[Funland] [Nhờ Tư vấn] - Rủi ro khi đứng tên hộ tài sản để vay ngân hàng

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Em thấy việc này bình thường thôi mà, sao nhiều cụ lo lắng nghi ngại thế nhỉ. Em đây, trước có nhờ một con bé đứng tên hộ ít tài sản, tháng nào cũng phải trả tiền công mấy chục củ cho nó từ mấy chục năm nay có vấn đề gì đâu. Mà mình chậm trả hay mở mồm hỏi han về tài sản nhờ đứng tên hộ là nó chởi vỗ mặt luôn ấy cơ :))

Opel Astra

Xe điện
- Vậy là có rủi ro về tài sản giảm giá mạnh
- 2 là rủi ro về định giá quá mức, cái này có thể tránh bằng cách thuê nhiều bên định giá độc lập được không cụ nhỉ?
Chả có rủi ro gì sất, bác ạ.
Bác đứng tên tài sản: Không vấn đề gì.
Bác thế chấp tài sản cho vay: Như trên.
Bác kèm 1 dòng vô Hợp đồng vay với bank: Tau trên dăng dưới dương vật, có độc cái tài sản nớ, không may vỡ nợ thì tụi bây bán tài sản nớ mà thu tiền, lời ăn lỗ chịu nhá.
Thế là an toàn bác ạ.

Thèm tiền thì cứ cầm tiền phí mà tiêu thôi ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Em thấy việc này bình thường thôi mà, sao nhiều cụ lo lắng nghi ngại thế nhỉ. Em đây, trước có nhờ một con bé đứng tên hộ ít tài sản, tháng nào cũng phải trả tiền công mấy chục củ cho nó từ mấy chục năm nay có vấn đề gì đâu. Mà mình chậm trả hay mở mồm hỏi han về tài sản nhờ đứng tên hộ là nó chởi vỗ mặt luôn ấy cơ :))
Đêm Cụ còn phải lao động khổ sai nữa chứ gì :))

Hự.

Xe điện
Em đang được 1 bên nhờ đứng hộ tài sản để vay ngân hàng, họ là người xa lạ, có trả công cho em.
Em xin hỏi rủi ro mà em gặp phải khi chốt thỏa thuận.
Hiện em đang ngại tài sản giá trị thực 10tr, họ định giá 50tr rồi vay 70,75% trên con số 50tr đó sau đó họ bùng.
Ngoài ra còn có những rủi ro nào không?
cụ nào biết xin chỉ bảo ạ.
Em đang thèm tiền quá :D
Em vẫn chưa hiểu:
- Nhờ cụ đứng tên ts mà để dùng làm ts thế chấp vay được NH thì ts phải chính chủ. Tức là phải sang tên sở hữu ts cho cụ, đầy đủ giấy tờ ạ?
- Định giá ts thế chấp là NH làm chứ có phải người vay tự định giá đâu mà 10 sút lên 50 được?
- Bỏ qua khúc mắc định giá này thì chung kết lại là họ sang tên ts cho cụ vốn có giá 10 thành giá 75 (tiền cụ vay NH rồi đưa họ), trừ phí cho cụ đi thì thành giá 70 chẳng hạn. Sau họ bùng thì cụ phải trả NH gốc 75+lãi. Cụ tự bán ts kia được 10 thì cụ phải nôn thêm hơn 65 ra nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Em vẫn chưa hiểu:
- Nhờ cụ đứng tên ts mà để dùng làm ts thế chấp vay được NH thì ts phải chính chủ. Tức là phải sang tên sở hữu ts cho cụ, đầy đủ giấy tờ ạ?
- Định giá ts thế chấp là NH làm chứ có phải người vay tự định giá đâu mà 10 sút lên 50 được?
Nếu thành công thì ông có tài sản coi như bán được cho ông được thuê đứng tên với giá gấp 3 lần giá thị trường còn gì :))

Ví dụ A có nhà 1 tỷ, định giá 5 tỷ, vay ngân hàng 70% là 3,5 tỷ; trả công cho ông B được thuê 1 tỷ nhưng sang tên nhà cho chính ông B này. Ông B trả cho A 1 tỷ tiền nhà, vậy là B không cầm đồng tiền thật nào.

Ngân hàng cho B vay, nhưng A đứng ở đấy cầm tiền luôn 3,5 tỷ không có biên nhận. A lãi 2,5 tỷ (trừ tí chi phí định giá, làm hồ sơ vay...).

Còn lại là quan hệ vay vốn giữa B và ngân hàng thôi. B nợ ngân hàng 3,5 tỷ, thế chấp bằng cái nhà có giá trị thị trường 1 tỷ.
---------------
Câu chuyện cụ thớt nhặt trên mạng đưa lên chém gió cho vui.
Còn nếu có gà thật thì chết vì tham thôi mà.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Nếu tài sản là hàng hóa đóng contaier của mấy cậu nước ngoài như Châu Phi gửi về Việt Nam thì em chịu. Còn nếu là tài sản của cá nhân/tổ chức người Việt đang sinh sống tại quê hương, đặc biệt liên quan tới BĐS tại 63 tỉnh thành mà cụ chủ thấy nghi ngại không thẩm định được hay sợ rủi ro thì môi giới em đứng tên hộ nhé, em cắt phế cho cụ thớt 30% công hàng tháng luôn :))

Diep1979

Xe điện
Người ta thường chết ở hai chữ Tham và Ngu cụ ạ

Hự.

Xe điện
Nếu tài sản là hàng hóa đóng contaier của mấy cậu nước ngoài như Châu Phi gửi về Việt Nam thì em chịu. Còn nếu là tài sản của cá nhân/tổ chức người Việt đang sinh sống tại quê hương, đặc biệt liên quan tới BĐS tại 63 tỉnh thành mà cụ chủ thấy nghi ngại không thẩm định được hay sợ rủi ro thì môi giới em đứng tên hộ nhé, em cắt phế cho cụ thớt 30% công hàng tháng luôn :))
Em cũng nhận. Thậm chí ký luôn form vay vốn ngân hàng. Nhưng chỉ vậy thôi nhé. Sau đó nếu fail thẩm định tín dụng, phương án dòng tiền trả nợ,... thì em ko chịu trách nhiệm gì. Được ko?

DurexXL

Xe lăn

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Em cũng nhận. Thậm chí ký luôn form vay vốn ngân hàng. Nhưng chỉ vậy thôi nhé. Sau đó nếu fail thẩm định tín dụng, phương án dòng tiền trả nợ,... thì em ko chịu trách nhiệm gì. Được ko?
Đấy là Bước 2 của vấn đề (thường người thuê đứng tên hộ tài sản sẽ hướng đến mục đích này), ở bước này em có quyền ký hay không ký bất kể cái gì khác mà không vi phạm nội dung yêu cầu như chủ thớt đã nêu (đứng tên hộ tài sản, chấm hết).

Ở Bước 1 em chỉ cần quan tâm đến tài sản đó là gì, nguồn gốc hình thành tài sản, hồ sơ pháp lý của tài sản có đảm bảo hợp pháp không thôi để hoàn tất các thủ tục đứng tên theo đúng quy định của pháp luật là có xèng rồi :))

@ Nói thì bảo chém gió chứ, em chả đi lừa thì thôi chứ em tin chả cá nhân/tổ chức nào lừa được em, ba cái loại ban kinh tế, đầu tư, pháp chế của mấy doanh nghiệp cỡ cũng lớn phết em từng phụ trách rồi!