu hoàn thiện lý luận CS, nhân cách, thu phục nhân tâm và lãnh đạo Đ, đất nước, tuổi cao
Ngoài lề tý, e lại thích cách cầm của Cụ Trọng ! Nhìn vững chãi và hơi ấm từ bàn tay Cụ sẽ làm ấm ly rượu, hương rượu sẽ bốc lên thơm hơn .

Hoang Giang91

Xe tăng
Ngoài lề tý, e lại thích cách cầm của Cụ Trọng ! Nhìn vững chãi và hơi ấm từ bàn tay Cụ sẽ làm ấm ly rượu, hương rượu sẽ bốc lên thơm hơn .
Cá nhân em thì em khoái cầm ly chuông kiểu cụ Tập, khi chạm nhau nó kêu như chuông kêu vang lắm. Còn cầm kiểu cụ Trọng hay các cụ lớn tuổi khác thì chắc chắn hơn (do cánh tay đòn ngắn) không bị run tay

Chỉnh sửa cuối:

Mansion.68

Xe tải
Bác đúng. Gần đây nhất khi cụ Tổng sang thăm TQ, đúng vào đợt dịch phức tạp, phía TQ đã có những động thái phải nói là " dễ" và tỏ ra thiện chí tới mức rất nhiều anh em tùy tùng ( những người cực kỳ kinh nghiệm trong đối ngoại, trong công tác chuẩn bi, Lễ tân) ngạc nhiên và sửng sốt. Chưa bao giờ phía họ lại " nhún" như vậy và tất cả đều tự hiểu phía sau đó không hề đơn giản tí nào. Tất nhiên, họ thực sự kính trọng cố TBT vì thực ra họ biết hết, hiểu hết chúng ta.
Trung Quốc họ tinh tế, lễ nghi theo kiểu Á Đông. Họ là cái nôi của nghi lễ, phép tắc. Và sự ảnh hưởng của văn hóa Trung Hoa rõ ràng là rất lớn đến các nước xung quanh.
Nên khi nhìn vào hành động ngoại giao của họ mà đánh giá tầm quan trọng của mối quan hệ đó là đúng. Theo góc nhìn phương Tây cũng đúng, mà theo góc nhìn Á Đông lại càng thấy nhiều thông điệp hơn.
Với vị thế, tính cách của người Trung Quốc thì có coi ai ra gì. Đặc biệt là lãnh đạo tối cao như như ông Tập Cận Bình thì càng ghê gớm.
Chỉ có ngây thơ, ấu trĩ mới không nhìn ra hoặc cố tình lờ đi những thông điệp từ những cử chỉ, hành động của các lãnh đạo với nhau thôi bác Thỏ ạ.

smallstar_2404

Xe hơi
Vụ người tuyết: Em đoán ý cụ kia là thủ tướng Đức, sang thăm TQ ngay sau cụ Tổng nhà mình. Chuyến thăm chỉ kéo dài 11 tiếng (theo truyền thông em đọc được) và Tập tiếp với thái độ khác hẳn khi tiếp cụ Tổng nhà mình. Em theo dõi tin tức chính trị khá kĩ, cập nhật thường xuyên nên em nhớ mang máng như vậy nhưng không lưu lại thông tin. Giờ tìm lại tin đấy hơi khó vì nó nằm trong biển thông tin và cũng là thông tin "không tích cực" nên khó tìm hơn, chỉ một số báo chí thích bình luận chính trị (soi) kỹ thời điểm đó mới đề cập.
em đã đọc ạ, trên google search ra luôn ạ, thái độ của ông Tập với bác ấy lạnh nhạt luôn đó ạ, em nghĩ ông Tập kính trọng bác Trọng nhà mình không phải quá lời đâu ạ. ông ấy xem cụ nhà mình như 1 người bạn, rất trọng thị. Người ta đã thích là thích chứ không phải vì nghèo hay giàu nữa. Mình thì nghèo thật so với trung

