[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

meodenminh

Xe điện
cộng đồng mạng săm soi vãi nhái thật :)) Quốc tang kéo dài 2 ngày, ai cũng có những khoảnh khắc riêng ngoài lề thôi. Nó chỉ là tích tắc thiếu tập trung vì việc cá nhân cười nói giữa 2 người với nhau, khác gì mấy ông ngủ gật trên Quốc hội đâu. Lỗi thiếu tế nhị thôi có gì mà soi lắm.
Đại biểu quốc hội cũng "vất vả" mà cụ, vẫn phải lo xử lý việc chuyên môn.... vì đại biểu mình người quan trọng toàn kiêm nhiệm

Marble Trans

Xe tăng
Quốc tang diễn ra rất long trọng, trang nghiêm, có đầy đủ các lãnh đạo và nguyên lãnh đạo cấp cao. Hình như một số cụ như Phạm Bình Minh, Đinh Thế Huynh, Trần Đức Lương, Phạm Gia Khiêm,....không đến Nhà tang lễ và ra Mai Dịch thì phải ?.

LongLH

Xe điện
Không phải đoạn này, có đoạn một phụ nữ áo đen đến ghé tai Phu nhân nói gì đó, xong Phu nhân làm động tác tay ra hiệu không cần.
Đoạn này em cũng xem, kiểu như hỏi cô có mệt không, có cần gì không...

Jason88

Xe tăng
Đang đứng xếp hàng trước/ trong NTL thì ko còn là khoảnh khắc riêng ngoài lề nữa, phép tắc tối thiểu.
thì e nói ông ấy lỗi thiếu tế nhị trong tích tắc thôi, chuyện nhỏ như con kiến thôi mà. Đó chỉ là khoảnh khắc thiếu tập trung của mỗi người thôi. Quên nó đi các cụ ạ.

haiyen1012

Xe điện
Một trong những mẩu chuyện bình dị về cuộc đời Bác

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của em là dự tang lễ khi đứng trước linh cữu và bàn thờ của người đã khuất thì trong bất cứ lý do hay tình huống nào cũng không được cười. Ra bàn nước trò chuyện hay ra khỏi phòng tang lễ thì không sao cả
Theo e ra bàn nước hay ngồi góc nào khuất cũng ko nên cười, muốn cười nói gì thì ra khỏi khuôn viên (hàng rào) NTL hẵng hay.

polizia

Xe container
Quốc tang diễn ra rất long trọng, trang nghiêm, có đầy đủ các lãnh đạo và nguyên lãnh đạo cấp cao. Hình như một số cụ như Phạm Bình Minh, Đinh Thế Huynh, Trần Đức Lương, Phạm Gia Khiêm,....không đến Nhà tang lễ và ra Mai Dịch thì phải ?.
Cụ Lương già quá rồi, có khi sợ ko đủ sức khoẻ. 3 cụ còn lại trừ bác Minh mới nghỉ thì cụ Khiêm và Huynh lâu ko thấy xuất hiện ko rõ giờ khoẻ yếu thế nào.
Ngoài ra người Việt có 1 cái kiêng là nếu đang ốm hay bị K thì ko đi đám ma, kể cả ruột thịt.
Ko biết trong 4 cụ này có cụ nào đang dính tí U lành hay K ko :)?

letrungdungcz

Xe tăng

xuanhieu7292

Tháo bánh
cộng đồng mạng săm soi vãi nhái thật :)) Quốc tang kéo dài 2 ngày, ai cũng có những khoảnh khắc riêng ngoài lề thôi. Nó chỉ là tích tắc thiếu tập trung vì việc cá nhân cười nói giữa 2 người với nhau, khác gì mấy ông ngủ gật trên Quốc hội đâu. Lỗi thiếu tế nhị thôi có gì mà soi lắm.
Otofun là soi quá nhẹ nhàng rồi cụ.
Chứ trên face, tik đấu tố mới kinh dị... :)

Ai im lặng không lên tiếng thậm chí còn bị quy là không yêu nước, 3/ ....

