[Funland] Nhờ tư vấn về trồng hoa hồng

aquatichung

Xe tải
Có loại nào hoa quanh năm thân leo không cụ nhỉ?
Cổ Sơn la, Hải phòng (hoa chỉ chậm vào mùa đông). IVor hoa quanh năm. Các loại leo khác ỏ Miền bắc chỉ nhiều hoa vào hè thu, mùa đông nghỉ. Miền Nam trồng leo là vô đối, hoa đẹp quanh năm cụ à.

aquatichung

Xe tải
Cụ ơi.

Họ bán hoa tầm xuân giá hồng ngoại cụ ạ, ghép thì nhà nào cũng ghép nhưng chất lượng khác nhau. ( giờ em mua thêm gần 50 chậu nữa và hơn 3 năm trồng rồi mới có nhận xét thế).
Ví dụ cây cao 1m , gốc d=3cn có nghĩa lac gốc hồng ghép đó cao được 1m gốc 3cm , khác với cây tầm xuân cao1m gốc 3cm và có tí mắt hồng ở trên. mà bân 2-3 triệu gốc là bình thường.
Vậy có phải là mọi người mua cây bị lừa không, vì có mỗi mầm bên trên nên khi mầm tầm xuân ra họ sẽ tưởng là hồng sau 1 năm là kín giàn đến lúc ra hoa thì là hoa tầm xuân. Trong khi đó mầm hồng chết thui từ năm ngoái.
Còn kĩ thuật kém thì hồng ra hoa xấu chứ không thể biến hồng thành tầm xuân được.
Những châu cây sau nhà em hoa cực đẹp ảnh em up trên đó.
Thực ra cũng chẳng phải họ lừa đâu, tất cả các hồng ngoại nhập về VN phần lớn là gốc ghép, nhưng trình dộ ghép ở nước ngoài xử lý mầm chết là cực cao, do vậy ít khi tầm xuân tái xuất.Gốc tầm xuân có sức sống mãnh liệt khỏe và kháng bệnh tốt. Do vậy, hồng ghép bao giờ cũng lớn nhanh hơn, hoa nhanh lặp hơn hồng giâm cành, chiết cành.
Do trình độ ghép ở VN còn kém nên các mắt tầm xuân không xử lý hết, nên vẫn có trường hợp tầm xuân đè mắt ghép. khoảng 1 năm trở lại đây trình độ ghép của VN mềnh cũng ngang ngửa với Thái rồi. Tôi vẫn ưa thích hồng ghép hơn giâm cành, chịu khó quan sát khi thấy ra bẩy lá là bẻ mầm luôn, không lo mầm tầm xuân.

long.spc

Xe container
Cổ Sơn la, Hải phòng (hoa chỉ chậm vào mùa đông). IVor hoa quanh năm. Các loại leo khác ỏ Miền bắc chỉ nhiều hoa vào hè thu, mùa đông nghỉ. Miền Nam trồng leo là vô đối, hoa đẹp quanh năm cụ à.
Cảm ơn cụ! Nhà em tính làm 2 bể trên sân thượng cho leo ban công sân thượng thì trồng ivor hoặc 2 loại đông hè là hợp lý nhất

sunghuou

Xe tải
Hồng leo em trồng trong chậu trên tầng 3 đây ạ!

chuot08

Xe lăn
Nhà cháu trồng mấy cây hồng,giống Pháp,cây chỉ nở đc 1-2 lần rồi cứ thế lụi tàn dần và chết. Trong khi mấy cây hồng Sapa,hồng cổ....vv vẫn phát triển đều. Mặc dù rất chịu khó chăm bẵm. Sáng nay nhà cháu vừa mang 1 túi bã cf trộn vào đất,các loại dinh dưỡng như nước gạo,phân phiếc các kiểu vẫn đều đều.
Như cây hồng này nở xong đợt hoa là tự nhiên héo dần và toi. Thọ đúng 1 năm:

Sapa nhà em đang lại hoa, hôm nay có tuổi thơ đến trú mưa! :D

aquatichung

Xe tải
Hồng leo em trồng trong chậu trên tầng 3 đây ạ!

Hoa của cụ leo cao quá, tôi cũng giống cụ làm hẳn giàn hoa cho leo lên, nhưng hoa dưới gốc thì ít trên ngọn thì nhiều, muốn ngắm hay chụp ảnh là mỏi hết cả cổ, chỉ nhà hàng xóm ngắm sướng. Sau một thời gian tôi vít cổ nó xuống, trảm cành sâu chỉ để cho cành ngang ngực để em nó mang hết cái đẹp ra dâng ngay vào mắt mình.

coolpix8700

Xe ngựa
Có loại nào hoa quanh năm thân leo không cụ nhỉ?
Hoa tường vi ra hoa quanh năm.
Mấy cây hồng tây cũng ra hoa quanh năm, nhưng mùa đông nhiều hoa và hoa to, mùa hè chỉ thưa thớt thôi, nắng quá chúng cũng rất dễ chết (nhưng em lại cảm giác chúng chịu nấm và sâu tốt hơn hồng ta)!

xe thủng lốp

Xe container
Thực ra cũng chẳng phải họ lừa đâu, tất cả các hồng ngoại nhập về VN phần lớn là gốc ghép, nhưng trình dộ ghép ở nước ngoài xử lý mầm chết là cực cao, do vậy ít khi tầm xuân tái xuất.Gốc tầm xuân có sức sống mãnh liệt khỏe và kháng bệnh tốt. Do vậy, hồng ghép bao giờ cũng lớn nhanh hơn, hoa nhanh lặp hơn hồng giâm cành, chiết cành.
Do trình độ ghép ở VN còn kém nên các mắt tầm xuân không xử lý hết, nên vẫn có trường hợp tầm xuân đè mắt ghép. khoảng 1 năm trở lại đây trình độ ghép của VN mềnh cũng ngang ngửa với Thái rồi. Tôi vẫn ưa thích hồng ghép hơn giâm cành, chịu khó quan sát khi thấy ra bẩy lá là bẻ mầm luôn, không lo mầm tầm xuân.
Ko phải là ko làm đc đâu cụ, mà ở mình làm đại trà giá rẻ chứ xử lý mấy cái mắt hồng dại rất dễ chỉ cần lấy dao gọt bỏ mấy cái mắt ngủ đi là tịt, chứ thêm công lại thêm tiền

aquatichung

Xe tải
Ko phải là ko làm đc đâu cụ, mà ở mình làm đại trà giá rẻ chứ xử lý mấy cái mắt hồng dại rất dễ chỉ cần lấy dao gọt bỏ mấy cái mắt ngủ đi là tịt, chứ thêm công lại thêm tiền
Đúng cụ ạ, đó là cách làm không chuyên nghiệp, vì xử lý mắt chỉ cần 1 đường rạch là xong, nhưng sợ tốn phí và tỷ lệ cây bị hỏng cũng cao do dễ nhiễm bệnh.

mackmyta

Xe tăng
nhìn mấy bông hoa hồng này thấy cs nhẹ nhàng nhỉ các cụ

coolpix8700

Xe ngựa
Hoa hồng thơm
Hồng ngoại

Hồng Văn Khôi

mackmyta

Xe tăng
những ng yêu hoa lá , cây cỏ động vật em cũng tin là có tâm lành hướng thiện cụ ợ.

Cám ơn cụ. Em hỏi tiếp nhé, làm sao nhìn gốc mà biết là ghép hay chiết hoặc giâm cành ạ. Em đi mua hồng, người bán bảo chiết thì em nghĩ là chiết, ghép thì là ghép... các cụ mách hộ với