[Funland] Nhờ tư vấn về trồng hoa hồng

phuongan

Xe điện
Ngoài thì ko ngại! Xới nhẹ quanh gốc, bón xong phủ lại đất là ok! Hôm nay cá cảnh f1 toi 2 con, em chặt ra bón cho gốc Sapa. Đận này nắng nóng, em bóp mồm san sẻ từ bia bọt đến cá mú mà nhìn hồng vẫn thảm!
Ngan trồng hồng ngoại à?
Gấu em thích ngắm hoa em trồng nhưng ki bo ko xuất quỹ mua chậu, hôm nay em tháo béng 2 cái ngăn kéo tủ bếp xem sao! Vẫn ko thay đổi mai em vật tủ lạnh! :))
Vâng, vậy để em triển vụ phân cá. Nhà em có mấy gốc hồng ngoại: Spirit of Freedom, Lucifer, Jerijening, Golden.
Hồng ta: nhung và tường vi.

phuongan

Xe điện
Nhà Lan Nguyễn, chủ yếu ôm cây giống giâm cành bé tẹo về chăm ổn rồi bán chứ rễ trần nguyên bản j đâu.

Thích giống mới thì chơi cây con nhà em này. Còn chăm thì lâu.

Nhà này mua thì về tự trồng lại, em này sang chậu thì cái chậu bé xíu với tì đất em ấy tính gần bằng giá cây.
Ui vậy ạ, em mua 04 cây rồi, công nhận cây con bé tí xíu nhưng được cái khỏe mạnh, thay chậu là bật mầm ạ và siêng hoa, em mua từ năm ngoái.

Smee april

Xe điện
Cây nguyên bản là từ giới cây nói về cây được trồng bằng gieo hạt hoặc chiết/giâm cành, nguồn gene ổn định. Cách gọi này để phân biệt với cây ghép cụ ạ. Theo cách của cụ thì Nguyên bản chính là Own Root đấy.

Còn cây nhập thì thị trường VN chủ yếu nhập hai nguồn chính là trung của và thái, đều hàng bình dân rẻ tiền không nhượng quyền. Thái có một ít hđ nhượng quyền, giá tương đương giá cây vườn tạo giống nhưng ưu điểm là phù hợp tiểu vùng khí hậu cũng như tiết kiệm chi phí vận chuyển và giảm rủi ro vận chuyển do thời gian ngắn. Trung Cuốc 100% chưa có nhà vườn nào ký được hđ nhượng quyền phân phối vì câu chuyện bản cuyền của ông TQ ko ai tin.

Nhà em cũng có 1 cây mua đúng hôm 37 độ đang thoi thóp D

Có xem đc gì đâu mợ

Cây nguyên bản thì phải là cây nhập giá đắt đa phần vẫn là cây gép cây ownroot thì giá còn phê nữa
Em chơi OF đã lâu chưa từng biết up ảnh cụ ạ, đội chưởng đội lâu tếch.

Ui vậy ạ, em mua 04 cây rồi, công nhận cây con bé tí xíu nhưng được cái khỏe mạnh, thay chậu là bật mầm ạ và siêng hoa, em mua từ năm ngoái.

duchung_bmw

Xe tăng
Chồng bằng hạt không ăn thua đâu cụ ạ.
Các cụ trên bảo cụ sang Văn Giang là chuẩn đấy.
Mấy vườn trên fb bán: 1 là giá trên trời, 2 là ảnh lừa tình. Vườn gì dưới yên sở vs cây cảnh Thăng Long cũng tương tự.
Hồng cụ có vườn thả ra đất sẽ lớn rất nhanh, cây khoẻ lưu ý, đất phải xốp, nhiều nắng.
Cây mua ở vườn cảnh về ban đầu cũng hơi khó chăm do ở vườn họ cho ăn với đánh thuốc thường xuyên.
Em khoe 2 chậu hải phòng đang vụ hoa nhà em luôn :):
Giống này khoẻ, hoa to, lâu tàn ( tối thiểu 1 tuần), uốn nắn cho leo chèo khá đẹp.

Giô

Cây cổ HP Sao cu ko cho chậu to luôn, chứ sau sang chậu mệt phết

Đào Tử Thi

Xe container
Mùa nắng nóng thế này cụ nên mua cây to, thân mập để trồng dễ sống hơn.
Đất thì trộn mấy loại sau: đất mùn + trấu + phân gà/phân trùn quế. Cho đất nó tơi.
Xưa em ở quê trồng hoa hồng cứ cho xẻng phân gà xuống hố rồi lấp đất lên xong mới trồng. Cây cứ gọi là tốt um.
Lạ nhỉ, hoa hồng toàn ăn phân với nước tiểu mà sao hoa đẹp và thơm thế?

kodu_chi

Xe đạp
Cụ cư tiến hành trồng, sẽ có kinh nghiệm thôi, em trồng được 9 tháng rồi cũng ok. Mua 1 chậu là sẽ có chậu thứ 2 thứ 3 thứ nnnn đấy nhé !!! em báo trước. Tốn kém khoản chậu chiếc, phân bón các thứ nữa ! Ở HN hoặc miền Bắc thì cụ đặt mua ở đây, cây đẹp, giá khá chuẩn !
https://www.facebook.com/khuattuyet0209

xe thủng lốp

Xe container
Cây nguyên bản là từ giới cây nói về cây được trồng bằng gieo hạt hoặc chiết/giâm cành, nguồn gene ổn định. Cách gọi này để phân biệt với cây ghép cụ ạ. Theo cách của cụ thì Nguyên bản chính là Own Root đấy.

Còn cây nhập thì thị trường VN chủ yếu nhập hai nguồn chính là trung của và thái, đều hàng bình dân rẻ tiền không nhượng quyền. Thái có một ít hđ nhượng quyền, giá tương đương giá cây vườn tạo giống nhưng ưu điểm là phù hợp tiểu vùng khí hậu cũng như tiết kiệm chi phí vận chuyển và giảm rủi ro vận chuyển do thời gian ngắn. Trung Cuốc 100% chưa có nhà vườn nào ký được hđ nhượng quyền phân phối vì câu chuyện bản cuyền của ông TQ ko ai tin.

Nguyên bản là từ do dân chơi việt tự đặt thì phải ạ :D

Vp3

Xe tải

hungtt

[Tịch thu bằng lái]

tinhladayoan

Xe máy

Ít khi người ta nhân giống hồng bằng cách gieo hặt hoặc chiết giâm cành vì chỉ trừ 1 số loại còn lại đa phần cây nhân giống kiểu này sức sống yếu, kháng sâu bệnh kém.
Phuơng pháp nhân giống phổ biến là ghép cây hồng cần nhân giống với hồng bản địa có sức sống tốt ( như cây tầm xuân chẳng hạn).
Còn gieo hạt thì thường người ta dành để lại tạo tìm giống hồng mới thôi ( rồi sau đó cũng đem ghép).

huongdo03

Xe tăng
Hnay em mua được 1 cây masora rose, em bán hàng nói nó có thể leo ban công được mà em search nó chỉ là cây bụi thôi. Ở đây có cụ nào trồng loại này rồi cho em xin tý kinh nghiệm.

Roses

Xe điện
E thích hoa hồng mà ban công thì nhỏ, trồng thì ko chăm đc là toi hết cả hoa :(