Nhờ tư vấn xây nhà ống 3.35mx11m

Em đưa ra ví dụ hình thái để cụ xem thôi. Gần như cụ ko có phương án nào khác cho loại nhà ống kích thước kiểu này nữa đâu.
Ngõ hay phố giống nhau cả thôi cụ, nhà ngõ thì vẫn phải tính để được 4,5 cái xe máy. Phía trên nếu ko đua ra được thì thôi đâu có sao ạ. Chấp nhận phòng ngủ bé lại thôi ạ. (em cũng ko khuyến khích đua ra kiểu này đâu ạ
Cơ bản phần kiến trúc sẽ như thế, sẽ xê dịch chút kích thước các công năng cho phù hợp với nhu cầu của cụ lúc làm chi tiết. Ví dụ cụ có thể làm 1 phòng ngủ lớn hơn 1 phòng ngủ nhỏ hơn, vệ sinh các tầng có thể to hơn, etc.
Cụ xem thêm kiểu này http://kientrucdmc.com/thiet-ke-nha-pho-50m2-mat-tien-4m-phong-cach-hien-dai/
Vầng cảm ơn cụ ạ. EM sẽ nghiên cứu thêm ạ.

LehmanBrothers

Xe điện
:D
Cụ làm nghề KTS thì phải ra KTS tức là làm thầy người ta chứ quyết ko đc làm cadman. Phải tích lũy kinh nghiệm và kiến thức + cập nhật liên tục biện pháp thi công mới, vật liệu mới để tư vấn cho khách và định hướng cho khách. Đặc biệt là không được chiều khách, không phải khách muốn cái gì cũng chiều được cụ nhé. Làm thử 2-3 phương án kiến trúc, ưng thì ký HĐ tạm ứng làm tiếp không thì next luôn. Trường hợp "chuối" hãy mạnh dạn chịu thiệt thanh lý hợp đồng vì có cố cũng ko đc lại gây mất thời gian mất lòng cả 2 bên.
Em làm khách hàng luôn " trả trước chi phí " . Số lần vẽ hay làm gì tốt nhất ghi rõ ràng, dể hiểu. Cứ đúng những gì đã đồng ý là làm. Vụ thanh lý hay phạt hợp đồng vì bỏ dở chả cần đâu cụ. Mình cũng không phát triển được nhờ mấy khoản phạt cả.

Huylq10

Xe tải
Thuê thiết kế cho đẹp với hợp lý cụ ạ

Em đưa ra ví dụ hình thái để cụ xem thôi. Gần như cụ ko có phương án nào khác cho loại nhà ống kích thước kiểu này nữa đâu.
Ngõ hay phố giống nhau cả thôi cụ, nhà ngõ thì vẫn phải tính để được 4,5 cái xe máy. Phía trên nếu ko đua ra được thì thôi đâu có sao ạ. Chấp nhận phòng ngủ bé lại thôi ạ. (em cũng ko khuyến khích đua ra kiểu này đâu ạ
Cơ bản phần kiến trúc sẽ như thế, sẽ xê dịch chút kích thước các công năng cho phù hợp với nhu cầu của cụ lúc làm chi tiết. Ví dụ cụ có thể làm 1 phòng ngủ lớn hơn 1 phòng ngủ nhỏ hơn, vệ sinh các tầng có thể to hơn, etc.
Cụ xem thêm kiểu này http://kientrucdmc.com/thiet-ke-nha-pho-50m2-mat-tien-4m-phong-cach-hien-dai/
Em nhờ đào thớt lên nhờ cụ chút ạ. Em có ô đất như hình

Em muốn tầng 1 để ô tô dài tầm 5m rộng 2m với một phòng bếp, lên tầng 2 thì có chia được hai phòng với một phòng vs chung không hả cụ? Cụ nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp em ạ. Tầng 2 em chỉ lợp tôn lạnh thôi ạ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em nhờ đào thớt lên nhờ cụ chút ạ. Em có ô đất như hình

Em muốn tầng 1 để ô tô dài tầm 5m rộng 2m với một phòng bếp, lên tầng 2 thì có chia được hai phòng với một phòng vs chung không hả cụ? Cụ nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp em ạ. Tầng 2 em chỉ lợp tôn lạnh thôi ạ
Khít lắm cụ ạ. 5m để xe thì chỉ còn 3m cho bếp + ăn. Cụ nói rõ xe gì để e cân đối cả chuyện xe gầm cầu thang nữa ạ.