Screenshot 2024-07-27 072914.png

Marble Trans

Xe tăng
Cụ Lương già quá rồi, có khi sợ ko đủ sức khoẻ. 3 cụ còn lại trừ bác Minh mới nghỉ thì cụ Khiêm và Huynh lâu ko thấy xuất hiện ko rõ giờ khoẻ yếu thế nào.
Ngoài ra người Việt có 1 cái kiêng là nếu đang ốm hay bị K thì ko đi đám ma, kể cả ruột thịt.
Vì em nhìn thấy có cụ Tô Huy Rứa dù đeo khẩu trang đen nhưng dừng lại chia buồn cùng gia quyến khá lâu ngay những phút đầu. Mà cụ Rứa cũng nghỉ công tác lâu rồi.

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
thì e nói ông ấy lỗi thiếu tế nhị trong tích tắc thôi, chuyện nhỏ như con kiến thôi mà. Đó chỉ là khoảnh khắc thiếu tập trung của mỗi người thôi. Quên nó đi các cụ ạ.
Cụ ko phải ông ấy thì nên im lặng, cụ càng nói kiểu "chuyện con kiến" càng gây phản cảm thôi.
Nếu "ông ấy" là 1 người dân dưới đáy xh thì ko ai nói làm gì, nhưng "ông ấy" lại là người từng ở vị trí rất cao nên ko thể để xảy ra những "con kiến" như thế, cũng có thể e hình dung sai về cung cách ửng xử cần có của những người từng leo lên vị trí cao như thế.

Jason88

Xe tăng
Đại biểu quốc hội cũng "vất vả" mà cụ, vẫn phải lo xử lý việc chuyên môn.... vì đại biểu mình người quan trọng toàn kiêm nhiệm
vâng e hiểu việc đó mà, trời nắng nóng các cụ tuổi cao đứng mấy tiếng đồng hồ mệt mỏi cực kỳ, sẽ có những giây phút riêng tư giải tỏa tí, nó có vài giây thôi. Trên QH thì nói thật là e mà ngồi trên đó nghe các cụ đọc cả mấy tiếng đồng hồ thì khó tránh khỏi giây phút ngủ gật. Chỉ có những người phụ trách điều hành tổ chức như bác Chính bác Lâm bác Cường... mới cần phải tập trung cao độ. Còn lại tất cả đều là khách đến viếng dù là Nguyên lãnh đạo.

conco1978

Xe điện
Dân mình hóng là chính mà cụ. Số người thực tâm đến tiễn đưa cụ không nhiều bằng đội hóng.
Ở khu vực cty của em thì em thấy đa số là người đến đưa tiễn cụ, nhiều người còn rất trẻ, họ đều mặc áo đen, sẫm màu, ô cũng màu đen. Lúc xe đầu tiên sắp đi tới là họ đồng loạt gập ô, người chắp tay, người đứng nghiêm, có người bắt nhịp hô "Bác Trọng muôn năm, Bác Trọng muôn năm..." thế là cả dãy vỉa hè đó cùng hô, bên vỉa hè đối diện cũng hô. Em nghĩ dưới trời nắng và nóng như hôm qua mà họ vẫn kiên trì đứng đợi xe thì chắc chắn họ đều muốn tiễn biệt cụ Tổng về nơi an nghỉ cuối cùng

Chỉnh sửa cuối:

