[Funland] Nhờ tư vấn về trồng hoa hồng

Echito

Xe hơi
Hoa hồng nhà em đang bị sâu, nhờ các cao nhân giúp đỡ

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ này chắc cũng mới trồng giống em.
Quan trọng chứ, cây giâm chiết bao giờ chả đắt hown và ko sợ mầm tầm xuân tái xuất
Thực ra nếu ghép mắt tốt thì mầm tầm xuân cũng chẳng xuất hiện được đâu.
Em cũng chỉ bị mỗi 1 gốc thôi.
Có hồi chăm chăm chờ mầm tầm xuân lên để cắt sang giâm, nhưng mãi cũng chẳng chờ được cái nào, sau đó mua được 1 gốc tầm xuân ở chợ Mơ mới thôi không cần chờ nữa.
Cây ghép bao giờ cũng khỏe, lâu tàn hơn cây giâm hay chiết, vì tận dụng được gốc+rễ tầm xuân hay hồng dại khác rất khỏe để hút chất dinh dưỡng từ đất.
Em thấy bên Mê Linh trồng hồng cắt hoa người ta cũng dùng kỹ thuật ghép mắt.
Làm giống cho các loại cây ăn quả bây giờ cũng chủ yếu là ghép mắt giống cây chính vào gốc những cây dại, khỏe như vậy cả.
Em trồng vườn bưởi ở dưới XN cũng bị mấy gốc bưởi gai vì chồi chính bị thui (bưởi chua làm gốc). Sau đọc thấy họ bảo trong vườn nên có mấy cây bưởi gai giúp những cây bưởi còn lại ra quả tốt hơn nên em vẫn để lại. Năm vừa rồi bói, cả vườn quả rất nhiều, nhưng bưởi gai lại chưa cây nao lên hoa (chắc họ gieo từ hạt nên chậm hơn)!

coolpix8700

Xe ngựa
Ghép thì sau 1 thời gian sẽ bị hỏng và chết, tất nhiên cũng nhiều năm. Hồng chiết cành thì phát triển thành cây lớn và có thể vài chục năm.
Cây ghép tận dụng được bộ rễ của những cây khỏe nên cả cây có sức sống rất tốt, còn tuổi sinh lý phụ thuộc vào việc chọn mắt ghép.
Nếu chọn mắt ghép hợp lý cây sẽ không bị non, lâu trưởng thành như gieo hạt, nhưng lại không bị "già" như chiết cành.
Chất lượng hầu như không bị ảnh hưởng của giống cây chọn làm gốc mà sức sống của cây lại được gốc cây khỏe hỗ trợ.
Còn cây chiết cành thường bị già (mức độ già cũng phụ thuộc vào vị trí chọn cành chiết, gần ngọn, tuổi sinh lý cao sẽ già, chóng tàn nhất).
Ngày nay trồng cây lâu năm người ta ít chọn phương pháp chiết mà chủ yếu là ghép chồi, tuổi khai thác của cả vườn sẽ bền và năng suất cao hơn!

Chỉnh sửa cuối:

xe thủng lốp

Xe container
Trồng vài năm cây cỗi thì thay cây khác chờ thế nào đc mấy chục năm hả cụ :)) không khéo người hỏng mà cây chưa hỏng
Ghép thì sau 1 thời gian sẽ bị hỏng và chết, tất nhiên cũng nhiều năm. Hồng chiết cành thì phát triển thành cây lớn và có thể vài chục năm.

xee

Xe buýt
Em đánh dấu học kinh nghiệm trồng hồng

Tuan Can

Xe container
Đám hồng nhà em, cây thì chết, cây thì rạc. Anh tính bỏ cmn đi. Khó chăm lắm.

chuot08

Xe lăn
Đám hồng nhà em, cây thì chết, cây thì rạc. Anh tính bỏ cmn đi. Khó chăm lắm.
Bỏ em xin nhá! :D
Em chả chăm gì mà cứ đẻ liên tục, chắc do hoa về nhà em được nghe nhạc nó cũng phấn khởi lên! :P

chuot08

Xe lăn
Khế nhà em mấy hôm trước, nay quả đã to cỡ hột lạc rồi:

Tăng gia thêm ít húng và gốc chanh. Nhà em xơi gà đồi tuỳ theo chậu húng này :D

Thêm chậu hồng cho đúng thớt:)

Tuan Can

Xe container
Khế nhà em mấy hôm trước, nay quả đã to cỡ hột lạc rồi:

Tăng gia thêm ít húng và gốc chanh. Nhà em xơi gà đồi tuỳ theo chậu húng này :D

Thêm chậu hồng cho đúng thớt:)

Hoa tàn em khoe sung.