[Funland] Những ai có con đi hu học, đang ở lại vào đáy

Mr Chun

Xe tăng
Em có con ông anh nhà cũng chả gì ngoài tiền, nó cũng nhất quyết k về, ông anh bà chị cũng động viên con ở lại, có nhà riêng bên Anh nên cũng chỉ ra ngoài khi mua thức ăn.
Ông anh bẩm bẩm cứ để cho tự lập, ắt có bản lĩnh. Còn xấu nhất thì bất kỳ lúc nào 10 tỏi cũng rơi để đưa về

nowhereland

Xe điện
Bị bệnh thì còn nói làm giề nữa, lúc đấy mới đeo thì tác dụng giề? F1 nhà em ở mẽo, tự cách ly ở trong phòng KTX, ra khỏi phòng là đeo khẩu trang, có bị kỳ thị cũng kệ
Bang nào mà vẫn cho ở ktx thế cụ? Chỗ cháu nhà em trường cho 4 ngày để tự tìm chỗ ở, hết deadline là phải tư động out khỏi ktx rồi.

đen_đá

Xe buýt
Em mời các cụ, các mợ có con du học, đang ở lại, chưa về VN trong đợt dịch này.
Chúng ta cùng chia sẻ lo lắng, thông tin và cách hỗ trợ các con.

F1 nhà em đang học ở Châu Âu, giữa tháng 3 nhà trường cho nghỉ, ở nhà học online. Em bảo cháu về, nó rất khoát không về.
Từ đó đến nay, cháu ở trong nhà, chỉ ra ngoài khi đi mua thực phẩm.

Không biết tình hình này sẽ kéo dài bao lâu.
Em có lo lắng nhưng cũng tự nhủ cháu nó là người trẻ nên nếu có nhiễm thì cũng sẽ qua, không nguy hiểm.
F1 nhà mợ ổn đấy. Con hơn cha là nhà có phúc, mong cháu an toàn qua đại dịch, cũng là dịp để tích lũy thêm kỹ năng, kinh nghiệm sống. Bản lĩnh thì cháu đã chứng tỏ rồi 👍

Hanoithu

Xe tải
Dịch ở châu Âu với Mỹ chắc phải kéo dài cả năm nữa, cho đến khi có vacxin. Các cháu lớn rồi nhưng làm bố mẹ vẫn lo lắm. Ở VN có thuận lợi là có gia đình ở bên, cả nước chống quyết liệt. Ngoài ra, có một thuận lợi là con virut này không ưa nhiệt độ cao.

Bopbi_hsgs

Xe container
Bang nào mà vẫn cho ở ktx thế cụ? Chỗ cháu nhà em trường cho 4 ngày để tự tìm chỗ ở, hết deadline là phải tư động out khỏi ktx rồi.
F1 nhà em ở bang NY mợ (cụ) ah. Cho sv ở lại ktx hay ko chắc cũng do tùy trg. F1 nhà em & hội bạn bên đấy sợ về VN r ko đc gia hạn visa sang đấy để kịp học năm sau, do ko biết covid kéo dài đến khi nào, nên chúng nó chọn p/á cách ly tại trg. Em thấy chúng nó nói nếu ở lại mẽo mà quá hạn visa thì cũng ko sao, cái này thì em cũng ko hiểu có đúng hay ko

Còi to 70

Xe buýt
Êm có thằng cháu vừa sang Úc đước 2 tháng học cấp 3 giờ đang lo bọn Úc nó mời về.

Loitran

Xe tăng
Ở đâu âu đấy thôi cụ. Ở đâu thì nghe theo khuyến cáo chính quyền nước sở tại, việc đeo khẩu trang cho người khoẻ mạnh vẫn đang cãi nhau giữa phương Tây và Châu Á, chưa ngã ngũ.

Vả lại giờ ai cũng cách ly ở nhà cả, có ra đường mấy đâu. Con em ở KTX, 1 mình 1 phòng nên cũng chả giao tiếp face to face với ai
Con cụ có thể đeo khẩu trang bình thường nếu muốn,Úc họ không kỳ thị đâu
Mặt khác thì đất Úc rộng dãi nếu có ra đường lúc này tập chạy hay thể thao thì khoảng cách tự nhiên cũng rông rãi giữa mọi người trong tự nhiên nên lây nhiễm cũng không dễ xảy ra, chỉ là những lúc mua bán, giao tiếp cần thiết ở khoảng cách quá gần, nhưng căn bản thời điểm này khi CP xiết chặt thì mọi chuyện đó cũng tự dưng hạn chế,
Nhìn thì số lượng người nhiễm thì chủ yếu vẫn là từ nước ngoài trở về hay khách du lịch mang tới,rồi mấy cái du thuyền ( chủ yếu nhóm lây bệnh nhiều nhất là từ đây phát tán ra ) Nhóm lây nhiễm trong cộng đồng khá ít,CP cũng sớm thay đổi và nhìn thấy sự lây nhiễm nguy hiểm lên họ cũng có phản ứng khá tích cực
Họ cũng kêu gọi toàn bộ nhóm bệnh viện Tư của Úc( trả khoảng $1,3b ) cùng tham gia hỗ trợ y tế với CP cũng như toàn bộ nhân viên y tế bao gồm cả người nghỉ hưu và khách nước ngoài có chuyên môn y tế muốn tham gia vào hỗ trợ lúc này, cho tới vài ngày gần đây thì mức lây nhiễm cũng đã có chiều hướng tích cực hơn
Việc CP úc nói về DHS thì nếu gia đình và cháu nó có thể tự trang trải chi phí sinh hoạt, tự lo cho bản thân được thì Cháu có thể sống sinh hoạt bình thường,
Trường hợp khó khăn về tài chính nếu không tự lo được về tài chính thì nên cân nhắc rời Úc nếu có khó khăn khi công việc lúc này không có nhiều, việc tìm việc làm không khả thi thì lúc đó DHS này mới phải tìm cách tụ lo cho thân mình, CP họ không có thể lo cho hết, đó là ý chính CP úc họ khuyến cáo, chứ bảo họ đuổi về thì không có
Còn nếu đang thuê nhà, tiền điện, nước vì lý do eo hẹp tài chính thì về lý thuyết lúc này cháu có thể vẫn cứ ở khỏi lo chủ nhà họ đuổi hay công ty họ cắt cúp điện nước....vvv vì CP không cho các cty hay chủ nhà làm việc đó lúc này,có thể nợ lại và thanh toán sau khi mọi chuyện trở lại bình thường, giá điện nước hiện nay cũng có giảm khi các cty họ cùng tham gia với CP trong dịp này.
Nên nếu cháu nó không vướng mắc về Tài chính cứ yên tâm để cháu nó ở lại và không cần lo lắng quá.

Loitran

Xe tăng
Êm có thằng cháu vừa sang Úc đước 2 tháng học cấp 3 giờ đang lo bọn Úc nó mời về.
Nói bậy đó cụ, miễn là tài chính đủ chi tiêu cho cháu nó sống qua dịch này thì chả ai đuổi hết, CP mời nó ở lại còn không được nữa là

XecoBT

Xe tải
Nhà cháu có f1 gái ở tp Bufflo học ở trg ĐH Niagara. Hiện cháu nó ở thuê nhà gần trg. Xin hỏi trên of này có Cụ nào gần khu vực đó k ạ

nowhereland

Xe điện
F1 nhà em ở bang NY mợ (cụ) ah. Cho sv ở lại ktx hay ko chắc cũng do tùy trg. F1 nhà em & hội bạn bên đấy sợ về VN r ko đc gia hạn visa sang đấy để kịp học năm sau, do ko biết covid kéo dài đến khi nào, nên chúng nó chọn p/á cách ly tại trg. Em thấy chúng nó nói nếu ở lại mẽo mà quá hạn visa thì cũng ko sao, cái này thì em cũng ko hiểu có đúng hay ko
Cụ mợ nào cùng có F1 ở NY xác nhận phát ạ. Ơ ngoài thì em không nói nhưng ở ktx thì thấy hơi lạ.
Cháu nhà em học U of Minesotta cả trường phải out khỏi ktx ngay sau khi Trump tuyên lovkdown rồi. Căng cái là chỉ cho 4 ngày chuẩn bị nên các cháu còn mỗi giải pháp là mua vé về quê.
Mấy cháu hôm trước kêu cứu ở sân bay bang nào đấy chắc cũng tình trạng tương tự.

