[Funland] Nhờ tư vấn việc truy thu thuế đối với doanh nghiệp trốn thuế

matran241091

Xe tăng
em nói thật nếu thực sự như cụ thì em rén khi mua bán. vì khi em đi mua hàng chẳng hạn. chỉ biết là tra cứu thông tin doanh nghiệp ở cổng thông tin doanh nghiệp là nó vẫn hoạt động. có mã số thuế, mã số doanh nghiệp. Hóa đơn khi xuất ra cho bên em đúng quy định tra cứu thông tin hóa đơn của tổng cục thuế đầy đủ thông tin là được. chứ làm sao biết được nó có phải doanh nghiệp ma ạ
tra cứu cả hóa đơn có hợp lệ không nữa
cụ thử tra xem

Menlor

Xe tải
Cụ thớt cứ thẳng thừng nói với cơ quan thuế, tôi mua bán đàng hoàng, có giấy tờ,có chuyển khoản và không đồng ý bị loại trừ . Cơ quan thuế sẽ phải chấp nhận thôi, nhưng nó sẽ yêu cầu cụ thớt làm bản cam kết để khép hồ sơ chuyển xxx điều tra đơn vị bỏ trốn.

Sau này nếu xxx điều tra là mua bán đàng hoàng thì vụ việc chấm dứt. Còn nếu xxx điều tra ra là mua bán hóa đơn thì cụ thớt sẽ thêm tình tiết tăng nặng

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Tổng hóa đơn của em trên 90tr. em hơi bất ngờ là thuế họ lại truy thu vì em mua hàng hóa thật. hàng hóa bên em vẫn đang lắp để dùng đây ạ. hic. chưa biết xử lý thế nào đây cụ ạ
Hóa đơn trên 90tr, cụ mua thật, có hàng thật và ngày phát sinh hóa đơn là trước khi Cty kia bỏ trốn, thì cụ chắc chắn không phải chịu truy thu và phạt. Với điều kiện bên cụ làm đúng các bước hạch toán: mua hàng trên 90tr phải thanh toán chuyển khoản ( có thể hiện trên chứng từ ngân hàng, có hạch toán vào sổ tài khoản ngân hàng ) - hàng mua về có nhập kho ( nếu là hàng bán kinh doanh, có nhập sổ tài khoản nguyên vật liệu) - nếu là đồ mua về để dùng thì có nhập vào sổ tài khoản tài sản cố định hữu hình, có trừ chi phí khấu hao tài sản cố định hàng tháng. Tất cả những nghiệp vụ này đều được thể hiện trên báo cáo tài chính năm 2018, bây giờ không thể sửa được. Nên thuế họ sẽ căn cứ hóa đơn cụ mua vào và báo cáo tài chính của 2018 để quyết định cụ có bị phạt và truy thu không. Bên thuế họ ra quyết định xử phạt đều có công văn đàng hoàng, trong đó thể hiện tương đối rõ nguyên nhân phạt.
Nếu bên cụ làm đúng nghiệp vụ, giải trình đầy đủ, không thuế nào phạt được cả. Chỉ có kế toán bên cụ mới biết cái hóa đơn đó là thật hay không. Vì cũng nhiều trường hợp, hàng mua 1 chỗ ( không thuế cho rẻ), xong đi mua hóa đơn chỗ khác về thanh toán, không may lại vào đúng công ty ma.