Mainoel

Xe hơi
Chuyện bên lề. Tang lễ cụ diễn ra e lại bần thần nhìn lại được nguyên các lãnh đạo còn sống mà e từng ngày ngày thấy họ trên trên tin thời sự. Người khỏe mạnh người ốm gày gò đi, e cứ tưởng Cụ Mạnh nhỏ hay bằng tuổi cụ Trọng hóa ra check wiki cụ Mạnh lớn hơn, hôm qua nhìn cụ còn khỏe mạnh quá. Cụ 3 Dũng khuôn mặt về già nhìn hơi hài hước tí, còn đâu vẻ đẹp trai ngày nào, than ôi thời gian tàn phá mọi thứ. Cô Phóng tình cảm nhất thấy 2 ngày lễ cô đều khóc. Cô Kim Ngân đẹp lão quá. Bác Đam bác Sinh Hùng gầy ốm. Bác Phúc nhìn sức khỏe tốt hơn dịp lễ trên Điện Biên.
E k biết ngoài lúc làm lễ, các cựu lãnh đạo gặp mặt nhau tay có bắt mặt mừng không, có như dân đen chúng ta hỏi thăm sức khỏe lẫn nhau chia sẻ cuộc sống hiện tại k hay im lặng nhìn nhau? Lên xe 24 chỗ lúc di quan họ có 888 với nhau hay mỗi người im lặng suy nghĩ mỗi kiểu.
Em cũng rất ấn tượng với 2 cô. Lúc bắt đầu chuyển linh cữu ra khỏi nhà Tang lễ, khi quan tài qua trước mặt, cô Phóng ôm mặt khóc. Máy quay lúc đó hướng lên cao, thấy cô ấy lấy khăn giấy ra sụt sịt lau. Hồi xưa em ở Thuỵ Khuê, hôm nào có việc đi làm sớm tầm 7h thì thỉnh thoảng thấy cô Phóng tóc tai áo quần luôn chỉn chu chờ xe đi làm. Nhà công vụ của cô ở gần chỗ cái đền có bia đá ấy.

Còn Cô Ngân đúng là người phụ nữ mạnh mẽ quyết liệt. Em đoán cô và bác Chính khá thân tình (hai cụ hay đi xem bóng cùng nhau, rồi đám cưới Hải con thì cô đi cùng cô Trân vợ bác Chính). Nên khi bác Chính ghi xong sổ tang, còn đang trầm ngâm coi lại thì cô chạm vai bác Chính, bác Chính nhường chỗ vì cũng phải ra ngoài lại để dẫn đầu đoàn Chính Phủ vào viếng. Rồi cô lật trang sổ mới, mở bút rất dứt khoát.

Sổ tang thì em thấy các Lãnh đạo lớn nhất thường sẽ viết sẵn, chỉ ký tại trận (có thể chữ người khác hoặc các bác tự viết). Còn các nguyên Lãnh đạo hoặc cấp thấp hơn sẽ viết trực tiếp. Em thấy anh Thưởng soạn sẵn vào một tờ khác rổi ghi lại, thế cũng hợp lý. Chứ lúc ấy vội vàng, nghĩ từ đầu đến cuối sẽ mất thời gian và không hết ý.

Trong các quan chức đã nghỉ thì em vẫn thoáng thấy bác Hoàng Trung Hải. Bác Đam thì rõ hơn, chỉ không thấy bác Phạm Bình Minh.

Bác Mạnh còn khỏe các bác nhỉ? Phải tri ân bác Mạnh vì đã kiên quyết đề cử Bác Trọng kế nhiệm.

Chỉnh sửa cuối:

Jason88

Xe tăng
Cụ ko phải ông ấy thì nên im lặng, cụ càng nói kiểu "chuyện con kiến" càng gây phản cảm thôi.
Nếu "ông ấy" là 1 người dân dưới đáy xh thì ko ai nói làm gì, nhưng "ông ấy" lại là người từng ở vị trí rất cao nên ko thể để xảy ra những "con kiến" như thế, cũng có thể e hình dung sai về cung cách ửng xử cần có của những người từng leo lên vị trí cao như thế.
thì cụ cũng không phải ông ấy nên cụ đang không im lặng đó. Sự thật là ông ấy đã như vậy và nhiều ông lãnh đạo khác cũng thế, sau này cũng sẽ bắt gặp các khoảnh khắc như thế. Quên nó đi, còn nếu ko quên được thì cụ lên bài chỉ trích nhiều vào, e ko còm với cụ nữa.

bacthang

[Tịch thu bằng lái]
Con cụ ấy giờ còn làm gì trong bộ máy ko cụ nhỉ?

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
:D

Còn anh SH đứng tám chuyện với 3x nữa. Vô duyên hết cỡ
Công nhận, lúc xem đoạn đấy e cũng thấy lạ cụ ạ? trong lúc tang lễ của người đứng đầu đất nc thì cũng k nên dù là đồng nghiệp, ngang vai hay ntn đi nữa :(

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng