Thảo luận Nhu cầu và nhận thức với ô tô điện tại Việt Nam

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cái điều hòa 9000BTU làm mát cả phòng cũng chỉ 2,5kwh nếu chạy full tải đấy còn là loại ko có Inverter. Khoang ô tô nhỏ em nghĩ ko tốn lắm đâu
Cũng có thể!

A98

Xe container
Cái điều hòa 9000BTU làm mát cả phòng cũng chỉ 2,5kwh nếu chạy full tải đấy còn là loại ko có Inverter. Khoang ô tô nhỏ em nghĩ ko tốn lắm đâu
Chắc chắn điều hoà phòng hiệu suất cao hơn điều hoà ô tô cụ ạ, dàn nóng dàn lạnh đều to hơn nên trao đổi nhiệt hiệu quả hơn!

bo kent

Xe tăng
Có nhiều vấn đề lăn tăn để xuống tiền mua xe điện trong thời điểm này, một số vấn đề chính:
  1. Quảng đường đi được thực tế: Hiện nay tại VN xe điện chỉ đi được tối đa 500km/lần sạc đầy. Đây là điều kiện tiêu chuẩn, thực tế còn do người lái và địa hình nên có thể giảm bớt 10-15% quãng đường. Vì vậy cụ nào đi xuyên việt từ HN qua Quảng Bình là hết pin, chờ sạc đầy mất nhiều thời gian.
  2. Sạc pin chưa tiện lắm: Vinfast đã ồ ạt trang bị nhiều trụ sạc khắp nơi nhằm đáp ứng nhu cầu sắp tới. Hy vọng 2 năm tới việc sạc thuận tiện hơn chứ cắm sạc tại nhà qua đêm mà lại có việc cần dùng thì rất bất tiện.
  3. Giá không rẻ hơn xe xăng: Giá nhiều xe điện không hề rẻ hơn xe xăng nếu cân nhắc các loại chi phí.
  • Ở VN thì nổi tiếng nhất có Tesla = giá trên trời không dành cho số đông.
  • Gần đây nhất có Hongqi E-HS9 nhìn rất ngon nhưng giá cũng ngang xe xăng loại cận sang.
  • Vinfast mới có con VF e34 nhìn xấu mù và đi đường ngắn là chủ yếu, giá cũng loanh quanh 700 triệu ra biển. Tiếp theo có VF8 (~ 1 tỷ), VF9 (~1,5 tỷ) chưa ra biển đã cao hơn nhiều loại xe xăng đẹp lung linh mới ra gần đây kha khá.

toyennha

Xe lăn
giá gấp 4 thì có lăn tăn ko :D
điện cũng mất tiền mua như xăng chứ ko xài chùa đâu nhé
Em hổng biết sao như em làm phép tính đơn giản . lúc em đi vision xăng khoảng 20ngàn/lit. 50ngàn em đi 2 ngày. Giờ em đi xe của vin tiền điện 1 tháng thêm 300 ngàn. Dĩ nhiên tốc độ ko = xe xăng. Chỉ bất tiện là tối khi đi ngủ nhớ cắm sạc ko mai lại được ở nhà

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Chắc chắn điều hoà phòng hiệu suất cao hơn điều hoà ô tô cụ ạ, dàn nóng dàn lạnh đều to hơn nên trao đổi nhiệt hiệu quả hơn!
Em google tạm ntn

danleduc

Xe điện
Em nghĩ yếu tố quan trọng nhất để người ta chọn mua xe ô tô điện sẽ là :
1. Hệ thống trạm sạc công cộng phải nhiều như trạm xăng dầu, hoặc nhiều hơn.
2. Thời gian sạc pin phải không được quá lâu, không nhanh như đổ xăng dầu được, nhưng nếu cỡ 15-30 phút sạc được 80% pin thì là OK, lúc đó ghé trạm sạc uống cốc nước, đi vệ sinh, xong ra lấy xe là OK.
3. Quãng đường xe đi được khi pin sạc được 80% cỡ 400 km ( tương đương các cụ đổ 2/3 bình xăng) và nếu sạc full pin thì đi được 600 km ( tương đương đổ đầy bình xăng) là OK.
4. Pin phải được nhà SX bảo hành ít nhất 10 năm, nếu không thì giá pin mới không được quá đắt, chiếm không quá 15% giá trị xe thì OK.
5. Giá xe ô tô điện không quá cao so với xe xăng dầu cùng phân khúc ( chấp nhận cao hơn 30%)

Nếu hãng sx xe ô tô điện nào thoả được 5 đk trên thì coi như thắng. Vì xe điện tích hợp được nhiều công nghệ thú vị, xe điện lại tốn ít chi phí bảo trì, xe điện ít chi tiết nên chắc chắn bền hơn xe xăng dầu. Xe điện sẽ có chi phí vận hành rẻ hơn xe xăng dầu, nhất là trong bối cảnh giá xăng dầu đang tăng phi mã như hiện nay.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Đợi nó hoàn thiện hẳn cụ ạ ,e ko muốn làm người tiên phong
Mối lo ngại về an toàn đấy là hệ thống làm mát pin, nếu nó có sự cố pin sẽ dễ hỏng và có thể nổ.
Xăng có cháy thì vẫn thoát nhanh hơn, nhưng pin thì xong.