vnposh

Xe điện
Hóa đơn trên 90tr, cụ mua thật, có hàng thật và ngày phát sinh hóa đơn là trước khi Cty kia bỏ trốn, thì cụ chắc chắn không phải chịu truy thu và phạt. Với điều kiện bên cụ làm đúng các bước hạch toán: mua hàng trên 90tr phải thanh toán chuyển khoản ( có thể hiện trên chứng từ ngân hàng, có hạch toán vào sổ tài khoản ngân hàng ) - hàng mua về có nhập kho ( nếu là hàng bán kinh doanh, có nhập sổ tài khoản nguyên vật liệu) - nếu là đồ mua về để dùng thì có nhập vào sổ tài khoản tài sản cố định hữu hình, có trừ chi phí khấu hao tài sản cố định hàng tháng. Tất cả những nghiệp vụ này đều được thể hiện trên báo cáo tài chính năm 2018, bây giờ không thể sửa được. Nên thuế họ sẽ căn cứ hóa đơn cụ mua vào và báo cáo tài chính của 2018 để quyết định cụ có bị phạt và truy thu không. Bên thuế họ ra quyết định xử phạt đều có công văn đàng hoàng, trong đó thể hiện tương đối rõ nguyên nhân phạt.
Nếu bên cụ làm đúng nghiệp vụ, giải trình đầy đủ, không thuế nào phạt được cả. Chỉ có kế toán bên cụ mới biết cái hóa đơn đó là thật hay không. Vì cũng nhiều trường hợp, hàng mua 1 chỗ ( không thuế cho rẻ), xong đi mua hóa đơn chỗ khác về thanh toán, không may lại vào đúng công ty ma.
Trong trường hợp của cụ thớt thì nhà cháu phán đoán hàng cụ ý mua là hàng trôi nổi, không hóa đơn chứng từ nên mọi giao dịch dính vào đều không được công nhận hợp pháp. Tức là sai từ nguồn gốc hàng hóa, xuất xứ hàng hóa.

Chứ còn hợp đồng mua bán, giao nhận nghiệm thu, chuyển khoản thanh toán,... thì ký cái rẹt.

tuvdc

Xe tải
Trong trường hợp của cụ thớt thì nhà cháu phán đoán hàng cụ ý mua là hàng trôi nổi, không hóa đơn chứng từ nên mọi giao dịch dính vào đều không được công nhận hợp pháp. Tức là sai từ nguồn gốc hàng hóa, xuất xứ hàng hóa.

Chứ còn hợp đồng mua bán, giao nhận nghiệm thu, chuyển khoản thanh toán,... thì ký cái rẹt.
thế thì khó cho cháu nhỉ?
theo cụ thế nào là hàng trôi nổi? nhà cháu chỉ đi mua hàng. còn bên kia họ phải có hóa đơn chứng từ cho nhà cháu. sao biết nó trôi nổi nhỉ? cụ tư véo cho nhà cháu sáng mắt phát đỡ dính vào các việc mua bán sau này ạ

nostaIgia23

Xe hơi
thế thì khó cho cháu nhỉ?
theo cụ thế nào là hàng trôi nổi? nhà cháu chỉ đi mua hàng. còn bên kia họ phải có hóa đơn chứng từ cho nhà cháu. sao biết nó trôi nổi nhỉ? cụ tư véo cho nhà cháu sáng mắt phát đỡ dính vào các việc mua bán sau này ạ
10 ông kêu kiểu này thì 11 ông biết là hóa đơn mua bán

Trung_Si

Xe hơi
Đúng vậy, có Hợp đồng, có Ủy nhiệm chi chuyển tiền, Biên bản giao nhận hay Thanh lý thì chả sợ bố con thằng nào cả cụ nhỉ!

Ga_son

Xe điện
Hàng “thật” nhưng vẫn là “ma” vì bên bán của cụ hoạt động “ma” không có hoá đơn, chứng từ đầu vào, dẫn đến cụ giao dịch “ma” với bên bán.

Nộp tiền truy thu thuế (thuế VAT, thuế TNDN) và tiền phạt, lãi chậm nộp. Chí ít là gấp đôi số tiền thuế “phải nộp”.

