Nhờ tư vấn: xe đạp dưới 30 triệu dùng linh kiện tốt

Trạng thái
Thớt đang đóng

MinhPT

Xe tăng
Cám ơn các bác,

@timeout: cứ mang xe ra sơn, đảm bảo chất lượng và giá = giá của thợ.
Việc chọn khung và các đồ thì cứ từ từ, khi nào về thì chọn, nhưng nếu có điều kiện kiếm đồ lướt hàng top of the line thì cứ chọn, sau này đỡ phải nâng cấp. Bác Sướng nhà mình lúc nào cũng lo nâng cấp đấy.
Phương án ship hàng từ Mỹ: chờ anh thử phát xem sao nhé, khoảng 1 tháng nữa.

@Duatretoxac: vâng là em ạ, MinhPT, bác có ân oán gì trước đây thì bỏ qua cho em nhé.
Em build/buy xe để chơi chứ không cần name ạ. Em dám khẳng định các bác OFer dựng xe hơn trăm triệu cũng no name, hoặc có name thì bình thường thôi.

@isa: xe đó đẹp nhưng mà đồ thì thường thôi nếu so với cấu hình em đang ngắm:
Xe cũ vừa vừa thôi, chắc chạy tầm vài trăm km.
Shimano XTR cranks 44-32-22 (M970),
Shimano XTR 9-speed Ti cassette 11-34 (M970),
XT hubs with Mavic 317 Disc rims and IRC tires,
XTR chain,
XTR brakes M975
Sram XO rear derailleur, Sram X-gen front derailleur, Sram XO 9-speed Grip Shift
Rock Shox Revelation with U-turn 100-130mm adjustment,
King headset,
Syncros Ti handlebar,
Kore stem aprox 125mm,
Thompson seat post
Avocet saddle
Forte carbon bar ends.

Riêng cái khung em xin không khai.

Em mua hụt 1 em full XTR đời 2007 giá 30tr chưa có ship ạ, nên cứ đặt ngân sách 30 triệu.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
bâu giờ xe ship từ bển về bác show lên cho ae thưởng lãm tý nhá

Duy Anh Le

Xe hơi
cụ máu nhêy? hehe

timeout

Xe điện
@ bác MinhPT: Em cũng chưa vội lắm, tại trước tết em mới về nên vẫn thong thả chuyện chọn hàng, chưa kể đang hóng hớt xmas sale bên này nữa. Thêm nữa là em cũng muốn đầu tư 1 lần đáp ứng đủ nhu cầu rồi thôi, chứ chơi pro như kiểu bác Sướng nhà mình thì chắc không theo nổi.^:)^

MinhPT

Xe tăng
@ bác MinhPT: Em cũng chưa vội lắm, tại trước tết em mới về nên vẫn thong thả chuyện chọn hàng, chưa kể đang hóng hớt xmas sale bên này nữa. Thêm nữa là em cũng muốn đầu tư 1 lần đáp ứng đủ nhu cầu rồi thôi, chứ chơi pro như kiểu bác Sướng nhà mình thì chắc không theo nổi.^:)^
Chắc chắn ở bên đó em có điều kiện lựa chọn hơn ở VN. Xe đạp là đồ cơ khí chứ không có điện tử như máy tính nên việc lạc hậu không nhiều, nếu kiếm được đồ tốt nhưng cũ cũng còn hơn đồ mới nhưng hàng gia công hay không rõ nguồn gốc.

Theo searching và kiến thức của anh: khung không quá quan trọng trong tầm tiền anh em mình định mua, nếu chọn khung nhôm 6061 là OK rồi. Nhiều tiền thì không nên mua khung carbon.
Vì thế nếu kiếm được 1 xe ngon/bổ/rẻ ở bên đó, tháo ra lấy đồ về cũng được.

hưng115

Xe hơi
Em nói thật là em ko biết cụ chủ thớt tóm lại muốn gì. A e đóng góp ý kiến cho cụ thì cụ lại toàn đưa ra nhận định trái chiều của mình. A em nói cái khung cũng quan trọng thì cụ lại phán khung ko cần chỉ cần group, cụ phán thêm câu nữa là nếu nhiều tiền cũng ko nên chơi khung cacbon. A e góp ý cụ dựng 1 cái xe thì phải cân xứng tất cả mọi thứ vì ko thể lắp group XO vào khung lởm, cụ phán luôn 1 câu cụ lắp để đi chứ ko phải để gọi, rồi a e trên này dựng xe trăm triệu cũng noname hoặc name bình thường thôi ( cụ chỉ hộ e ai đang đi xe trăm triệu mà name bình thường em tặng cụ cả xe ) , chưa kể vụ cụ bảo mang xe ra sơn thì e đến ạ cụ. E cũng mới chơi xe nhưng e cũng đủ hiểu 1 điều cái gì nó cũng phải có tổng thể, build theo kiểu của cụ khác gì dùng túi LV mà đi giầy bata người khác nhìn cũng chỉ nghĩ dùng hàng face mà thôi. Còn muốn hiểu được đối với 1 cái xe thì bộ phận nào quan trọng nhất thì e nghĩ cụ phải đạp đi đã thì mới biết được nhưng em khẳng định với cụ luôn đó ko phải là group. Kính cụ !

