[Funland] Nhờ tư vấn thiết kế xây dựng nghĩa trang gia đình

Marble Trans

Xe tăng
Em biết nhiều người xung quanh em, có tiền, đã chuẩn bị hết như này cho phụ huynh và cho mình rồi, dù họ mới loanh quanh 50 tuổi.
Khu nhà em cũng vậy, mới 50 tuổi nhiều nhà đã chuẩn bị mộ phần cho sau này rồi. Nhà nào điều kiện thì mua ở công viên vĩnh hằng quanh Hà Nội.

Vomoicuoi

Xe tăng
Cát bụi lại trở về cát bụi. Quê em cũng vẫn mạnh ai nấy xây. Trong nghĩa địa mấy năm trước có cái lăng xây cao vọt lên, làm mái che kín như cái nhà mồ, cao khoảng 1,5 tầng nhà. Nói thật nhiều người đi qua không thấy bề thế mà chỉ có cảm giác sợ sợ. Đợt rồi em về qua thấy đập bỏ rồi.
Tốt nhất là đơn giản nhất có thể. Còn về chuyện mời thầy cúng. Cái này nếu gia đình kinh tế non là mệt phết đấy. Mà vẽ ra đủ thứ thủ tục cho đến tuần tứ cửu ( 49 ngày) . Về chuyện các ông thầy này thì em có rất nhiều các câu chuyện thực tế , mắt thấy tai nghe hầu các cụ .

Đất hẹp nên xác định chỉ chôn tro cốt (thiêu hoặc sau khi cải táng). Chỗ quê em họ bán hộp bê tông đúc sẵn, đào hố rồi thả xuống, nhanh gọn hơn xây, chi phí nhỉnh hơn chút, nhưng không bị phụ thuộc thời tiết hoặc thợ…
Giờ thiêu là văn minh mà đỡ tốn đất cụ ạ.
Hộp bê tông cũng ưu việt đấy, nhưng phải đầm nền kỹ để chống lún về sau. Để em nghiên cứu thêm. Cảm ơn cụ!
Có phải Lèn 2 vai không cụ?
Dạ không phải cụ ạ. Quê em cách HN 100km thôi.

Marble Trans

Xe tăng
Giờ thiêu là văn minh mà đỡ tốn đất cụ ạ.
Hộp bê tông cũng ưu việt đấy, nhưng phải đầm nền kỹ để chống lún về sau. Để em nghiên cứu thêm. Cảm ơn cụ!

Dạ không phải cụ ạ. Quê em cách HN 100km thôi.
Khu mộ phần dòng họ, họ hàng nhà cụ có địa thế đẹp quá.

Ếch

Xe tăng
Cụ chụp ảnh và cho e xin chiều dài, chiều rộng e tư vấn ạ
Cụ cho em kích thước, hướng đất em tư véo cho xem có hợp ý cụ không.
Em ko có sẵn ảnh, miếng nhà e là 8m x 12m đã xây tường bao, khu này cánh đồng, gò đống dày đặc mộ và ko có qui hoạch j cả. Hướng thì em xem rồi, sẽ xây theo chiều dọc khu đất ạ. Dự định em muốn làm trên cùng 1 ban thờ thần linh (có mái) , sau đó là hai hàng mộ, mỗi hàng 4 ngôi, làm sẵn hố đặt tiểu cốt (đã thiêu), trên úp nắp đá. Chất liệu chính sẽ là ốp đá toàn bộ, sân lát gạch. Phần còn lại làm sân, trồng cây, e thích có 2 cây to bóng mát ở cuối sân. Cửa ra vào ở cuối cùng, có bình phong che ngang.

Giờ em muốn xem liệu với kích thước mảnh đất như thế thì dự kiến của em có phù hợp ko? kích cỡ các mộ, hố là bao nhiêu, đường đi giữa là bao nhiêu thì hợp lý ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Duc Ta

Xe tải
Em cũng mua đc mảnh ruộng bên cạnh, cạp rộng khuôn viên nhà em ra vuông vắn được tổng gần 200m2. Đã đổ đất màu vào bằng phẳng, view ra ruộng và núi.

Năm tới em cũng triển khai làm. Để chỗ trồng mấy cây hoa đại, mẫu đơn...
Phân chia các dãy, kích thước tương tự như nghĩa trang liệt sỹ. Hàng trên cùng ông bà nằm rồi, bên cạnh là các mộ ướt (hung táng) của ông bác cả, ông ấy sợ thiêu.

Còn lại các dãy dưới chia đều thành các mộ khô (thiêu) thẳng hàng nhau.

Em sẽ cho đào thành bể, sâu khoảng 1m, sau đó xây tường gạch 30cm tạo thành đế móng cho từng ô. Xây xong lấp đất vào để sẵn. Khi có việc chỉ xây 1 buổi sáng là xong một mộ.

Em tính xây cả mấy chục ngôi lên, mai kia chỉ việc đặt hũ tro cốt xuống, nhưng Xã nói làm thế chưa phù hợp với quy định. Nên năm tới em cũng chỉ xây phần móng để sẵn.
ảnh này như kiểu ở Yên Mô Ninh Bình

vnhn

Xe tăng
Của nhà em đây, ở công viên Vĩnh Hằng, rộng khoảng 300m. Xây từ thời ông cụ nhà em còn sống, còn nếu bây giờ cho em làm lại thì em sẽ không làm như thế này. Cụ nên thuê 1 kiến trúc sư thiết kế cho nó đúng bài.

Thắng Formosa

Xe tăng
Thân xác này chỉ là cõi tạm, khi mất đi thì ta lại vào vòng luân hồi chuyển kiếp. Tốt nhất sau khi mất thì hỏa thiêu vừa tiết kiệm, vừa bảo vệ môi trường.

Marble Trans

Xe tăng
Thân xác này chỉ là cõi tạm, khi mất đi thì ta lại vào vòng luân hồi chuyển kiếp. Tốt nhất sau khi mất thì hỏa thiêu vừa tiết kiệm, vừa bảo vệ môi trường.
Nhiều người khi mất rồi vẫn sợ hỏa thiêu, dặn người nhà địa táng cụ à.

Ếch

Xe tăng
To và lãng phí đất!
Trăm mét đất ở phố thì to, ngoài cánh đồng thì như cái móng tay. Chưa kể khu gò đống mồ mả nhiều đời, trồng cấy chả ăn thua gì, xã người ta mới cho làm.

Quan niệm to nhỏ, lãng phí, phô trương tùy người. Mình làm cái chỗ ấm cúng, quây quần, con cháu có chỗ đi về để nhớ quê cha đất tổ, có bóng mát, có không gian thoáng đãng để nói chuyện ông bà, không phải lội ruộng bì bõm đi thăm từng ngôi mộ, trên thì nắng vỡ đầu. Đó là cái tâm nguyện của em, tùy vào địa thế của đất quê nhà em. Anw cám ơn cụ đã cho ý kiến.

Thắng Formosa

Xe tăng
Nhiều người khi mất rồi vẫn sợ hỏa thiêu, dặn người nhà địa táng cụ à.
địa táng thì cũng giòi bọ, côn trùng đục khoét lúc nhúc cả lên mà thôi.
Văn minh nhất vẫn là hỏa táng

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com

Nhà em thì xây bể tròn, đường kính lọt lòng tầm >1.1m, đặt vừa được quách loại lớn nhất.
Ưu điểm là bên dưới, cụ nào cần quay hướng nào thì sẽ quay được thoải mái, mà bên trên nắp mộ vẫn thống nhất theo tổng thể của cả khu. Nhược điểm là tốn đất, tốn nguyên vật liệu hơn xây vuông từ gấp đôi đến gấp ba lần.

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com
Trăm mét đất ở phố thì to, ngoài cánh đồng thì như cái móng tay. Chưa kể khu gò đống mồ mả nhiều đời, trồng cấy chả ăn thua gì, xã người ta mới cho làm.