Không hình sự hoá là may rồi.
Việc quản lý doanh nghiệp trốn thuế, bỏ trốn.... thuộc các cơ quan nhà nước không phải thuộc các doanh nghiệp làm ăn chân chính. Nếu bên doanh nghiệp bên cụ chủ thớt có đầy đủ các bằng chứng mua hàng thật bao gồm Hợp đồng, chứng từ hợp lệ (tra cứu tại thời điểm mua là hợp lệ) UNC chuyển khoản, phiếu vận chuyển xuất nhập kho hoàn toàn có thể tự làm cam kết thuộc giao dịch thật không phải mua bán hóa đơn. Cơ quan thuế không có cơ sở pháp lý để loại bỏ khoản chi phí này nếu chứng minh được nó là chi phí hợp lệ. Thanh tra thuế sẽ luôn quyết định như vậy còn doanh nghiệp có trách nhiệm chứng minh sự hợp pháp của giao dịch tại thời điểm giao dịch.

hailuatn

Xe container
Hàng “thật” nhưng vẫn là “ma” vì bên bán của cụ hoạt động “ma” không có hoá đơn, chứng từ đầu vào, dẫn đến cụ giao dịch “ma” với bên bán.

Nộp tiền truy thu thuế (thuế VAT, thuế TNDN) và tiền phạt, lãi chậm nộp. Chí ít là gấp đôi số tiền thuế “phải nộp”.

Không hình sự hoá là may rồi.
Vậy khoai quá nhỉ? Nếu vậy thì người mua phải yêu cầu người bán chứng minh là đầu vào hợp pháp đúng không cụ? Thêm nữa để chắc chắn hơn thì bên bán phải chứng minh là hàng đang bán (có hàng thật) số lượng phải khớp với cả tồn kho nữa? (Bằng hệ thống chứng từ nhập/xuất hợp lệ).

Ga_son

Xe điện
Vậy khoai quá nhỉ? Nếu vậy thì người mua phải yêu cầu người bán chứng minh là đầu vào hợp pháp đúng không cụ? Thêm nữa để chắc chắn hơn thì bên bán phải chứng minh là hàng đang bán (có hàng thật) số lượng phải khớp với cả tồn kho nữa? (Bằng hệ thống chứng từ nhập/xuất hợp lệ).
Ko cụ ơi. người mua chỉ phải chứng minh giao dịch là thật.

k4mjkaze2

Xe buýt
Nhiều trường hợp là nạn nhân của đơn vị xuất hóa đơn. Ngay cả bây giờ có HĐ điện tử rồi nhưng nguy cơ này vẫn dính. Đây là lỗi của ngành thuế nhưng đổ lên đầu doanh nghiệp phải chịu. Bảo sao nhiều ông doanh thu lớn nhưng ỉa vào mà thành lập công ty, cứ hộ KD cho lành.
cụ bảo lỗi của thuế là lỗi như nào. Thế bây giờ muốn mở DN thì phải cọc tiền tầm 1 tỉ mới cho xuất hđ, doanh thu càng cao cọc càng nhiều thì xem cụ có làm ăn nổi không.
Lúc đó thuế họ chả còn lỗi gì cả, chỉ có DN là chết nhe răng thôi

poiuy

Xe ba gác
cụ bảo lỗi của thuế là lỗi như nào. Thế bây giờ muốn mở DN thì phải cọc tiền tầm 1 tỉ mới cho xuất hđ, doanh thu càng cao cọc càng nhiều thì xem cụ có làm ăn nổi không.
Lúc đó thuế họ chả còn lỗi gì cả, chỉ có DN là chết nhe răng thôi
Ở đây chắc nhiều người đã gặp cái khốn nạn của ngành thuế rồi nên em chả phải chứng minh với cụ làm gì cho mệt.

k4mjkaze2

Xe buýt
Ở đây chắc nhiều người đã gặp cái khốn nạn của ngành thuế rồi nên em chả phải chứng minh với cụ làm gì cho mệt.
thuế nó khốn nạn, nhưng xử lý trường hợp này thì là đúng
Và nó có mục cụ cam kết là ko mua hóa đơn, ok thôi sau cụ tự làm việc vs ca kinh tế
Và nó quyết toán sẽ tìm ra hết các lỗi của cụ. Lúc đó thì tiền phạt lòi ra quá tiền hóa đơn.
Tùy cụ chọn

thanhan2212

Xe tải
Website
se-m.com.vn
Tổng hóa đơn của em trên 90tr. em hơi bất ngờ là thuế họ lại truy thu vì em mua hàng hóa thật. hàng hóa bên em vẫn đang lắp để dùng đây ạ. hic. chưa biết xử lý thế nào đây cụ ạ
Nếu đúng là mua bán thật cụ cứ để cơ quan thuế lập biên bản và ra quyết định xử phạt trên cơ sở đó làm khiếu nại các cấp, kèm theo hồ sơ giải trình thôi.

Việc quản lý doanh nghiệp trốn thuế, bỏ trốn.... thuộc các cơ quan nhà nước không phải thuộc các doanh nghiệp làm ăn chân chính. Nếu bên doanh nghiệp bên cụ chủ thớt có đầy đủ các bằng chứng mua hàng thật bao gồm Hợp đồng, chứng từ hợp lệ (tra cứu tại thời điểm mua là hợp lệ) UNC chuyển khoản, phiếu vận chuyển xuất nhập kho hoàn toàn có thể tự làm cam kết thuộc giao dịch thật không phải mua bán hóa đơn. Cơ quan thuế không có cơ sở pháp lý để loại bỏ khoản chi phí này nếu chứng minh được nó là chi phí hợp lệ. Thanh tra thuế sẽ luôn quyết định như vậy còn doanh nghiệp có trách nhiệm chứng minh sự hợp pháp của giao dịch tại thời điểm giao dịch.
Bên e cũng đã làm theo phương án of cụ này. Cụ chủ chứng minh với CQ thuế là người thưc việc thưc, có cam kết với họ sẽ được loại trừ. Bên e ký HĐ mua hàng, thanh toán 1 lần cuối tháng với khách hàng, việc mua bán thưc hiện đến 5 năm rồi. Đến thời điểm e bị ktra thuế, thì bên bán hàng cho e nó cũng nợ đọng gì với thuế, thế là mã số thuế của cty đó vào danh sách đen of thuế. Một loạt hóa đơn bên e mua của nó mấy năm bị loại trừ, e phải chứng minh và cam kết với thuế là hóa đơn hợp pháp.

Menlor

Xe tải
Bởi vì cũng nhiều ông khốn nạn lắm cơ.

Ngay bản thân chủ thớt, có dám làm văn bản gửi cơ quan thuế cam kết là mình hoàn toàn trong sạch, mua thật bán thật không. Hay là nghe chuyển sang công an điều tra để chứng minh trong sạch thì im tịt, chỉ dám lên mạng xã hội kêu ca để mơi những kẻ bất mãn vào chửi hùa

tuvdc

Xe tải
Bởi vì cũng nhiều ông khốn nạn lắm cơ.

Ngay bản thân chủ thớt, có dám làm văn bản gửi cơ quan thuế cam kết là mình hoàn toàn trong sạch, mua thật bán thật không. Hay là nghe chuyển sang công an điều tra để chứng minh trong sạch thì im tịt, chỉ dám lên mạng xã hội kêu ca để mơi những kẻ bất mãn vào chửi hùa
theo cụ thế nào là trong sạch?
1) mua thật, hàng thật, có chuyển khoản qua ngân hàng thật thì cóđược gọi là trong sach không?
2) sau khi mua bán mà bên mua có quà gửi cho người mua một chút liệu có gọi là trong sạch?
còn ở đây em chẳng lên đây kêu ca làm gì. em chỉ nhờ tư vấn xem việc này sẽ người mua hàng sẽ xử lý thế nào để em rút kinh nghiệm cho những lần mua tiếp theo chứ em chả cần cái gọi là kêu ca.

tuvdc

Xe tải
10 ông kêu kiểu này thì 11 ông biết là hóa đơn mua bán
em không hề biết luôn. em chỉ mua hàng hóa có hóa đơn chứng từ đầy đủ, thế là xong chứ bên em không đến nỗi phải mua hóa đơn đâu cụ ạ