Nhờ tư vấn thiết kế lại căn hộ chung cư

ntdat84

Xe đạp
Chào cccm.
Em có căn hộ chung cư 72m sắp nhận bàn giao mà thấy nó thiết kế dở quá nên em post cái mặt bằng lên đây nhờ các cụ có nhiều kinh nghiệm, nhiều ý tưởng góp ý giúp e để e sửa lại cho bớt xấu.
E xin cảm ơn các cụ trước.
Đây là mặt bằng nhà em.

Stark88

Xe buýt
cụ đưa hẳn file cad lên đây e tư vấn cho

Red2010

Xe điện
Cụ cần gói TK - Thi công thì ới em nhé!

piccolo

Xe buýt
Em cũng có nhu cầu giống cụ chủ, cụ chủ đã làm cho em xin tý kinh nghiệm

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Chủ thớt xem căn tương tự em đã điều chỉnh hoán đổi vị trí bếp với sofa tiếp khách. Cụ xem có muốn đổi chỗ 2 công năng đó cho nhau ko? Cái góc nhỏ nhỏ phía trên sát cửa ra vào của cụ là logia giặt đồ ạ? Nếu thay cái logia nhỏ này bằng 1 vệ sinh thì tốt. Khu vệ sinh phía bên kia có thể thu gọn lại để tăng diện tích cho phòng ngủ lớn. (cụ nhìn p/a e đưa). Cửa logia của phòng ngủ chính cũng có thể mở thêm để tiện tiếp cận từ không gian khách-bếp.
Căn của cụ chỉ có 1 mặt thoáng, gần như ko có phương án tốt hơn đâu ạ chỉ chỉnh sửa chút xíu cho phù hợp hơn thôi.

Chỉnh sửa cuối:

dungnhdesign

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Chào cccm.
Em có căn hộ chung cư 72m sắp nhận bàn giao mà thấy nó thiết kế dở quá nên em post cái mặt bằng lên đây nhờ các cụ có nhiều kinh nghiệm, nhiều ý tưởng góp ý giúp e để e sửa lại cho bớt xấu.
Nếu tiện thì cụ gửi em bản cad vào mail này em tư vấn cho cụ: ngdung.design@gmail.com

tuanarch87

Xe máy
Website
tgadecor.vn
Căn này của cụ nhỏ xinh bố trí công năng thế trông cũng có phạm gì đâu mà xấu. Quan trọng là hình thức đồ đạc màu sắc ánh sáng ra sao thôi chứ cái mặt bằng thì đâu có thể truyền tải hết được cái đẹp !
Chúc cụ sớm có nhà ưng.

HanoiCorner

Xe tải
Chủ thớt xem căn tương tự em đã điều chỉnh hoán đổi vị trí bếp với sofa tiếp khách. Cụ xem có muốn đổi chỗ 2 công năng đó cho nhau ko? Cái góc nhỏ nhỏ phía trên sát cửa ra vào của cụ là logia giặt đồ ạ? Nếu thay cái logia nhỏ này bằng 1 vệ sinh thì tốt. Khu vệ sinh phía bên kia có thể thu gọn lại để tăng diện tích cho phòng ngủ lớn. (cụ nhìn p/a e đưa). Cửa logia của phòng ngủ chính cũng có thể mở thêm để tiện tiếp cận từ không gian khách-bếp.
Căn của cụ chỉ có 1 mặt thoáng, gần như ko có phương án tốt hơn đâu ạ chỉ chỉnh sửa chút xíu cho phù hợp hơn thôi.

Vệ sinh chỗ của chính cụ làm thế nào mà có được ống xả toilet thế kia? Đục trần nhà dưới ra hả cụ?