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Các cụ cho em hỏi ngu tý, group trong xe đạp nó bao gồm những gì ạ, có phải là xích, líp, đùi, đĩa, bộ chuyển đĩa/líp. Hệ thống phanh có thuộc group không ạ? Ngoài ra, độ hiện đại/tốt/đắt có phải theo thứ tự xt<xtr<sram xo<sram xx. Em cũng gà mờ, không biết, nên hôm trước khi mua xe ở nước ngoài, em mua đại theo cảm tính, thấy nó đẹp, vừa tiền thì mua, về nhà đọc trên này, và kiêm tra xe, và hóa đơn thì biết nó là xt. Nói chung em thấy thế là đẹp đạp rất thích. Cá nhân em thấy mua ở nước ngoài (ở các nước phát triển nhé) có nhiều lựa chọn, giá tốt, chất lượng tin tưỏng được. Còn vụ ship về VN thì quá đơn giản, nhất là mua đồ mới, cửa hàng họ đóng gói cẩn thận cho, mang ra sân bay hàng không chở về cho mà, có bị khó khăn gì đâu. Hôm em mua về, không mất thêm một xu nào.

isa

Xe tải
Các cụ cho em hỏi ngu tý, group trong xe đạp nó bao gồm những gì ạ, có phải là xích, líp, đùi, đĩa, bộ chuyển đĩa/líp. Hệ thống phanh có thuộc group không ạ? Ngoài ra, độ hiện đại/tốt/đắt có phải theo thứ tự xt<xtr<sram xo<sram xx. Em cũng gà mờ, không biết, nên hôm trước khi mua xe ở nước ngoài, em mua đại theo cảm tính, thấy nó đẹp, vừa tiền thì mua, về nhà đọc trên này, và kiêm tra xe, và hóa đơn thì biết nó là xt. Nói chung em thấy thế là đẹp đạp rất thích. Cá nhân em thấy mua ở nước ngoài (ở các nước phát triển nhé) có nhiều lựa chọn, giá tốt, chất lượng tin tưỏng được. Còn vụ ship về VN thì quá đơn giản, nhất là mua đồ mới, cửa hàng họ đóng gói cẩn thận cho, mang ra sân bay hàng không chở về cho mà, có bị khó khăn gì đâu. Hôm em mua về, không mất thêm một xu nào.
Thường bộ group bao gồm đùi đĩa, trục BB (bottom bracket), củ đề trước, củ đề sau, tay đề trước, tay đề sau, líp, xích, bộ phanh trước, bộ phanh sau và hubs Thường thì ở VN 1 bộ groups ko bao gồm đĩa phanh và hubs.
Còn xếp theo thứ tự thì giảm dần của từng hãng sẽ là:
Shimano: XTR, XT, SLX, Deore. Ngoài ra còn 1 số loại nữa như Alivio, LX, Altus, mình cũng ko rõ nó nằm ở phân khúc nào.
Sram: XX, XO, X9, X7, X5.

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Cảm ơn cụ isa. Em xem lại hóa ra trên xe mình có mấy thứ chỉ là SLX thôi, như Girhendler (là cái gì nhỉ?), Hubs. Còn Sram là gì hả cụ, em thấy nó đề là Cassette (chắc líp): SRAM 9 speeds 11-32. Thanks cụ.

Canonndale SL1 gần đủ tiêu chí trừ điều kiện tự build xe ạ :(

favorit

Xe buýt
Em có điều tư vấn như thế này. Cụ cứ hình dung nhé. Máy thì cụ lắp máy bmw... Nhưng thân vỏ thì cụ dùng của kia morning chẳng hạn. Thì cụ thấy nó có đẹp không? Và cụ có vừa ý không?....người ta bảo là nồi nào thì phải úp vung nấy. úp cái khác vào nó cũng dùng được., nhưng nó sẽ không đẹp, và tốt đâu. Về phần nâng cấp là tương đối tốn kém.... Cụ mua cái xe ngon thì khi sử dụng cụ còn giữ gìn. Chứ cụ mua cái xe re quá. Cụ ko tiếc và không giữ gìn... đến khi nâng cấp, nhìn lại cái đồ lắp cũ, và đồ lắp mới nó khập khiễng, cụ lại chán tập 2 ngay. Vì vậy cụ nên nghĩ cho kỹ... Em tư vấn thật lòng....

