[Funland] Nhờ tư vấn sang tên nhà đất

agrimeco

Xe lăn
Em cũng cùng nhu cầu với cụ chủ , ông nhạc cũng muốn sang tên căn nhà nhỏ cho con nhưng động đến thủ tục thì oải quá nên thôi kệ xừ cứ để đó vậy.
Cho con thì cần xác nhận quan hệ con cái bằng giấy ks , sổ hk , xác nhận tình trạng hôn nhân của con lẫn của ông bà nhạc . Mà xác nhận hôn nhân ông bà thì ra phường lại đòi giấy kết hôn của ông bà - cái giấy này lấy đâu ra bây giờ , rồi giấy ks của ông bà
..v..v....
Ủa chứ ông bà nhạc nhà lão trước ko có giấy đkkh à? Nếu mất có thể làm thủ tục xin cấp lại mà?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Chả khó, bán đi chia tiền đều hơn nhiều. Chia 3 ông ba sổ khác nhau, chắc chắn có 2 ông hậm hực.
Nhà hương hỏa đâu dễ bán. Ở nông thôn, bán nhà ông bà để lại dễ bị coi là phản phúc.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ủa chứ ông bà nhạc nhà lão trước ko có giấy đkkh à? Nếu mất có thể làm thủ tục xin cấp lại mà?
Em cũng chả biết lúc trước có giấy hay không nhưng mệt , hỏi cái gì ông bà cũng lơ ngơ ấm ớ đến mệt . Bảo ra phường làm cho xong thủ tục thì ko đi cứ đòi con cái phải đi làm , trong khi mấy cái giấy tờ này nó đòi chính chủ phải làm .Chán quá em cũng mặc kê.
Vừa rồi làm cái cccd cũng đến nhục mới xong

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Bảo các cụ đi đăng kí kết hôn lại thôi, thủ tục nhanh và đơn giản mà cụ. Bố mẹ vk em sau mấy lần phải xin cái chứng thực là vk ck mà chỉ có tác dụng 6 tháng để thế chấp tài sản lấy vốn làm ăn, phường họ bảo hai ông bà đăng kí lại đi, không xác nhận cho ông bà nữa.
ĐKKH lại ko giải quyết vấn đề cụ ạ .
Cái cần nhất chính là xác nhận tình trạng hôn nhân từ lúc 18-20 tuổi cho đến lúc kết hôn cơ .Từ lúc đó đến lúc kết hôn là chưa kh lần nào , để xác định tài sản chung riêng ..v..v...rồi mới chia chác cho con cái nhưng ai ..v..v...

Tony_Le

Xe container
Em cũng cùng nhu cầu với cụ chủ , ông nhạc cũng muốn sang tên căn nhà nhỏ cho con nhưng động đến thủ tục thì oải quá nên thôi kệ xừ cứ để đó vậy.
Cho con thì cần xác nhận quan hệ con cái bằng giấy ks , sổ hk , xác nhận tình trạng hôn nhân của con lẫn của ông bà nhạc . Mà xác nhận hôn nhân ông bà thì ra phường lại đòi giấy kết hôn của ông bà - cái giấy này lấy đâu ra bây giờ , rồi giấy ks của ông bà
..v..v....
Giấy khai sinh của ông bà không cần, có giấy khai sinh của con là xác định được quan hệ huyết thống rồi.

Nếu ông bà nhiều tuổi thì đăng ký kết hôn cũng không cần, giấy khai sinh của vợ cụ là giấy đăng ký kết hôn của các cụ (Luật hôn nhân và gia đình). Ngày xưa lấy đâu ra đăng ký kết hôn.

Bố mẹ cho con, chả liên quan gì đến hôn nhân của con cả.

Bây giờ không làm, sau này cũng khó vậy thôi. Bố mẹ em chỉ cần Hộ khẩu và chứng minh thư là cho tặng em trai em nhà được rồi, mới làm xong năm 2019. Người thật việc thật, nhà em còn chả mất đồng nào cho luật sư mà chỉ ra phòng công chứng thôi, họ hướng dẫn hết từ A đến Á. Em khẳng định lại bố mẹ em chỉ có chứng minh, hộ khẩu là hết.

Cụ chưa làm nên nghĩ thế hoặc nghe ai đấy doạ chứ thực tế quá đơn giản, đơn giản hơn cả mua bán nhà thông thường.

3077

Xe container
Nghĩ cũng nản, kiếm mấy đồng tiền lẻ ngoài xã hội thì lúc nào cũng kêu bận bịu, di chúc tiền quyển thì không có thời gian nhận.
Sau này làm thủ tục nhà đất mới hiểu nó trần ai khoai củ như thế nào.
Không biết cân nhắc nặng nhẹ cũng mệt.
Đúng r, ai mua bán vài lần mới thấy. Sang tên mà chấm, phẩy sau cũng làm lại mướt mải ấy chứ, giờ đang thuận hoà k sao, sau những ng liên quan nó củ chuối thì mệt mỏi lắm

Tony_Le

Xe container
Nhà hương hỏa đâu dễ bán. Ở nông thôn, bán nhà ông bà để lại dễ bị coi là phản phúc.
Nhà các cụ thích bán thì bán chứ sao phản phúc gì ở đây. Nếu các cụ đã coi là hương hoả thì cho 1 thằng, hai thằng kia liên quan gì mà khó với chẳng dễ nhỉ?

• Vodka
Reactions: BKG

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Nhà các cụ thích bán thì bán chứ sao phản phúc gì ở đây. Nếu các cụ đã coi là hương hoả thì cho 1 thằng, hai thằng kia liên quan gì mà khó với chẳng dễ nhỉ?
Cho 1 thằng thì 2 thằng còn lại ghen tị.

Tony_Le

Xe container
ĐKKH lại ko giải quyết vấn đề cụ ạ .
Cái cần nhất chính là xác nhận tình trạng hôn nhân từ lúc 18-20 tuổi cho đến lúc kết hôn cơ .Từ lúc đó đến lúc kết hôn là chưa kh lần nào , để xác định tài sản chung riêng ..v..v...rồi mới chia chác cho con cái nhưng ai ..v..v...
Tài sản chung riêng càng dễ, thích chung thì chung, thích riêng thì một người từ chối đi là xong. Sợ 2 người khác ý kiến mới khó chứ đồng lòng thì dễ, luật sư mà không tư vấn được thì coi như ông bà nhạc chưa đồng thuận.

conco1978

Xe điện
Xin chào các cụ các mợ OF
Tình hình dịch bệnh covid phức tạp ko biết trước ntn nên bố của em cũng sợ do tuổi cũng cao. Do đó quyết định sang tên các tài sản đang có cho em trong đó giá trị lớn nhất là căn nhà cụ đang ở. Em thì đợt này cuối năm nên cũng bận bịu ko có thời gian sang tên đổi chủ. Xin hỏi các CCCM là nếu em cứ để như vậy ko sang tên thì có sao ko ạ? Lỡ sau này ông cụ nhà em khuất núi em muốn bán lúc đó sang tên có được ko? Đa tạ CCCM đã đọc bài và giúp đỡ.
Nếu có điều kiện thì nên sáng tên luôn, để lâu hoặc ông cụ khuất núi thì phức tạp lắm

Xebuythn

Xe tải
Xin chào các cụ các mợ OF
Tình hình dịch bệnh covid phức tạp ko biết trước ntn nên bố của em cũng sợ do tuổi cũng cao. Do đó quyết định sang tên các tài sản đang có cho em trong đó giá trị lớn nhất là căn nhà cụ đang ở. Em thì đợt này cuối năm nên cũng bận bịu ko có thời gian sang tên đổi chủ. Xin hỏi các CCCM là nếu em cứ để như vậy ko sang tên thì có sao ko ạ? Lỡ sau này ông cụ nhà em khuất núi em muốn bán lúc đó sang tên có được ko? Đa tạ CCCM đã đọc bài và giúp đỡ.
https://www.otofun.net/threads/⛔⛔⛔-divu-sang-ten-so-do-ha-noi-⛔⛔⛔.1785910/unread cụ gặp cụ này nhé. Cháu cũng nhờ việc như cụ làm OK nhanh gọn giá dịch vụ phải chăng !

coixay13

Xe tăng
Quá đơn giản. Cụ gọi 1 văn phòng công chứng thuê họ làm.
Việc duy nhất cụ phải làm là ký và trả phí (không nhiều).
Chuẩn bài, bên nhà mẹ vợ em 6 ace, có cả 1 bác đang ở Đức, lúc hỏi làm thủ tục để ông cậu đứng tên cái nhà cũ mà toát mồ hôi, sau thuê công chứng đc báo giá luôn, roẹt phát là xong.

Xebuythn

Xe tải
Cụ xin cấp lại nếu giấy tờ đã bị thất lạc. Còn nếu chưa có đkkh hoặc không xin lại được giấy tờ thì tốt nhất bán đi chuyển tiền vào tk là nhanh gọn nhất!

Tony_Le

Xe container
Cụ xin cấp lại nếu giấy tờ đã bị thất lạc. Còn nếu chưa có đkkh hoặc không xin lại được giấy tờ thì tốt nhất bán đi chuyển tiền vào tk là nhanh gọn nhất!
Cụ nói vui nhỉ, bán hay cho thì cũng cần bằng ấy cái giấy, chứ không có bán thế nào? Bán thì mất 2% thuế thu nhập, cho thì miễn phí hoặc vài đồng tượng trưng thôi.

agrimeco

Xe lăn
Em cũng chả biết lúc trước có giấy hay không nhưng mệt , hỏi cái gì ông bà cũng lơ ngơ ấm ớ đến mệt . Bảo ra phường làm cho xong thủ tục thì ko đi cứ đòi con cái phải đi làm , trong khi mấy cái giấy tờ này nó đòi chính chủ phải làm .Chán quá em cũng mặc kê.
Vừa rồi làm cái cccd cũng đến nhục mới xong
Thuê 1 cụ of trên này làm dv cho, chỉ việc ở nhà ký với lăn tay thôi ;))