rainsg

Xe hơi

bomit

Xe tăng
Thực lòng là khi xem rất xúc động và đã rơi nước mắt với giây phút Bác Phu nhân bước lên tiễn biệt người Chồng thân yêu của mình trong lễ truy điệu. Sau đó là thương Bác khi giữa trời nắng nóng đi theo tiếng biệt ra đến linh xa và nơi yên nghỉ.
Tối hôm 25 em cứ lấn cấn mãi giữa đi viếng Bác và không đi viếng vì thời gian chỉ có hạn đến 22h. Nhưng biết là cập rập nên em tính 1 ngày cuối tuần gần nhất em sẽ qua quê nhà của Bác và xin được thắp hương tưởng nhớ đến Bác.
Tiện đây em có suy nghĩ là nếu Bộ văn hóa làm chủ trương xây dựng nghĩa trang Mai Dịch thành công viên và bảo tàng vĩ nhân danh nhân thì hay biết mấy. Đợt năm 1997 khi đưa thằng em thi ĐHTM em thấy nghĩa trang máy mẻ nên đã ra đó đọc truyện và ngủ chờ đến giờ đón.

sakai_yo

Xe lăn
Đến hôm nay cháu vẫn bức xúc với người phóng viên ảnh. Và người này vẫn là một ẩn số không ai biết...
Ẩn số gì đâu ạ, mấy trang trước có cụ khéo léo chỉ mặt tay pv đó rồi đấy ạ, ảnh ngồi trong phòng cố CTN đó cụ. Đó là pv ảnh của 1 tờ báo lớn.

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Xe lăn
Cụ bà rất để ý đến lễ nghĩa.
Lúc đoàn TQ vào viếng, cúi rất thấp để hành lễ, khi gia gặp tang quyến cụ cúi thấp hơn để trả lễ. View attachment 8655825
Thực tế hiện nay, khi đi thắp hương những người quen mới mất mà vẫn ở ban thờ riêng, có khi là gần 100 ngày (cái này tùy từng nhà), em thấy 1 số gia đình rất cẩn thận, người nhà sẽ đứng cạnh ban thờ, mỗi khi khách đến thắp hương vái người mất, là người nhà lại vái đáp lễ đầy đủ

Nhiều gia đình bây giờ cũng không còn chú ý điều này, chỉ vái đáp lễ trong tang lễ thôi

xedieu

Xe cút kít
Tiện đây em có suy nghĩ là…
Đã có vài lần mộ trong khu này bị xúc phạm nặng nề rồi đấy cụ (chắc do thù oán truyền đời) nên để ra vào tự do không đơn giản đâu.

(Nhà bác ruột em ở cách đó 1 con đường và bác em là đại tá quân đội có kể lại rõ là mộ ai bị gì nhưng em không tiện đưa lên đây, nhất là dịp này).

• Vodka
Reactions: QAZ

Hoàng tử đỏ

Xe container
Từ bé cháu vẫn gọi Bác Duẩn, Bác Đồng, Bác Chinh, Bác Giáp là Bác dù là bằng tuổi ông nội cháu, chữ Bác cháu nghĩ không hề quá khắt khe như cụ trên nói, nếu có quy định nào cụ cứ trích dẫn ra để không có sự thiếu sót, với Bác Hồ, nhân dân ta gọi Bác là “Người” viết hoa, và không dùng từ đó với các lãnh đạo khác, cháu hiểu là như vậy.
Không có vb chính thức nhưng mặc định từ xưa đến giờ là như vậy.
Khi viết riêng từ Bác, theo e được hiểu là Chủ tịch Hồ Chí Minh.
Viết Bác Duẩn, Bác Giáp, Bác Trọng... e nghĩ k sao đâu ạ, cũng là thêm phần tôn trọng, kính yêu các lãnh đạo thôi ạ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Đây là bức ảnh khi TBT còn đang khỏe (cách đây 7 năm), trong tiệc trà tiếp chủ tịch Tập tại Khu Di tích Nhà sàn Bác Hồ ngày 13/11/ 2017. Vẫn là cử chỉ hai tay nâng ly trà mời TBT
Có lẽ là văn hóa của họ như vậy ạ.
E sang TQ, họ mời rượu, mời trà cũng y như hình ảnh Bác Tập mời như vậy đó.

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thích cầm kiểu này và toàn cầm kiểu này. Cầm cái cán ly thấy nó cứ lỏng cả tay cả cốc. Hơn nữa cầm kiểu ôm ly em thấy đẹp hơn. Chả hiểu ông bà nào nghĩ ra cái kiểu uống vang là phải cầm cán ly?

belo

Xe điện
L-)
Có khi mấy vị này uống nước lọc. Ông Trump thì không uống đồ có cồn rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng