[Funland] Những chuyện bên lề, xung quanh Lễ tiễn biệt người con ưu tú của dân tộc Việt Nam -Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về với đất mẹ.

Trạng thái
Thớt đang đóng

7vienngocrong

Xe tăng
Chuyện bên lề. Tang lễ cụ diễn ra e lại bần thần nhìn lại được nguyên các lãnh đạo còn sống mà e từng ngày ngày thấy họ trên trên tin thời sự. Người khỏe mạnh người ốm gày gò đi, e cứ tưởng Cụ Mạnh nhỏ hay bằng tuổi cụ Trọng hóa ra check wiki cụ Mạnh lớn hơn, hôm qua nhìn cụ còn khỏe mạnh quá. Cụ 3 Dũng khuôn mặt về già nhìn hơi hài hước tí, còn đâu vẻ đẹp trai ngày nào, than ôi thời gian tàn phá mọi thứ. Cô Phóng tình cảm nhất thấy 2 ngày lễ cô đều khóc. Cô Kim Ngân đẹp lão quá. Bác Đam bác Sinh Hùng gầy ốm. Bác Phúc nhìn sức khỏe tốt hơn dịp lễ trên Điện Biên.
E k biết ngoài lúc làm lễ, các cựu lãnh đạo gặp mặt nhau tay có bắt mặt mừng không, có như dân đen chúng ta hỏi thăm sức khỏe lẫn nhau chia sẻ cuộc sống hiện tại k hay im lặng nhìn nhau? Lên xe 24 chỗ lúc di quan họ có 888 với nhau hay mỗi người im lặng suy nghĩ mỗi kiểu.

hoviethung

Xe lăn
Không ai có thể nghiêm chỉnh toàn bộ thời gian được, các cụ đòi hỏi thế nhưng em đảm bảo khi đi dự tang lễ bạn bè cũng khó tránh khỏi tương tự. Em cho đây là những cảnh cố tình ác ý khi VTV biên tập định hướng chĩa mũi dùi vào ai đó.
Làm vậy có khi gây mất đoàn kết không đáng có ấy chứ.

Yeuaibaygio

Xe container
Em tự hứa với lòng mình, sau này tất cả bài post về tin tang lễ của 2 đồng chí đó em sẽ vào thả icon haha
Chẳng cần như vậy cụ ạ.
Em thấy ta chẳng cần quan tâm, coi như những người xấu nết không tồn tại mới là sự coi thường mức cao nhất.

Đông Gioăng

Xe buýt
Em thì rất cảm xúc với lời cám ơn của con trai cố TBT. Mộc mạc, giản dị nhưng đầy cảm xúc và nghĩa tình, đúng như cốt cách của TBT. Đặc biệt, e rất xúc động mỗi khi máy quay quay đến Thủ tướng. Nhìn ông thấy đau buồn thực sự, khuôn mặt hốc hác đôi mắt lúc nào cũng thấy ầng ậng nước .
Vâng.
Em thấy con trai cụ TBT đúng là có 1 nhân cách lớn. Một phần là do sự giáo dục, phần lớn là do nhân cách. Em nghĩ đó thực sự là tấm gương. Quá giản dị và khiêm nhường so với những gì anh ấy có thể có.
Ngoài đời anh ấy là 1 người tài - đức vẹn toàn, nếu ai không biết thì không thể tưởng tượng người ăn nói nhỏ nhẹ khiêm tốn này lại là con trai bác. (Em làm cùng ảnh 2 năm thời bác mới làm btHN)

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ sống cả đời nguyên tắc, chết cũng nguyên tắc ! quy định Mai dịch là Mai dịch, không cần núi này núi nọ
Cụ đưa về núi em hiểu với công trạng to lớn và tình cảm trong lòng nhân dân cả nước, cụ hoàn toàn được mọi đặc quyền, nhưng hồi đó thấy vậy em cũng bất ngờ, cứ tưởng cụ giữ được sự bình dị đến tận cuối cùng.

haiyen1012

Xe điện
Hồi bác Giáp mất cũng nhiều người nói câu này.....
Hồi đó họ nói câu này đúng cụ ạ. Năm 2013 là nhiệm kỳ đầu tiên của TBT Nguyễn ********* nhưng lúc này phe lợi ích nhóm đang chiếm ưu thế lớn, Dân mất niềm tin vào dàn lãnh đạo. Họ bày tỏ tiếc thương với Bác Giáp cũng là để tỏ thái độ với những người lãnh đạo khi đó.
Bây giờ thì Bác Trọng đã ra đi, đối với người dân thì tiếc thương vì cái tâm cái đức của Bác và dân cũng chưa nhìn thấy ai ở đội ngũ kế cận được như Bác

meodenminh

Xe điện
Hồi bác Giáp mất cũng nhiều người nói câu này.....
Hồi bác Giáp dễ mà khó, sau này khó hơn vì VN bước vào phát triển theo kinh tế thị trường, cám dỗ vật chất quá nhiều. Có mấy Lãnh đạo bây giờ mà con cái không ăn học bên Phương Tây không?
Hồi bao cấp nhà giầu lắm chắc cũng bằng trung lưu bây giờ.

meodenminh

Xe điện
Cùng là dân kiến trúc nhưng con Cụ X thăng tiến nhanh quá.
Thế mới thấy nếu không có bệ phóng thì một người bình thường làm lãnh đạo khó như nào.
Các đệ cũ của cụ X vẫn nể mà, so tiêu chí quy trình này nọ thì con X vẫn hơn ....chứ. Không có uy thế thì các cụ cạnh tranh còn lại sao mà bì được, lo kiếm ăn ngập mặt ra .....
Em đã từng làm việc với con cụ X thấy bình thường , cũng dân dã nhưng cũng có zen của bố nên cũng hiểu chính trị....

uchihafuurin

Xe buýt
Chuyện xấu thì thôi tang gia bối rối sơ sót chút xíu, em nghĩ k cần gắt quá lên làm gì. Ai sai xử người ấy. Em chỉ đặc biệt ấn tượng cảnh phu nhân TBT Lào ôm bác Mận. Nhìn như 2 chị em chia sẻ nỗi buồn với nhau luôn ấy ạ

meodenminh

Xe điện
Hỏi một bà bán nước bất kỳ ở Hà Nội cũng có thể kể vanh vánh, sân nọ sân kia sân trước sân sau nữa.
Thì thế, kê khai tài sản cán bộ thì vẫn làm nhưng cũng nhẹ nhàng để các cụ ấy chuyển hóa bớt đi đã.... đánh thuế nhà thứ hai cũng từ từ ....cũng để chuyển dịch 10 năm cho êm êm đã....

just for fun

Xe lăn
Hôm qua em cảm động anh Trường con cụ, Xưng cháu, con với lãnh đạo và nhân dân, gọi các bác các chú, chứ không xưng tôi, Có giáo dục cơ bản nên rất khác,
Cháu cũng thấy cảm động, tuy nhiên cụ Trường hình như sinh năm 76, xưng cháu cũng được. Đám các cụ khác thì con cái các cụ đó cũng khá lớn tuổi, cháu thấy xưng tôi cũng ko sao. Hôm qua cháu xem lại mấy bài đáp từ của con các cụ Giáp, cụ Mười, cụ Phiêu thì cháu thấy đều thích cả. Nhưng thích nhất vẫn là lời cảm tạ của anh Điện Biên, lúc anh ấy nghẹn ngào, nước mắt chảy dài trên má thấy cảm động lắm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Grandtouring

Xe điện
Em thì rất cảm xúc với lời cám ơn của con trai cố TBT. Mộc mạc, giản dị nhưng đầy cảm xúc và nghĩa tình, đúng như cốt cách của TBT. Đặc biệt, e rất xúc động mỗi khi máy quay quay đến Thủ tướng. Nhìn ông thấy đau buồn thực sự, khuôn mặt hốc hác đôi mắt lúc nào cũng thấy ầng ậng nước .
Anh này (kém tuổi em) làm ở cơ quan em khi cụ TBT đang là BT Thành ủy HN, ở một đơn vị rất nhỏ trong hai chục đơn vị của cơ quan. Điều đặc biệt là hầu như không ai biết thân thế của anh ấy. Cho đến khi ông cụ lên CTQH, thì mọi người mới lờ mờ biết, nhưng lúc đó, anh ấy đã chuyển cơ quan khác rồi.

Chỉnh sửa cuối:

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Em thấy lời đáp từ của anh Nguyễn Trọng Trường rất hay và đặc biệt
Đặc biệt ở 2 điểm rất khác những đám tang trước đó :
1/ Rất ngắn gọn, không dài dòng lê thê, nhưng vẫn đảm bảo đầy đủ thông tin.
2/ Lời xin lỗi, trong đám tang nếu có gây ra những phiền phức không tránh khỏi, mong đồng bào lượng thứ.
Đúng là hổ phụ sinh hổ tử.

meodenminh

Xe điện
Anh này làm ở cơ quan em khi cụ TBT đang là BT Thành ủy HN, một đơn vị rất nhỏ trong hai chục đơn vị của cơ quan. Điều đặc biệt là hầu như không ai biết thân thế của anh ấy. Cho đến khi ông cụ lên CTQH, thì mọi người mới lờ mờ biết, nhưng lúc đó, anh ấy đã chuyển cơ quan khác rồi.
Làm thế là đúng, kiểu gì cũng bị soi, soi tốt hay xấu thì không rõ...có mấy con của cụ to to ở Bộ Tài chén đấy....không tránh khỏi bị soi

just for fun

Xe lăn
Em thấy lời đáp từ của anh Nguyễn Trọng Trường rất hay và đặc biệt
Đặc biệt ở 2 điểm rất khác những đám tang trước đó :
1/ Rất ngắn gọn, không dài dòng lê thê, nhưng vẫn đảm bảo đầy đủ thông tin.
2/ Lời xin lỗi, trong đám tang nếu có gây ra những phiền phức không tránh khỏi, mong đồng bào lượng thứ.
Đúng là hổ phụ sinh hổ tử.
Lời đáp từ của con cụ Phiêu cũng xin lỗi vì phiên phức mà đồng bào đã phải dừng các sinh hoạt thường ngày… hình như là thế

dntq83

Xe buýt
Không ai có thể nghiêm chỉnh toàn bộ thời gian được, các cụ đòi hỏi thế nhưng em đảm bảo khi đi dự tang lễ bạn bè cũng khó tránh khỏi tương tự. Em cho đây là những cảnh cố tình ác ý khi VTV biên tập định hướng chĩa mũi dùi vào ai đó.
Em cũng nghĩ là vậy

Moriarty

Xe container
Cháu cũng thấy cảm động, tuy nhiên cụ Trường hình như sinh năm 76, xưng cháu cũng được. Đám các cụ khác thì con cái các cụ đó cũng khá lớn tuổi, cháu thấy xưng tôi cũng ko sao. Hôm qua cháu xem lại mấy bài đáp từ của con các cụ Giáp, cụ Mười, cụ Phiêu thì cháu thấy đều thích cả. Nhưng thích nhất vẫn là lời cảm tạ của anh Điện Biên.
Nếu e ko nhầm thì cụ Trường kỹ sư xây dựng, làm tiến sỹ ở Pháp. Nếu giữ mình và phấn đấu thì sẽ là hạt giống đỏ, có thể tiếp bước bố.

Grandtouring

Xe điện
Có những người/gia đình họ có nền tảng giáo dục và văn hóa tốt, giữ và "giấu" được thân thế, dù họ ở hàng trâm anh thế phiệt.
Em đã làm việc và chơi thân với 1 bà chị con mọn (bà ấy sinh liên tiếp 2, 3 đứa con), rất giản dị, nhẹ nhàng và gần gũi lũ con trai đồng nghiệp bọn em trong Đoàn TN cơ quan. Sau mấy năm, thì bà ấy chuyển công tác. Rồi rất lâu sau, mọi người mới à, ớ, biết thân thế bà chị. Bà ấy là em gái của anh Quang Masan.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng