[Funland] Nhờ tư vấn thiết kế xây dựng nghĩa trang gia đình

PDM_80

Xe hơi

Nhà em thì xây bể tròn, đường kính lọt lòng tầm >1.1m, đặt vừa được quách loại lớn nhất.
Ưu điểm là bên dưới, cụ nào cần quay hướng nào thì sẽ quay được thoải mái, mà bên trên nắp mộ vẫn thống nhất theo tổng thể của cả khu. Nhược điểm là tốn đất, tốn nguyên vật liệu hơn xây vuông từ gấp đôi đến gấp ba lần.
Cám ơn Cụ đã chia sẻ.
Cụ có bản vẽ ko inbox cho em xin ạ.

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Cám ơn Cụ đã chia sẻ.
Cụ có bản vẽ ko inbox cho em xin ạ.
Bản vẽ thì em có, nhưng thực tế xây thì khác bản vẽ cụ ạ, vì nhiều lý do khách quan, phường xã, người dân xung quanh . . . nên phải tùy cơ ứng biến. Bố em thoát ly khỏi quê đi bộ đội, không sống ở làng, nên khi cuối đời về quê an nghỉ, cũng phải lựa lựa thì mới xong được việc. Quê em thì ngay nách Hà Nội, nên phức tạp hơn chút.

nhanchauchau

Xe tăng
Tốt nhất là đơn giản nhất có thể. Còn về chuyện mời thầy cúng. Cái này nếu gia đình kinh tế non là mệt phết đấy. Mà vẽ ra đủ thứ thủ tục cho đến tuần tứ cửu ( 49 ngày) . Về chuyện các ông thầy này thì em có rất nhiều các câu chuyện thực tế , mắt thấy tai nghe hầu các cụ .
H em thấy các thầy toàn dọa trùng tang, bày ra cúng bái lắm thế.
Nhà càng có đk càng cúng lắm.
Ở quê lại lắm người rỗi hơi rảnh mồm, nên nhiều nhà vì sợ điều tiếng nên cứ phải theo.

Xechaybangcom

Xe điện
Haiz, nhà em bác cả cũng xây ở quê rồi, nhưng lại chỉ được hơn chục ngôi. Thôi thì em lại nhường các bác bên trên, nhà em lại lướt ra chỗ khác vậy :(

PDM_80

Xe hơi
Bản vẽ thì em có, nhưng thực tế xây thì khác bản vẽ cụ ạ, vì nhiều lý do khách quan, phường xã, người dân xung quanh . . . nên phải tùy cơ ứng biến. Bố em thoát ly khỏi quê đi bộ đội, không sống ở làng, nên khi cuối đời về quê an nghỉ, cũng phải lựa lựa thì mới xong được việc. Quê em thì ngay nách Hà Nội, nên phức tạp hơn chút.
Vâng cụ, nói chung là bản vẽ sẽ là cái ban đầu làm căn cứ thực hiện.

QMintech

Xe tăng
Cái Cụ nên tính kĩ, nhà em trước xây riêng mấy mộ vào một khu. Vừa rồi vào đất qui hoạch đô thị phải chuyển hết.

New car 2023

Xe container
Em có chuẩn bị cho các cụ nhà em 1 mảnh đất gần 100 m2 ở cánh đồng tại quê nội. Giờ các cụ cũng lên gần 80 rồi, sức khỏe suy giảm, nên em cũng tính chuyện xây cái nghĩa trang gia đình, phân lô sẵn cho các cụ (hehe) và cả phần của vc em nữa, để khi có việc đỡ cập rập, các cụ cũng thêm phần yên tâm và cũng vừa là để con cháu em về sau đỡ phải lo.

Món này em hỏi ít người biết nên lên đây nhờ cụ mợ nào có kinh nghiệm trải qua rồi thì tư vấn hộ em: thiết kế, thi công, các vẫn đề cần lưu ý.

Rượu e rót sẵn, kính nhờ các cụ mợ chỉ bảo ạ.
Tốt nhất, bác lên Công viên Vĩnh Hằng, tham khảo họ làm ở đó như thế nào.
Vĩnh Hằng là phân khúc vừa vừa => có thể copy & paste ý tưởng của họ; còn lên cỡ Lạc Hồng Viên thì 100sqm của bác lại hơi bé.

