[Funland] Nhờ tư vấn về trồng hoa hồng

BMV_HN

Xe điện
http://caycanhthanglong.vn/gioi-thieu-ve-cty-cp-rose-park-viet-nam.html[/ỦL] Nhà cháu mua ở đây. Chất lượng ổn, giá cả rõ ràng. Họ dùng kỹ thuật ghép mắt thời phải.
Chỗ này là vua lừa. Em mua 5 cây hồng leo trồng hơn năm chăm bẵm ra đầy dàn. Đến lúc nở hoa thì toàn là tầm xuân. Vấn đề là họ quảng cáo cây 1m nhưng 90cm là gốc tầm xuân. Đến lúc ra mầm thì k biết đâu là hồng đâu là tầm xuân nên sau 1 năm mới biết. Sau này vợ em mua ở chỗ khác mới biết cách phân biệt. Và sau 3 năm kinh nghiệm thì thấy thằng caycanhthanglong này bán cực láo. Quá làm hàng giả. Mà mấy năm sau mình mới biết bị lừa tốn bao nhiêu mơ ước mong mỏi. Em viết theo sự bức xúc của gấu nhà. Giờ vườn nhà em thì ngon[/QUOTE]

Excavator

Xe hơi
Các cụ chỉ giúp Hà Nội có chỗ nào bán hồng leo, cây khỏe ra hoa sớm em trồng hàng rào rộng ạ. Cám ơn cụ

xe thủng lốp

Xe container
4 cây chết 3 còn mỗi em này thôi cụ ạ mua đúng dịp 39 độ nên tèo gần hết
Cụ trồng đến rễ trần là thượng thừa rồi, hoa trên không phải ken, hơi giống vân khôi.
Vân khôi nhà em đây ạ

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu trồng mấy cây hồng,giống Pháp,cây chỉ nở đc 1-2 lần rồi cứ thế lụi tàn dần và chết. Trong khi mấy cây hồng Sapa,hồng cổ....vv vẫn phát triển đều. Mặc dù rất chịu khó chăm bẵm. Sáng nay nhà cháu vừa mang 1 túi bã cf trộn vào đất,các loại dinh dưỡng như nước gạo,phân phiếc các kiểu vẫn đều đều.
Như cây hồng này nở xong đợt hoa là tự nhiên héo dần và toi. Thọ đúng 1 năm:

aquatichung

Xe tải
Nhà cháu trồng mấy cây hồng,giống Pháp,cây chỉ nở đc 1-2 lần rồi cứ thế lụi tàn dần và chết. Trong khi mấy cây hồng Sapa,hồng cổ....vv vẫn phát triển đều. Mặc dù rất chịu khó chăm bẵm. Sáng nay nhà cháu vừa mang 1 túi bã cf trộn vào đất,các loại dinh dưỡng như nước gạo,phân phiếc các kiểu vẫn đều đều.

Tera cá hồi nhà cụ là loại sai hoa, lặp hoa liên tục, là dòng hoa cắt cành nếu để nhiều cành quá hoa sẽ nhỏ và cây không phát triển được vì nuôi hoa suốt, cho hoa ra vừa phải và cho cây nghỉ ngơi mới có sức chống bệnh tật. Cây tự dưng toi là do bộ rễ hỏng, tưới quá nhiều hữu cơ cũng là một nguyên nhân, đất ướt quá đen thân ở gốc rồi từ từ héo phải không cụ.

Pumzen

Xe ba gác
Tera cá hồi nhà cụ là loại sai hoa, lặp hoa liên tục, là dòng hoa cắt cành nếu để nhiều cành quá hoa sẽ nhỏ và cây không phát triển được vì nuôi hoa suốt, cho hoa ra vừa phải và cho cây nghỉ ngơi mới có sức chống bệnh tật. Cây tự dưng toi là do bộ rễ hỏng, tưới quá nhiều hữu cơ cũng là một nguyên nhân, đất ướt quá đen thân ở gốc rồi từ từ héo phải không cụ.
Vâng,nó cứ tàn lụi khô héo từ từ sau khi hoa hết thì nhà cháu cắt cành. Có thể do đợt nắng nóng vừa rồi nữa,nhà cháu trồng trên gác hướng chính Tây ạ.

Whoknow

Xe lăn
4 cây chết 3 còn mỗi em này thôi cụ ạ mua đúng dịp 39 độ nên tèo gần hết

Vân khôi nhà em đây ạ

Vân Khôi cụ đúng độ nở đẹp nhỉ, Vân Khôi nhà em đây, trồng ở góc ban công thiếu nắng với lại cho ăn mỗi nước gạo nên còi với lại dị dị :D, được cái giống này mùi rất thơm

xe thủng lốp

Xe container
Vân Khôi cụ đúng độ nở đẹp nhỉ, Vân Khôi nhà em đây, trồng ở góc ban công thiếu nắng với lại cho ăn mỗi nước gạo nên còi với lại dị dị :D, được cái giống này mùi rất thơm
Thỉnh thoảng mới đc bông chuẩn form như thế thôi cụ ạ còn lại cũng toe toét lắm ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Pumzen nói:

Em cũng có 1 chậu hồng hoa da cam, nhiều người bảo là Terra, nhưng bông to hơn rất nhiều
Bây giờ đã được năm thứ 3, cây cao hơn 2 mét rồi.
Cây dễ lên, nhưng nụ hoa hay bị con trĩ lại lụi nên nở không đẹp lắp, chỉ thỉnh thoảng khi thoát chúng mới thành bông to.
Em chọn vì mầu hoa da cam cho đa dạng.
Vì cây cao, vươn ra ngoài ban công nên em không chụp được ảnh!

aquatichung

Xe tải
Em cũng có 1 chậu hồng hoa da cam, nhiều người bảo là Terra, nhưng bông to hơn rất nhiều
Bây giờ đã được năm thứ 3, cây cao hơn 2 mét rồi.
Cây dễ lên, nhưng nụ hoa hay bị con trĩ lại lụi nên nở không đẹp lắp, chỉ thỉnh thoảng khi thoát chúng mới thành bông to.
Em chọn vì mầu hoa da cam cho đa dạng.
Vì cây cao, vươn ra ngoài ban công nên em không chụp được ảnh!
Cây hướng quang vươn ra tìm ánh sáng ngoài ban công, cụ trồng cây vào chậu, khi nở hoa, cụ xoay chậu vào để hoa quay vào nhà mới ngắm được, không thì chỉ ngắm " mông hoa".

coolpix8700

Xe ngựa
Cây hướng quang vươn ra tìm ánh sáng ngoài ban công, cụ trồng cây vào chậu, khi nở hoa, cụ xoay chậu vào để hoa quay vào nhà mới ngắm được, không thì chỉ ngắm " mông hoa".
Cái chậu cây ấy to lắm.
Mà em trồng chủ yêu là hồng leo, thân chúng kết lại với nhau nên cũng chẳng thể xoay được.
Vừa rồi em tỉa bớt thân cây, mà cũng phải chờ thân bị cắt khô đi rồi cắt ngắn dần mới lôi được ra hết!

aquatichung

Xe tải
Cái chậu cây ấy to lắm.
Mà em trồng chủ yêu là hồng leo, thân chúng kết lại với nhau nên cũng chẳng thể xoay được.
Vừa rồi em tỉa bớt thân cây, mà cũng phải chờ thân bị cắt khô đi rồi cắt ngắn dần mới lôi được ra hết!
Hồng leo, cụ không cho nó leo thì mới sai hoa, đẹp lá, không thì chỉ ngắm cành loằng ngoằng và lá là chính.

coolpix8700

Xe ngựa
Hồng leo, cụ không cho nó leo thì mới sai hoa, đẹp lá, không thì chỉ ngắm cành loằng ngoằng và lá là chính.
Em rất cần lá,
Nhưng thời gian đầu chồi chỉ lên 1 đoạn là đã thấy cái nụ ở trên rồi.
Lá nhiều cây mới khoẻ được.
Ban công nhà em dở là có cái cây lộc vừng mọc từ dưới sân lên. Đó là chỗ trú ngụ của trĩ nên phun thuốc chỉ được thời gian ngắn là chúng đã tràn ngập làm thui hết chồi non.
Mà phun cho cả cây lộc vừng thì không biết bao nhiêu là thuốc cho đủ, mà còn gây ô nhiễm nữa!

Smee april

Xe điện
Chỗ này là vua lừa. Em mua 5 cây hồng leo trồng hơn năm chăm bẵm ra đầy dàn. Đến lúc nở hoa thì toàn là tầm xuân. Vấn đề là họ quảng cáo cây 1m nhưng 90cm là gốc tầm xuân. Đến lúc ra mầm thì k biết đâu là hồng đâu là tầm xuân nên sau 1 năm mới biết. Sau này vợ em mua ở chỗ khác mới biết cách phân biệt. Và sau 3 năm kinh nghiệm thì thấy thằng caycanhthanglong này bán cực láo. Quá làm hàng giả. Mà mấy năm sau mình mới biết bị lừa tốn bao nhiêu mơ ước mong mỏi. Em viết theo sự bức xúc của gấu nhà. Giờ vườn nhà em thì ngon
[/QUOTE]
cụ chụp lại cái ảnh cây cụ mua ban đầu xem nào/ Em đoán là nhà nó bán TRee cho cụ nhưng ko nói rõ. Tree ghép thì mỗi mắt chính là mắt hồng, toàn bộ thân tầm xuân. Cây em nhận xét là cây ghép của bọn CCTL là cây bụi ghép. Còn tree thì đa số là ghép. Chê thì chê đúng.
Các cụ chỉ giúp Hà Nội có chỗ nào bán hồng leo, cây khỏe ra hoa sớm em trồng hàng rào rộng ạ. Cám ơn cụ
cụ search vườn em Nguyễn Nguyệt - Đẹp như thị Nở trên fb có nhé.

cây nhà cụ là Teza cá hồi, thuộc giống rẻ tiền. Cây bán thường được kích nhiều. Giống này rất mau hoa và mắn hoa. rễ có thể ko lớn kịp cây nên vài lứa tèo là thường.

Hồng ban công nhà cháu ợ

hoa của cụ rất đẹp nhưng em ko thích chế độ anh sáng hoặc chỉnh màu. Quan điểm cá nhâm em thế. Hì.
Cụ ơi ngược lại nhé: hồng leo mà ko cho leo thì nó rất ít ra hoa. Nó phải đủ dài rồi mới nghĩ tới hoa. Còn không nhiều người trồng hồng leo dáng bụi mà ép hoa được đâu.
Dĩ nhiên là trừ cây gốc to lâu năm.