Duatretoxac

Xe buýt
@Duatretoxac: vâng là em ạ, MinhPT, bác có ân oán gì trước đây thì bỏ qua cho em nhé.
Em build/buy xe để chơi chứ không cần name ạ. Em dám khẳng định các bác OFer dựng xe hơn trăm triệu cũng no name, hoặc có name thì bình thường thôi.
Hehe, có gì mà ân với oán hả cụ, chẳng qua nhìn thấy nick cụ em lại nhớ lại cái thời dùng modem dial-up + account chùa để vào chém gió trên FPTchat thôi :D
Quay lại chuyện cái xe: em thấy rằng cụ cũng như một vài cụ khác trên này, nói chung là kiến thức rất nhiều, đọc rất nhiều, biết rất nhiều, thế nên khi cụ mở cái topic này thì em nghĩ không phải vì mục đích xin tư vấn. Bởi vì thực ra là cụ đã có câu trả lời từ trước rồi, cái cụ cần là những ý kiến thuận theo câu trả lời của cụ để cụ có thể gật gù vuốt râu: "có thế chứ, mình nói là phải chuẩn" phỏng ạ :D
Riêng chuyện cái khung xe, em cũng chả biêt nói gì hơn, nhưng mà em ngu muội nghĩ rằng: hãy để nó là cái xương sống của cái xe chứ đừng biến nó thành cái giá treo phụ tùng :)

xecanghai_01

Xe tải
em theo đuôi cụ isa, bổ sung nốt phần phân khúc của shimano : lần lượt thứ tự giảm dần
XTR,XT,SLX,Deore LX, Deore, alivio, acera, altus, touney SIS
:D :D

isa

Xe tải
Cảm ơn cụ isa. Em xem lại hóa ra trên xe mình có mấy thứ chỉ là SLX thôi, như Girhendler (là cái gì nhỉ?), Hubs. Còn Sram là gì hả cụ, em thấy nó đề là Cassette (chắc líp): SRAM 9 speeds 11-32. Thanks cụ.
Sram là tên hãng sản xuất ra thiết bị đó. Girhendler là cái tay chuyển số, dùng nó để chuyển đổi qua lại giữa các đĩa hay các líp. Trên líp ghi 9 speed, 11-32 là chỉ số răng của líp nhỏ nhất và líp bự nhất, căn cứ vào đó thì người ta có thể xác định được tốc độ ở 1 mức nào đó, ví dụ cụ chạy ở đĩa to nhất, ví dụ là 42, líp nhỏ nhất là 11 thì mỗi khi đạp đc 1 vòng bánh sau của xe sẽ chuyển động đc khoảng 42:11 ~ 3.8 vòng, nhân với số đạp/phút và đường kính của bánh xe thì ra được vận tốc tương đối tại thời điểm đó.

MinhPT

Xe tăng
Xin cám ơn các bác đã tư vấn và phân tích.

@hưng115: xin lỗi phần trả lời của em không liền mạch để bác hiểu nhầm về vụ sơn, ý em nói là em sơn oto cho bác timeout vì em có chỗ sơn được (ở chữ ký của em ạ)

@các bác khác: với tầm 30 triệu thì em xác định khung xe thường thôi chứ không được khung xịn nếu mua mới. Em tìm cái xe cũ và hỏi ý kiến các bác để thêm phần tự tin trả tiền ạ. Em chưa nói em dùng khung gì nhưng chắc là tương xứng với SRAM XX và Shimano XTR theo cấu hình em đã post.
Cũng có bác bảo em với ngân sách này mua được cái khung xịn thôi chứ làm gì có đồ xịn. Các bác nói thế làm em càng liều.

Còn 1 chút suy nghĩ nữa: cái khung tầm 10-20 triệu (mới tinh) chắc là made in China phải không ạ? và cái 5 triệu chắc cũng made in China nhưng cái nếu chỉ đi lại thông thường thì cái khung không có mòn chỗ nào mà chỉ các bộ phận chuyển động sẽ mòn thôi, vậy có thể đầu tư và cái khung vừa vừa 1/5 cũng được phải không ạ?

isa

Xe tải
Nếu chỉ đi lại "thông thường" thì Deore là đủ, cần gì tới XT, XTR?

hưng115

Xe hơi
Xin cám ơn các bác đã tư vấn và phân tích.

@hưng115: xin lỗi phần trả lời của em không liền mạch để bác hiểu nhầm về vụ sơn, ý em nói là em sơn oto cho bác timeout vì em có chỗ sơn được (ở chữ ký của em ạ)

@các bác khác: với tầm 30 triệu thì em xác định khung xe thường thôi chứ không được khung xịn nếu mua mới. Em tìm cái xe cũ và hỏi ý kiến các bác để thêm phần tự tin trả tiền ạ. Em chưa nói em dùng khung gì nhưng chắc là tương xứng với SRAM XX và Shimano XTR theo cấu hình em đã post.
Cũng có bác bảo em với ngân sách này mua được cái khung xịn thôi chứ làm gì có đồ xịn. Các bác nói thế làm em càng liều.

Còn 1 chút suy nghĩ nữa: cái khung tầm 10-20 triệu (mới tinh) chắc là made in China phải không ạ? và cái 5 triệu chắc cũng made in China nhưng cái nếu chỉ đi lại thông thường thì cái khung không có mòn chỗ nào mà chỉ các bộ phận chuyển động sẽ mòn thôi, vậy có thể đầu tư và cái khung vừa vừa 1/5 cũng được phải không ạ?
E vẫn chưa hiểu sao cụ vẫn ko nhận ra 1 vấn đề là với 30tr thì mua bộ Group XX hay XTR còn khó nói gì đến khung, thụt, vành, bánh :bz

Trạng thái
Thớt đang đóng