Khít lắm cụ ạ. 5m để xe thì chỉ còn 3m cho bếp + ăn. Cụ nói rõ xe gì để e cân đối cả chuyện xe gầm cầu thang nữa ạ.
Dạ toyota zace cụ ạ,” Chiều dài tổng thể (mm) 4495
Chiều rộng tổng thể (mm) 1670
Chiều cao tổng thể (mm) 1850
Chiều dài cơ sở (mm) 2650
Khoảng cách 2 bánh trước (mm) 1445
Khoảng cách 2 bánh sau (mm) ”
Em cũng đang tính xem chui đc gầm cầu thang không nhưng không biết thực tế có ổn không, cụ kinh nghiệm xem giúp em ạ

heo-map

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
Nhà em 3x11m, em chỉ làm mỗi tầng 1 phòng ngủ thôi ợ: phòng chính, cầu thang, toi lét trong cùng.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Dạ toyota zace cụ ạ,” Chiều dài tổng thể (mm) 4495
Chiều rộng tổng thể (mm) 1670
Chiều cao tổng thể (mm) 1850
Chiều dài cơ sở (mm) 2650
Khoảng cách 2 bánh trước (mm) 1445
Khoảng cách 2 bánh sau (mm) ”
Em cũng đang tính xem chui đc gầm cầu thang không nhưng không biết thực tế có ổn không, cụ kinh nghiệm xem giúp em ạ
Ko ổn tý nào. Tóm lại là cụ nên tính p/a khác để xe sẽ tốt hơn. Đất cụ cũng chỉ nên làm 1 phòng/tầng.
Còn nếu làm cấp 4 gác xép thì cố kiểu gì cũng đc.

Ko ổn tý nào. Tóm lại là cụ nên tính p/a khác để xe sẽ tốt hơn. Đất cụ cũng chỉ nên làm 1 phòng/tầng.
Còn nếu làm cấp 4 gác xép thì cố kiểu gì cũng đc.
Dạ, cảm ơn ý kiến của cụ. Như vậy nếu mình làm một phong trên tầng thì mình kéo phần cầu thang xuống cuối cùng bếp luôn, có cần làm nhà vs dưới cầu thang không hay làm trên tầng thì hợp lý hơn ạ

vieth774

Xe hơi
Đồng quan điểm với các cụ có ý kiến mỗi tầng một phòng, khi đó được ưu tiên cầu thang rộng, nhà wc rộng có cabin tắm riêng, chứ không nên mỗi phòng bé tí, wc bé tí, vô cùng bí bách. T1 cũng không nên nhét cái wc vào cầu thang, mỗi vùng nó có chức năng riêng. Trừ khi cụ có ý để wc tạm cho khách. Ý cá nhân em tham góp với cụ chủ!

nam134562

Xe hơi
Đúng phóc mẫu em tìm ngày xưa. Nay chia sẻ lại với cụ
PS : Cụ có thể làm lệch tầng hoặc bình thường cũng được nhé.

Các cụ cho em hỏi nếu làm như thế này thì 1 phòng ngủ trong không có ánh sáng đúng không ạ, có cách nào giải quyết được không, nếu làm giếng trời lại mất thêm mấy mét

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi nếu làm như thế này thì 1 phòng ngủ trong không có ánh sáng đúng không ạ, có cách nào giải quyết được không, nếu làm giếng trời lại mất thêm mấy mét
Thực ra khổ đất đấy khá nhỏ. Cố làm vét để ra đc 2 ngủ thôi chứ 35-40m2 đổ lại nên làm 1 phòng/tầng.
Trường hợp xử lý thông thoáng thì phải hy sinh làm giếng trời thôi cụ ạ. Do vậy nếu vẫn muốn cố thì nên chia lệch. Phòng nhỏ bí chỉ chia vửa đủ để dùng tạm, phòng osin hay kho hay phòng thay đồ. Dồn hết diện tích cho phòng ngoài.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, cảm ơn ý kiến của cụ. Như vậy nếu mình làm một phong trên tầng thì mình kéo phần cầu thang xuống cuối cùng bếp luôn, có cần làm nhà vs dưới cầu thang không hay làm trên tầng thì hợp lý hơn ạ
Nếu cụ định xây cấp 4 thì có thể làm vệ sinh gầm cầu thang luôn. Tầng 2 ko cần vệ sinh. Cầu thang lớn chút vì đi lại rất nhiều cần thuận tiện. Tránh kiểu cầu thang sắt rẻ tiền ọp ẹp bé tí dốc ngược hay xoắn tít.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có nhu cầu lên concept qua đây đky nhé