Quan niệm to nhỏ, lãng phí, phô trương tùy người. Mình làm cái chỗ ấm cúng, quây quần, con cháu có chỗ đi về để nhớ quê cha đất tổ, có bóng mát, có không gian thoáng đãng để nói chuyện ông bà, không phải lội ruộng bì bõm đi thăm từng ngôi mộ, trên thì nắng vỡ đầu. Đó là cái tâm nguyện của em, tùy vào địa thế của đất quê nhà em. Anw cám ơn cụ đã cho ý kiến.
Mộ các cụ nhà em khá nhiều, trải dài mười mấy đời, nên việc các ngôi mộ gần nhau, dễ chăm sóc, dễ thăm nom là rất quan trọng. Nhất là nếu coi việc duy trì truyền thống thăm mộ các cụ cho những thế hệ sau này, thì việc tiện lợi là yếu tố không thể coi nhẹ.

cuhaifus

Xe container
Em ko có sẵn ảnh, miếng nhà e là 8m x 12m đã xây tường bao, khu này cánh đồng, gò đống dày đặc mộ và ko có qui hoạch j cả. Hướng thì em xem rồi, sẽ xây theo chiều dọc khu đất ạ. Dự định em muốn làm trên cùng 1 ban thờ thần linh (có mái) , sau đó là hai hàng mộ, mỗi hàng 4 ngôi, làm sẵn hố đặt tiểu cốt (đã thiêu), trên úp nắp đá. Chất liệu chính sẽ là ốp đá toàn bộ, sân lát gạch. Phần còn lại làm sân, trồng cây, e thích có 2 cây to bóng mát ở cuối sân. Cửa ra vào ở cuối cùng, có bình phong che ngang.

Giờ em muốn xem liệu với kích thước mảnh đất như thế thì dự kiến của em có phù hợp ko? kích cỡ các mộ, hố là bao nhiêu, đường đi giữa là bao nhiêu thì hợp lý ạ?
ngang 8 làm 2 hàng đôi lối đi giữa thoải mái cụ ơi, khu nhà em ngang 4 thì làm hàng 2 lối đi giữa to vật luôn, cây cối mát lịm, làm bộ ghế đá để gốc cây đại lên thắp hương xong ngồi đấy nhậu luôn được

XPQ

Xe cút kít
Món này cụ lưu ý kỹ phần đất là phải nằm trong nghĩa trang hoặc quy hoạch làm nghĩa trang, không về sau di rời rất là mệt. Còn lại cụ cứ xây tường bao, rồi vẽ ô chờ theo cây gia phả là được.
Chỗ em đất rộng nên xây cái miếu thần linh ở vị trí thích hợp trong khu đất, rồi chia cao thấp, trái phải theo cây gia phả thôi. vc em cũng được vị trí gần dưới cùng.

Chuẩn ạ!
Bây giờ hàng xã hàng huyện chưa có thời giờ cũng như chưa bị thúc ép nhưng chục năm nữa quy hoạch và quản lý đất đai đi vào quy củ rất dễ dẫn đến các khu chôn cất tự phát phải di dời. Mọi giao dịch trên đất ruộng hiện giờ hàng xã hàng huyện cũng chỉ nước đôi mắt nhắm mắt mở, khi trung ương sờ đến phần lý là người dân chả dựa vào đâu.

xedieu

Xe cút kít
Việc rất nên làm! Trù tính trước là nên làm, có quy hoạch lại càng nên.

Cụ chủ nên lưu tâm về tính chất của khu mộ (tuỳ hình thế thửa đất mà cố gắng chuẩn chỉ càng nhiều càng tốt): Tính đối xứng, trục chính, tiền - hậu, bình phong, cây hương, tả - hữu, cảnh quan… cho đến yêu cầu về bền vững, móng, tường bao. Một số vùng kiêng không cho sắt thép xuống nên cần xử lý khéo để vẫn đảm bảo bền chắc.

duytrong

Xe lăn
Quê e ngay vùng chiêm trũng Hà Nam đây thôi, e mua được phần đất gần với mộ các cụ nhiều đời nên muốn làm cho quây quần.

E đang tính đủ cho đời bố mẹ, bác ruột và đời em. Còn đâu để làm sân, trồng cây. Em tính cũng làm đơn giản thôi, ốp đá cho được lâu dài, không cầu kỳ quá.
Ốp Đá thì được chứ ốp Gạch men là nứt hỏng hết cụ ạ. Giờ đa số Sơn tốt, vài năm sau lại thay mới con cháu mới có việc và lý do để hai ba Rô…

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nhà em lại mua chỗ cho cả nhà mới vui :))))))))

trungunimor

Xe buýt
Cccm có hình mộ nào đẹp up lên cho mọi người ngắm với. Tôi cũng đang quan tâm.Tks.