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Vệ sinh chỗ của chính cụ làm thế nào mà có được ống xả toilet thế kia? Đục trần nhà dưới ra hả cụ?
Cụ đọc kỹ hộ em. P/a đấy là của nhà khác e đưa lên tham khảo thôi chứ ko phải nhà của cụ thớt.
Nếu cụ thớt muốn cải tạo cái logia thành vệ sinh thì đương nhiên phải ktra khu đấy trong hộp kỹ thuật có ống thoát xí ko rồi. (dự là ko có)

vhy107

Xe buýt
Cụ đọc kỹ hộ em. P/a đấy là của nhà khác e đưa lên tham khảo thôi chứ ko phải nhà của cụ thớt.
Nếu cụ thớt muốn cải tạo cái logia thành vệ sinh thì đương nhiên phải ktra khu đấy trong hộp kỹ thuật có ống thoát xí ko rồi. (dự là ko có)
Chào cụ! Sắp tới xây lại nhà ở quê nhờ cụ tư vấn chút ạ, diện tích nhà cỡ 110m. kích thước như hình ạ, mặt tiền 7m3, sâu 12m, sâu 12m, phần lồi ra phía sau nhà là 4.7x4m ạ
đây là mặt bằng gác lửng, trần gác lửng cao 2.9m nữa ạ, như vậy phần thông tầng cao 6.2m với không gian như vậy có cao quá không cụ? Kts góp ý là cao quá nhìn bị ngợp, phần này sau này làm gian trưng bày hàng hoá ạ
Do đặc thù nên bắt buộc phải làm gác lửng cụ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Chào cụ! Sắp tới xây lại nhà ở quê nhờ cụ tư vấn chút ạ, diện tích nhà cỡ 110m. kích thước như hình ạ, mặt tiền 7m3, sâu 12m, sâu 12m, phần lồi ra phía sau nhà là 4.7x4m ạ
đây là mặt bằng gác lửng, trần gác lửng cao 2.9m nữa ạ, như vậy phần thông tầng cao 6.2m với không gian như vậy có cao quá không cụ? Kts góp ý là cao quá nhìn bị ngợp, phần này sau này làm gian trưng bày hàng hoá ạ
Do đặc thù nên bắt buộc phải làm gác lửng cụ

Không gian của cụ không phải là rộng nên trần cao đến 6,2m thì đúng là cao quá. Trừ khi cụ làm kiểu tân cổ điển nhấn nhá cho cái trần + làm con đèn chùm pha lê vài trăm củ đường kính 2m treo xuống 2-3m như mấy khách sạn trên phố thì ok. Còn nếu cụ chỉ làm thông tầng như bình thường thì sẽ là cao quá.
Gian trưng bày hàng hóa này của cụ em cũng ko hiểu cụ bày bán cột điện hay gì mà phải cao thế ạ :D
Để hài hòa nhu cầu của cụ có 2 cách sau :
1. Rút tầng 1 xuống 2,5m và tầng lửng (tiếp khách) 2,7m. Tổng chiều cao là 5,2m = chiều cao gian ngoài là vừa phải.
2. Chuyển phương án lệch tầng. Tầng 1 bên ngoài cao 5,2m, bên trong cao 3m. Các tầng trên trần bố trí lệch tương tự.
PS : Lướt cột cụ bố trí dầy quá => xấu. Nếu cụ cần pm em em có phương án sàn phẳng vượt nhịp luôn cho cụ 7,3m chiều ngang nhà mà ko bị dầm đỡ to đùng bên dưới sàn nên tiết kiệm được chiều cao thông thủy. Chi phí tương đương sàn truyền thống với cùng độ vượt nhịp.

ntdat84

Xe đạp

Cảm ơn cụ đã tư vấn em.

ntdat84

Xe đạp
cụ đã có ý tương hay phong cách như thế nào chưa?=))
Ý tưởng thì chưa rõ ràng, vì e ko phải dân trong ngành chỉ là nhìn thấy căn hộ của e thấy nó chưa hợp lý nên muốn thay đổi thôi ạ.
Còn về phong cách của e thì đơn giản, thực dụng và hiện đại thôi cụ ạ.

ntdat84

Xe đạp
Căn này của cụ nhỏ xinh bố trí công năng thế trông cũng có phạm gì đâu mà xấu. Quan trọng là hình thức đồ đạc màu sắc ánh sáng ra sao thôi chứ cái mặt bằng thì đâu có thể truyền tải hết được cái đẹp !
Chúc cụ sớm có nhà ưng.
Cảm ơn cụ.