[Funland] Nhờ tư vấn sang tên nhà đất

Xebuythn

Xe tải
Cụ nói vui nhỉ, bán hay cho thì cũng cần bằng ấy cái giấy, chứ không có bán thế nào? Bán thì mất 2% thuế thu nhập, cho thì miễn phí hoặc vài đồng tượng trưng thôi.
Vâng. Cháu gà. Chỉ nghĩ làm sao cho nhanh tiền về tk. Còn cứ luẩn quẩn chờ đợi thì ....

Taihoatu

Xe lăn
Lý do cụ bảo bận bịu ko có thời gian sang tên nó ko đúng, nên ko biết tư vấn thế nào.
Giấy tờ đầy đủ hết hơn một giờ ở phòng công chứng và buổi sáng ở phòng đăng ký đất đai. Bận gì mà ko bỏ ra đc bằng ấy thời gian

Pixel3XL

Xe tải
ĐKKH lại ko giải quyết vấn đề cụ ạ .
Cái cần nhất chính là xác nhận tình trạng hôn nhân từ lúc 18-20 tuổi cho đến lúc kết hôn cơ .Từ lúc đó đến lúc kết hôn là chưa kh lần nào , để xác định tài sản chung riêng ..v..v...rồi mới chia chác cho con cái nhưng ai ..v..v...
e đi công chứng mấy trường hợp, các cụ có tuổi chỉ cần hộ khẩu, ng nhận thì đủ giấy tờ thôi. công chứng chỗ cụ lằng nhằng thế. giờ cái này e thấy bên sở tư pháp, hoặc tư pháp hộ tịch ở phường nó xác nhận lại. chắc dí cho nó ít cho nhanh
còn đối với người nhận, trc chỉ cần 1 vợ hoặc chồng ký mua, sau hay mọc ra kiểu người dân hiểu nhầm chỉ ông đứng tên mới có quyền sở hữu, sở tư pháp chỗ e nó ra hẳn công văn ng mua cả chồng và vợ cùng ký

Tony_Le

Xe container
e đi công chứng mấy trường hợp, các cụ có tuổi chỉ cần hộ khẩu, ng nhận thì đủ giấy tờ thôi. công chứng chỗ cụ lằng nhằng thế. giờ cái này e thấy bên sở tư pháp, hoặc tư pháp hộ tịch ở phường nó xác nhận lại. chắc dí cho nó ít cho nhanh
còn đối với người nhận, trc chỉ cần 1 vợ hoặc chồng ký mua, sau hay mọc ra kiểu người dân hiểu nhầm chỉ ông đứng tên mới có quyền sở hữu, sở tư pháp chỗ e nó ra hẳn công văn ng mua cả chồng và vợ cùng ký
Có nội tình gì uẩn khúc không nói hết thôi chứ công chứng nó ký giấy ăn tiền, đúng luật là chúng làm hết.

Vụ mua cần 2 người ký ở công chứng chả cần thiết, lúc làm sổ hồng mới yêu cầu nộp hồ sơ người còn lại (nếu có). Sở Tư pháp chỗ cụ ra văn bản vậy hành dân chứ chả giúp dân gì cả.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cái này là tài sản cho tặng sẽ không bị nộp thuế nên cần xác nhận mối quan hệ , tránh lách luật trốn thuế đó ạ . Với lại sổ đỏ ông bà nhạc mẫu em nó lại ghi cấp cho hộ gia đình nên lại cần cả hộ ký tá cơ , chứ ko phải cấp cho mỗi mình ông bà . Rõ mệt

Tony_Le

Xe container
Cái này là tài sản cho tặng sẽ không bị nộp thuế nên cần xác nhận mối quan hệ , tránh lách luật trốn thuế đó ạ . Với lại sổ đỏ ông bà nhạc mẫu em nó lại ghi cấp cho hộ gia đình nên lại cần cả hộ ký tá cơ , chứ ko phải cấp cho mỗi mình ông bà . Rõ mệt
Cụ nói luôn ra thế này có phải nhanh không. Rõ ràng tài sản bây giờ được định đoạt bởi nhiều người chứ không phải mỗi ông bà nhạc nên các cụ muốn họ tặng cũng chưa làm được ngay. Vướng không phải chỗ giấy tờ cụ kể trên kia mà là quan hệ gia đình. Vụ việc phức tạp cần các Luật sư chuyên ngành. Over !

Pixel3XL

Xe tải
Có nội tình gì uẩn khúc không nói hết thôi chứ công chứng nó ký giấy ăn tiền, đúng luật là chúng làm hết.

Vụ mua cần 2 người ký ở công chứng chả cần thiết, lúc làm sổ hồng mới yêu cầu nộp hồ sơ người còn lại (nếu có). Sở Tư pháp chỗ cụ ra văn bản vậy hành dân chứ chả giúp dân gì cả.
lần đầu e đi công chứng vụ đó e bảo mấy ông có văn bản j ko, tôi làm bao nhiêu cái công chứng có thấy yêu cầu kiểu này đâu, đến lúc bán nó mới cần chứ, vì cái kia nó có luật liên quan đến tài sản sau hôn nhân rồi, nó mới lòi ra cái ý sở tư pháp có công văn. hành nhau

Pixel3XL

Xe tải
vụ hộ gia đình thì đúng là "hộ" tại thời điểm sổ đỏ đc lập thì có những ai thì ký tuốt, còn vụ chứng minh mối quan hệ thì có giấy khai sinh rồi mà. e thấy cái vụ đăng ký kết hôn của ông bà thì mấy ông công chứng kiểu hành nhau. giờ sang tên sổ đỏ e thấy cần mỗi cái công chứng + 2 bản foto sổ + giấy đề nghị, cơ bản vậy là xong. bên VP đăng ký đất đai nó mặc nhiên việc xác minh là chỗ ông công chứng, mấy ông công chứng NN lắm lúc cũng lắm vẹo lắm cơ

Pixel3XL

Xe tải
Cụ nói luôn ra thế này có phải nhanh không. Rõ ràng tài sản bây giờ được định đoạt bởi nhiều người chứ không phải mỗi ông bà nhạc nên các cụ muốn họ tặng cũng chưa làm được ngay. Vướng không phải chỗ giấy tờ cụ kể trên kia mà là quan hệ gia đình. Vụ việc phức tạp cần các Luật sư chuyên ngành. Over !
sổ cũ đa số ghi là "hộ ông..." cụ nhỉ, nhiều trường hợp ng ký đông ra phết :D

Tony_Le

Xe container
lần đầu e đi công chứng vụ đó e bảo mấy ông có văn bản j ko, tôi làm bao nhiêu cái công chứng có thấy yêu cầu kiểu này đâu, đến lúc bán nó mới cần chứ, vì cái kia nó có luật liên quan đến tài sản sau hôn nhân rồi, nó mới lòi ra cái ý sở tư pháp có công văn. hành nhau
Cụ ở tỉnh nào ạ? Ở TP. HCM đi mua ký công chứng vẫn chỉ cần 1 người ký, nộp hồ sơ làm sổ thì cần của cả hai vợ chồng, nếu đứng tên 1 người trên sổ thì cần giấy từ chối tài sản của người kia hoặc giấy xác nhận độc thân là xong.

Tony_Le

Xe container
sổ cũ đa số ghi là "hộ ông..." cụ nhỉ, nhiều trường hợp ng ký đông ra phết :D
Sổ cũ ghi “hộ ông.....” nó cũng có ý nghĩa cả đấy cụ ạ, lúc đó đất “cấp” cho cả cái “hộ“ đấy chứ không riêng ai, vậy nên ai trong hộ cũng có quyền.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Giấy khai sinh của ông bà không cần, có giấy khai sinh của con là xác định được quan hệ huyết thống rồi.

Nếu ông bà nhiều tuổi thì đăng ký kết hôn cũng không cần, giấy khai sinh của vợ cụ là giấy đăng ký kết hôn của các cụ (Luật hôn nhân và gia đình). Ngày xưa lấy đâu ra đăng ký kết hôn.

Bố mẹ cho con, chả liên quan gì đến hôn nhân của con cả.

Bây giờ không làm, sau này cũng khó vậy thôi. Bố mẹ em chỉ cần Hộ khẩu và chứng minh thư là cho tặng em trai em nhà được rồi, mới làm xong năm 2019. Người thật việc thật, nhà em còn chả mất đồng nào cho luật sư mà chỉ ra phòng công chứng thôi, họ hướng dẫn hết từ A đến Á. Em khẳng định lại bố mẹ em chỉ có chứng minh, hộ khẩu là hết.

Cụ chưa làm nên nghĩ thế hoặc nghe ai đấy doạ chứ thực tế quá đơn giản, đơn giản hơn cả mua bán nhà thông thường.
Bên công chứng bảo thế nào thì em làm thế đấy đó chứ .Em nhờ 1 cụ công chứng trên này mà .

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
tài sản hiện giờ thực tế được định đoạt chỉ duy nhất ông nhạc thôi ạ . tất cả đều đồng ý hết , miễn sao công chứng được là được . Mà hỏi công chứng thì lại cần cả đống giấy tờ .

candy_nguyen

Xe máy
Cụ nhờ 1 vp luật có kinh nghiệm tư vấn cho, họ sẽ gần như lo hết thủ tục giấy tờ cho mình. Vì nhà em xưa cũng loay hoay vụ sang tên này mà thiếu mấy loại giấy tờ, hỏi cả phường cả phòng công chứng mà ko giải quyết được, nhờ bên vp luật kia của anh bạn giới thiệu (bên này họ chuyên chạy thủ tục giấy tờ) thì họ làm hết cho mình (phí dịch vụ làm một lèo cho mấy nhà là hết 100tr, còn tự làm chắc ko đến 20tr nhưng căn bản là được việc là được :| ).

Còn lúc lập di chúc thì phải có chứng kiến của bên công chứng/luật sư...chứ còn chỉ có người trong nhà thì ko có giá trị pháp lý.

Tony_Le

Xe container
tài sản hiện giờ thực tế được định đoạt chỉ duy nhất ông nhạc thôi ạ . tất cả đều đồng ý hết , miễn sao công chứng được là được . Mà hỏi công chứng thì lại cần cả đống giấy tờ .
Bố mẹ em làm cho tặng chỉ cần duy nhất hộ khẩu và chứng minh thư, giấy khai sinh của con (em trai em) để chứng minh quan hệ huyết thống và cũng là thay cho giấy đăng ký kết hôn của bố mẹ em. Hết

Nhà cụ vướng gì em không biết nhưng thông tin cụ đưa không đủ, em đánh giá là do cụ không quan tâm nên không biết rõ. Cụ nói, mình ông nhạc quyết được thì việc này quá dễ (hỏi công chứng ra một đống giấy tờ) tức là ông nhạc không tự quyết được do hồ sơ phức tạp.