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Người đi xe máy mà chuyển sang hết xe máy điện càng dễ thở hơn
Nhà cháu chuyển trước rồi nhé các cụ, chờ các cụ 4 bánh chuyển sau
Em hổng biết sao như em làm phép tính đơn giản . lúc em đi vision xăng khoảng 20ngàn/lit. 50ngàn em đi 2 ngày. Giờ em đi xe của vin tiền điện 1 tháng thêm 300 ngàn. Dĩ nhiên tốc độ ko = xe xăng. Chỉ bất tiện là tối khi đi ngủ nhớ cắm sạc ko mai lại được ở nhà
Thôi cụ ạ, mình đi xe điện mà khen xe điện lại bị đổ là sale Vin, mặc dù em rất ghét bọn Vin nô, kể cả mấy thằng bán xe cho em =))
Giờ em lại thích các cụ đi xe xăng cứ đi xe xăng đi, em chuyển sang trước. Mình chuột bạch cũng được

honganh89

Xe hơi
Tên tittle như kiểu 1 bài luận của các cụ bên Đẻng ấy nhể :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
BTU/ là công suất mà cụ, em đang nói về hiệu suất.
Từ đấy quy ra được lượng điện tiêu thụ cho điều hoà, và hệ thống khác trong 5h được k bác.
Ngoài ra nếu đi đường trường xe điện còn tự sạc đc khi xuống dốc, đi tắc đường chắc chịu @@

Tương lai, xe điện sẽ dần thay thế xe dùng động cơ đốt trong truyền thống nhờ những vượt trội về các yếu tố như thân thiện môi trường, êm ái... Trong 2 năm gần đây, xu hướng xe điện không chỉ nở rộ trên toàn cầu mà còn phổ biến tại nước ta, Porsche Taycan, VinFast VF e34 hay Hyundai Ioniq 5 chính là những "viên gạch" đầu tiên của thị trường.
View attachment 7194957
Em mong CCCM nhà mình có thể tham gia cuộc KHẢO SÁT NHẬN THỨC VÀ NHU CẦU VỚI Ô TÔ ĐIỆN TẠI VIỆT NAM để thị trường ô tô điện tại Việt Nam có thể phát triển mạnh mẽ hơn!
Em nghĩ xe điện có phát triển được phụ thuộc vào hạn tầng (trạm sạc, trạm đổi/sửa pin) và độ tin cậy của xe (có hẳn một diễn đàn về các lỗi của xe điện EF ấy ạ)

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em đang đợi vin ra xe kiểu # đẹp hơn em sẽ xin tiền vợ mua. Chứ xe v... Gì đó của vin nhìn ở ngoài như cái hòm di động
Anh trai em đặt cọc rồi, nhưng k có hàng, chắc do chiến tranh và zero covid.

Tony_Le

Xe container
2. Thời gian sạc pin phải không được quá lâu, không nhanh như đổ xăng dầu được, nhưng nếu cỡ 15-30 phút sạc được 80% pin thì là OK, lúc đó ghé trạm sạc uống cốc nước, đi vệ sinh, xong ra lấy xe là OK.
3. Quãng đường xe đi được khi pin sạc được 80% cỡ 400 km ( tương đương các cụ đổ 2/3 bình xăng) và nếu sạc full pin thì đi được 600 km ( tương đương đổ đầy bình xăng) là OK.
4. Pin phải được nhà SX bảo hành ít nhất 10 năm, nếu không thì giá pin mới không được quá đắt, chiếm không quá 15% giá trị xe thì OK.
5. Giá xe ô tô điện không quá cao so với xe xăng dầu cùng phân khúc ( chấp nhận cao hơn 30%)

Nếu hãng sx xe ô tô điện nào thoả được 5 đk trên thì coi như thắng. Vì xe điện tích hợp được nhiều công nghệ thú vị, xe điện lại tốn ít chi phí bảo trì, xe điện ít chi tiết nên chắc chắn bền hơn xe xăng dầu. Xe điện sẽ có chi phí vận hành rẻ hơn xe xăng dầu, nhất là trong bối cảnh giá xăng dầu đang tăng phi mã như hiện nay.
Giá xăng dầu tăng cứ tăng như này thì điện cũng sắp tăng theo thôi.

A98

Xe container
Từ đấy quy ra được lượng điện tiêu thụ cho điều hoà, và hệ thống khác trong 5h được k bác.
Ngoài ra nếu đi đường trường xe điện còn tự sạc đc khi xuống dốc, đi tắc đường chắc chịu @@
Phải biết hiệu suất mới tính ra được tiêu thụ điện cụ ạ.

A98

Xe container

Nhà đèn khóc thét với xe điện đủ điều kiện của cụ cụ ạ.