scorp8x

Xe container
Làm đc 2 phòng/tầng nhưng nhỏ lắm cụ nhé. Lên trên cụ đua đc ra thêm ko?
Cụ xem thiết kế em đưa hy vọng giúp đc cụ.
Làm tầng 1 trc ở tạm cũng đc. Nhưng về sau lách cách lắm. Tốt nhất cụ vay mượn thêm đổ đc mái bằng tầng 1, tầng 2 làm mái tôn cũng ok. Minimum phương án này hết khoảng 250 củ khoai. Nếu làm móng sẵn để sau này lên 4-5 tầng thì thêm 50 củ nữa.
Đang tính xây cái 43m2, mặt tiền 3,3m nở hậu đều hình thang cuối là 4,5m :D lão thấy em nên xây lệch tầng hay ko ? Hẻm 5m, công viên nhỏ nhà nuớc sắp làm truớc nhà

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Đang tính xây cái 43m2, mặt tiền 3,3m nở hậu đều hình thang cuối là 4,5m :D lão thấy em nên xây lệch tầng hay ko ? Hẻm 5m, công viên nhỏ nhà nuớc sắp làm truớc nhà
4x m2 đất dài trên 10m rồi thì ko nên cụ ạ. Lệch tầng nhiều thứ bất tiện phải trả giá chỉ để tiết kiệm 1,5m2 hành lang chiếu nghỉ thôi. Nhân công xây lệch tầng cũng cao hơn chút. Dân buôn nhà dính nhà lệch tầng bao giờ cũng khó bán hơn phải giảm kha khá.
Thửa đất nhà cụ xông xênh thì làm 1 tầng/phòng. Ko thì chia đôi khéo chút cũng vẫn ok. Chấp nhận ngủ trong nhỏ.

scorp8x

Xe container
4x m2 đất dài trên 10m rồi thì ko nên cụ ạ. Lệch tầng nhiều thứ bất tiện phải trả giá chỉ để tiết kiệm 1,5m2 hành lang chiếu nghỉ thôi. Nhân công xây lệch tầng cũng cao hơn chút. Dân buôn nhà dính nhà lệch tầng bao giờ cũng khó bán hơn phải giảm kha khá.
Thửa đất nhà cụ xông xênh thì làm 1 tầng/phòng. Ko thì chia đôi khéo chút cũng vẫn ok. Chấp nhận ngủ trong nhỏ.
Hình thang đầu 3,3 cuối 4,5 dài khoảng 10,6 thì chia tỷ lệ 2 PN/tầng thế nào là hợp lý nhất nhỉ ? Em tính 4 - 3 - 3,6(1 wc cuối vì đất nở rộng) đã hợp lý chưa ta :)

Nếu cụ định xây cấp 4 thì có thể làm vệ sinh gầm cầu thang luôn. Tầng 2 ko cần vệ sinh. Cầu thang lớn chút vì đi lại rất nhiều cần thuận tiện. Tránh kiểu cầu thang sắt rẻ tiền ọp ẹp bé tí dốc ngược hay xoắn tít.
Em tính làm gác lửng rồi sau có đk em sẽ lên tầng chia làm hai phòng có ổn không hả cụ. Hiện tại mình cứ làm gác lửng trước thôi sau lên tầng để cầu thang vào giữa nhà rồi chia hai phòng mỗi phòng tầm 10m2 ok không cụ?

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Hình thang đầu 3,3 cuối 4,5 dài khoảng 10,6 thì chia tỷ lệ 2 PN/tầng thế nào là hợp lý nhất nhỉ ? Em tính 4 - 3 - 3,6(1 wc cuối vì đất nở rộng) đã hợp lý chưa ta :)
Vệ sinh dọc cuối đất hợp lý rồi nhưng sẽ lại mất cái chiếu tới cầu thang to đùng hoặc sẽ thành cái hành lang. Chỗ này em chưa thấy tối ưu để em nghĩ thêm.
Cách chia thì phía sau chia phòng sao cho vừa đủ cái giường đôi + tủ liền chân giường khoảng 2,6m. Cầu thang bé thôi cỡ 2m. Dồn hết cho phòng trước.

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn bực mình quá thử lên p/a cho cụ xem sao. Nếu mặt sau có thoáng như ảnh google thì ok còn ko thì lại phải nghĩ cách xử lý thông tầng hoặc trổ cửa ra ô cầu thang.