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ mợ nào cùng có F1 ở NY xác nhận phát ạ. Ơ ngoài thì em không nói nhưng ở ktx thì thấy hơi lạ.
Cháu nhà em học U of Minesotta cả trường phải out khỏi ktx ngay sau khi Trump tuyên lovkdown rồi. Căng cái là chỉ cho 4 ngày chuẩn bị nên các cháu còn mỗi giải pháp là mua vé về quê.
Mấy cháu hôm trước kêu cứu ở sân bay bang nào đấy chắc cũng tình trạng tương tự.
F1 nhà em học ở 1 trg thuộc bang NY chứ ko phải là ở NYC mợ ah

Không sợ vợ

Xe tăng
Bây giờ các con có nhiều công cụ và cũng có nhiều lựa chọn cho nên, với em, con ở lại Đức là lựa chọn "ít dở nhất trong những cái dở". Cách đây hơn 30 năm em cũng đã sống qua thời kỳ biến động cực lớn của thế giới cho nên cũng tin rằng các con của mình cũng sẽ vượt qua.

Thichduthu1

Xe tải
E nghĩ dịch bệnh này mọi cái đều đình trệ. Cho nên visa quá hạn cũng ko phải khó đâu . Chính phủ họ hiểu mà. Vì là trong trường hợp bất khả kháng. Kể cả về Vn bị quá hạn xin lại chắc cũng ko sao đâu.

Bopbi_hsgs

Xe container
E nghĩ dịch bệnh này mọi cái đều đình trệ. Cho nên visa quá hạn cũng ko phải khó đâu . Chính phủ họ hiểu mà. Vì là trong trường hợp bất khả kháng. Kể cả về Vn bị quá hạn xin lại chắc cũng ko sao đâu.
Em đang nói về VN sẽ khó trở lại mẽo khi vẫn còn dịch covid. Bộ NG mẽo công bố tạm dừng cấp visa vì dịch covid, vậy nếu dịch kéo dài đến hết năm thì đương nhiên các con về VN sẽ ko kịp sang mẽo vào năm học sau. Nhiều con thấy có thể tự cách ly ở bên đấy, thấy an toàn hơn là về VN, khi phải đi các phương tiện công cộng ra sb, khả năng lây nhiễm ở các sb & trên mb là có thể. Cả chuyện học onl tại các khu cách ly ở VN với múi giờ khác nhau nữa cũng là vđề.

Thichduthu1

Xe tải
Em đang nói về VN sẽ khó trở lại mẽo khi vẫn còn dịch covid. Bộ NG mẽo công bố tạm dừng cấp visa vì dịch covid, vậy nếu dịch kéo dài đến hết năm thì đương nhiên các con về VN sẽ ko kịp sang mẽo vào năm học sau. Nhiều con thấy có thể tự cách ly ở bên đấy, thấy an toàn hơn là về VN, khi phải đi các phương tiện công cộng ra sb, khả năng lây nhiễm ở các sb & trên mb là có thể. Cả chuyện học onl tại các khu cách ly ở VN với múi giờ khác nhau nữa cũng là vđề.
Vâng nếu vậy là đúng rồi. Ở lại là tốt nhất. E tưởng là mấy khó khăn về xin lại visa cơ.

Bopbi_hsgs

Xe container
Vâng nếu vậy là đúng rồi. Ở lại là tốt nhất. E tưởng là mấy khó khăn về xin lại visa cơ.
F1 nhà em học ở bang NY, cũng là tâm điểm vùng dịch. Đầu tiên cháu sợ, hơi hoảng cả vì chuyện dịch lẫn các hãng mb hủy vé, tạm dừng chuyến bay. Thấy cháu mất tinh thần nên em bảo thế thì về VN, cháu đặt vé mb từ T5 tuần trc nữa. Dưng sau đó tĩnh tâm lại, cộng thêm nhiều bạn "cố thủ" tại ktx nên cũng yên tâm hơn & qđ hủy vé. Đến bg còn chưa thấy tiền hoàn vé đấy ah. Chứ cháu còn có bác ruột ở NYC nên việc ăn ở bên mẽo ko có vđề gì nếu trg ko cho ở ktx. Dưng nhà bác ruột lại còn bị dịch nặng hơn.