Ông già tôi đang nằm ở Vĩnh Hằng, có thêm dự trữ của bà già ở đó.
Diện tích 14sqm thôi, và thừa đủ cho 2 cụ.

caisua

Xe lăn
100m v quê em làm nghĩa trang phải được tầm 20 ngôi mộ.
cái này cũng tuỳ quan niệm và điều kiện của mỗi người thôi, như nhà em thì đơn giản, xây sẵn mộ bằng Xi măng cát Gạch đỏ, ngày trước thì ốp ngoài bằng Đá ốp, giờ thì lại dùng Sơn ngoài trời. Cũng tự mình thấy hợp lý với xung quanh làng xóm thôi. Chả có thiết kế gì cả.
Mảnh 100m nhà em trên Vĩnh Hằng đã làm 24 ngôi, chia thành 12 ô, mỗi ô 1 cặp, còn lại lát gạch làm đường đi xung quanh

sogoku_349

Xe máy
Cái này thì gọi là xây sinh phần. Theo em, cụ nên mời thầy chọn hướng cho khu mộ trc (nếu cụ có quan tâm tới phongthủy âm trạch), sau đó mới lên thiết kế và tuân thủ các quy tắc về hàng lối thứ tự (vd: nam bên trái, nữ bên phải...) và chọn thời điểm xd và tiến hành thi công.

caisua

Xe lăn
Kích thước lô đất nhà cụ thế nào vậy? Lô nhà e 5,5mx18m chưa biết bố trí như nào
Lô nhà em cũng gần vuông, hàng ngang 6 ô, hàng dọc 3 ô, phía trên để tương đương 1 hàng ngang cho cây hương, bàn xếp đồ, nơi đốt mã và trồng 2 cây đại

duytrong

Xe lăn
Mảnh 100m nhà em trên Vĩnh Hằng đã làm 24 ngôi, chia thành 12 ô, mỗi ô 1 cặp, còn lại lát gạch làm đường đi xung quanh
Vâng như thế cũng là đẹp đẽ, ấm cúng cho các Cụ, vả lại còn tiết kiệm Đất đai nữa cụ ạ.

bomong

Xe điện
Tương lai của cả cái nước VN thân yêu này thịnh hay suy chả phụ thuộc vào chuyện mồ mã, mai táng, chôn cất, cúng kiếng ... của từng gđ dòng họ....

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
pc khu mộ (1) - Copy.jpg
pc khu mộ (5).jpg

Các cụ góp ý giúp em về phương án nghĩa trang gia đình như này có được không.
Ý tưởng là chia làm 3 cấp, cấp cao nhất là ông bà, cấp thứ 2 là các con, cấp thấp nhất là các cháu.
Mảnh đất nếu vuông thì trông sẽ đẹp mắt hơn, thực tế thì đất không được vuông. Bố trí theo hình tròn là để có tính quy tụ và có một phần phong thủy ẩn trong đó.

trungunimor

Xe buýt
Cccm nào có ảnh mộ tròn đẹp up lên cho tôi học tập.Tôi muốn tu tạo 1 ngôi mộ trước xây hình tròn song thấy bí quá.Tks.

Ca phê thôi

Xe tăng
Món này cần sự tìm hiểu kỹ và làm rất cẩn thận, vì nó liên quan đến phần âm, mà các Cụ thường hay nói âm phù trợ. Em cũng đang rất quan tâm đến vấn đề này vì sắp tới gia đình em và mọi người trong họ đang muốn tu sửa nghĩa trang dòng họ, nên có Cụ nào am hiểu kỹ vấn đề này nhất là về âm phần thì tư vấn dùm ạ. Em xin rót rượu đợi sẵn để mời
Em cũng đã mua 1 miếng (150m2) trong khu NT của quê em (bố mẹ em thoát ly từ 60năm trước). Định làm luôn (như các cụ trên) nhưng thấy nói là có việc cụ thể đến đâu thì làm đến đấy, không được đào trước để chờ. Vì liên quan đến phần âm nên phải rất cẩn thận, không kiểu thích làm gì thì làm (có kiêng có lành).