Thảo luận Nhu cầu và nhận thức với ô tô điện tại Việt Nam

haidongtay

Xe điện
Em ít tiền và cũng có tuổi rồi. Luôn nhắc tụi f1 rằng chi tiêu phải thỏa đáng. Phải có kiến thức và phải hòa nhập với xã hội. Trừ khi thiên tài hay xuất chúng thì ....tuy nhiên phải dựa vào thực lực,tiêng bạc,kiến thức,mặt bằng chung......
Còn em hết tuổi trải nghiệm rồi nên cứ xe xăng,xe dầu mà nện.
Em tưởng già rồi phải đi xe đạp chứ, nhìn thấy mấy ông đi xe máy hết xăng mà cười hà hà, ta vẫn bon bon cụ nhể, lại được khoẻ người.
Em nhớ ngày xưa mua cái xe máy phải tính toán chán, nhiều ông còn bảo đi xe máy làm gì, vừa mất tiền xăng, vừa phải thay dầu định kỳ , hỏng sửa bằng cái xe đạp, ỷ eo bỉ bôi lắm, ấy thế mà trong lòng thèm, chả qua tức vì nó làm ra tiền nó mua xe máy.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Không! lửa đốt gì đâu cụ? xe điện cụ không đi thì nó không tiêu hao như xăng, dầu,
Tất nhiên nếu cụ đang dùng điều hòa hay 1 vài thiết bị dòng tiêu thụ lớn (loa đài...) thì không nói
Cụ đi xe ko dùng điều hòa, ko đài đóm thì tẻ nhạt phết.

Huthasa

Xe container
Không! lửa đốt gì đâu cụ? xe điện cụ không đi thì nó không tiêu hao như xăng, dầu,
Tất nhiên nếu cụ đang dùng điều hòa hay 1 vài thiết bị dòng tiêu thụ lớn (loa đài...) thì không nói
Đọc xong nghĩ mà chán.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thử kể cái sướng của cụ xem nào ?
Em chưa đi VFe34, mới chỉ đi xe máy điện nhưng em biết cái sướng nhất là bình thản khi thấy giá xăng tăng. 1 tháng nay em ko vào cây xăng rồi, bỏ ống được gần 1 triệu :))

blackhole1

Xe tăng
Cái điều hòa 9000BTU làm mát cả phòng cũng chỉ 2,5kwh nếu chạy full tải đấy còn là loại ko có Inverter. Khoang ô tô nhỏ em nghĩ ko tốn lắm đâu
Chắc ngang nhau thôi cụ do tỷ lệ thất thoát nhiệt dưới nắng cao hơn , còn tắc đường thì xe điện ưu việt hơn ít nhất 4-5 lần mà còn đỡ khói bụi

A98

Xe container
1h tắc đường ăn tầm 1% pin.Có review rồi cụ.
Nhiệt độ không khí là bao nhiêu hả cu? Những ngày nóng vừa rồi nhiệt độ không khí trên đường có thể lên đến 50 độ, tiêu thụ năng lượng của điều hoà tại 35 độ khác tại 50 độ nhiều lắm đấy!

ý yên

Xe buýt
Chả cần biết phải gọi cứu hộ hay đủn xe nhưng xe e mua đang tiết kiệm hơn 80 củ tiền trước bạ so với xe cùng giá dùng Xăng dầu - vị chi là e đủ tiền thuê 80 lần bọn xe dầu nó cõng em. Cứ mạnh dạn lên các cụ bỉ bôi 🐧😅

cusao

Xe lăn
Xe điện rất tốt !
Em là người tiêu dùng nên em chỉ quan tâm 2 tiêu chí, đó là giá thành hợp lý và sự tiện dụng trong quá trình sử dụng. Khi nào đạt được 2 tiêu chí đó là em chiến...hiện giờ em thấy chưa đạt

quandaica2001

Xe tải
Nhiệt độ không khí là bao nhiêu hả cu? Những ngày nóng vừa rồi nhiệt độ không khí trên đường có thể lên đến 50 độ, tiêu thụ năng lượng của điều hoà tại 35 độ khác tại 50 độ nhiều lắm đấy!
Có review trên youtube đấy các cụ,thông tin giờ dễ kiểm chứng,hỏi nhiều làm gì.Nhiệt độ bên ngoài bao nhiêu nhưng trong cứ mát tầm20° là được.

A98

Xe container
Có review trên youtube đấy các cụ,thông tin giờ dễ kiểm chứng,hỏi nhiều làm gì.Nhiệt độ bên ngoài bao nhiêu nhưng trong cứ mát tầm20° là được.
Cụ nói thế thì đừng tham gia tranh luận. Đưa ra luận điểm thì phải bảo vệ nó. Ngoài ra trên mạng thiếu gì thứ ngu, thiếu gì lừa đảo, em biết cụ lấy thông tin từ đâu ra?

cusao

Xe lăn
Phét !!!
Ngày mưa nhà em dùng A/c 20 số điện/ngày. Mấy hôm nay nắng nóng em dùng hết 35 số/ngày. Các điều hòa đặt mức nhiệt độ không đổi nhá

reloaded

Xe tăng
Cụ có thể kể thêm đang ở nhà như nào, công việc và cự ly di chuyển ra sao, chỗ làm có nơi sạc không?
Em đặt xe từ 26/3/21 và nhận xe 16/5/22 sau 14 tháng chờ. Hiện tại đã đi 2300km.

Cụ thể em ở chung cư không phải của Vin nên ko có trụ sạc. Chỗ làm cách nhà 10km nên cả đi về 20km/ngày. Cuối tuần hoặc thỉnh thoảng chạy về quê hoặc đi chơi HP, Hạ Long. Như vậy em chạy 1 tháng tầm 2000km.

Về chi phí, với xe xăng hiện tại của em ngốn tb 12l thì đi 2000km 1 tháng mất 12l x 20 = 240l x 31k ~ 7.5tr. Với e34 em mất 1.8tr thuê pin và sạc khoảng 900k tiền điện sạc là tổng 2.7tr. Như vậy chi phí e34 chỉ bằng ~ 1/3 xe xăng cũ của e.

Về vận hành thì cảm giác rất nhẹ nhàng, mát mẻ. Em chạy mấy hôm nóng tắc đường HN bật điều hoà số 2, 3 là mát rồi. Xe máy đứng cạnh xe e cũng ko bị nóng, ko gây khó chịu. Chỗ làm cạnh vincom nên tranh thủ gửi được free 6h và sạc trụ 11kwh luôn. Sạc khi đi xa thì trạm sạc giờ phủ khá nhiều rồi. E34 đi chế độ eco thì gần như ko phải phanh khi giảm tốc, đi quen thì rất thích.

Xe điện mới chỉ là khởi đầu nhưng chắc chắn sẽ phổ biến và là xu thế ko thể chối cãi. Nó sẽ ko thay thế hoàn toàn xe xăng ngay nhưng % chuyển đổi sẽ dần tăng. Như em hơn tháng nay chả động đến xe xăng nữa và chuẩn bị bán xe xăng.

Tất nhiên cái mới và hãng mới như VF thì lỗi xe hoặc 1 số bất tiện khi dùng xe điện là không tránh khỏi. Nhưng VF đang rất nỗ lực cải thiện và bản thân người dùng cũng phải thay đổi thói quen . VF họ cập nhật phần mềm khá thường xuyên để sửa lỗi, nếu có lỗi thì dịch vụ cứu hộ free và nhanh chóng. Bản thân em cũng thay đổi cho mình thói quen là sạc xe ở bất kỳ đâu có thể, có lỗi thì tham khảo cộng đồng khắc phục. Hầu hết các lỗi của xe hiện tại đều chấp nhận được với em. Em chưa phải gọi cứu hộ lần nào, vài lần ko vào số được thì tắt máy khoá xe rồi mở lại là ok. Trên xe thủ sẵn cái cle 10, lỗi nặng thì xuống tháo cực âm rồi lắp lại để reset, em mới phải làm 2 lần.

Một xu thế tốt thì các cụ nên ủng hộ. Cụ nào không ủng hộ thì cũng ko nên cay nghiệt chọc phá, mà góp ý có văn hoá thì hơn. Em thấy nhiều cụ anti chả biết nhiều hay ít tuổi mà lúc nào cũng phát biểu như lũ trẻ trâu nghe chối lắm.

Mạng là ảo nhưng người là thật nên mong các cụ tham gia OF một cách văn minh.

Chỉnh sửa cuối: