[Funland] Nhờ tư vấn mua piano

landaumuaxe

Xe điện
Con gái e bắt đầu học piano, cô giáo bảo mua loại U3H, mà e xem nhiều dạng nhiều giá quá. Về cơ bản các shop đang bán tầm quanh 40tr
Em đang có mấy shop chốt 36~38 và bh 5 họăc 10 năm , có đầy đủ giấy tờ ống sấy...
Em xin hỏi ở HN mưa ở đâu uy tín ạ
Và dòng u3h này nếu mua, em có thể nhờ các cơ biết chọn đi thử cho e không ạ, em xin được gửi phí ạ
Em cám ơn nhiều ạ, hôm cn có cụ nhà m bán u2h giá 28tr, lúc đó e lại chưa có như cầu. Nên có cụ nào thanh lý thì để em ạ

thichlexus

Xe điện
Mới tập nên mua piano điện đã cụ ạ

onano69

Xe container
Chỗ đường Phạm Hùng, bên cạnh showroom Lexus có cái kho đàn Piano, Kụ thớt đến đấy tham khảo ạ! Em thấy cũng có nhiều cây tốt

Roseday

Xe tải
Mới tập nên mua piano điện đã cụ ạ
e cũng vote đàn điện. Tuy nhiên còn tuỳ thuộc ngân sách gđ nữa. Nhưng e thấy mấy bạn bé bé chưa chắc đã theo lâu dài được, cho học 2-3 năm rồi lên đời sau nếu con còn đam mê. Đàn điện giờ cũng hịn mà ko lỉnh kỉnh như cơ

ngoc_phuong

Xe lăn
Tôi cũng từ nghe các a. Mua cây piano điện cho f1. Cây CVP 209.
Cá nhân tôi thấy cũng rất ổn. Cho đến khi tôi mua cây piano cơ.
Tôi thấy có sự khác nhau.
Ngay cơ và điện. Mỗi thứ có cái khác.
Rồi đến cơ, tôi tìn hiểu, đi nghe thử, đôi khi nhận sự khác nhau nó cũng mang tính cảm xúc.
Tất nhiên dòng grand nó khác hẳn.

butchikim

Xe ba gác
Con gái e bắt đầu học piano, cô giáo bảo mua loại U3H, mà e xem nhiều dạng nhiều giá quá. Về cơ bản các shop đang bán tầm quanh 40tr
Em đang có mấy shop chốt 36~38 và bh 5 họăc 10 năm , có đầy đủ giấy tờ ống sấy...
Và dòng u3h này nếu mua, em có thể nhờ các cơ biết chọn đi thử cho e không ạ, em xin được gửi phí ạ
Em cám ơn nhiều ạ, hôm cn có cụ nhà m bán u2h giá 28tr, lúc đó e lại chưa có như cầu. Nên có cụ nào thanh lý thì để em ạ
Đa số mua về bỏ xó, nhà cháu cũng có cái...bán thì cũng ngại vì đồ có dính điện tử cũng hên xui, để đấy xem có cháu nào thích thì cho. Có điều kiện cứ mua mới cụ nhé

nvh_hn

Xe container
Xưa em có nhờ được 1 cụ trên này đi chọn hộ, lâu rồi cũng chẳng nhớ nick. Tuy nhiên cụ nên cân nhắc cực kỹ kẻo sau vứt chẳng được; Cả cái vụ mấy cụ chẳng biết về nghệ thuật bảo mua piano điện trước nữa.

Ztec

Xe hơi
Nhà em có đàn cơ Atlas 35H, đàn rất đẹp, và tiếng hay (cụ có thể tìm nhiều thông tin về dòng Atlas 35H này). Do chuyển nhà không có chỗ để nên em cần thanh lý (đàn vẫn bọc nilon từ khi về nhà mới). Cụ quan tâm inbox em

landaumuaxe

Xe điện
Xưa em có nhờ được 1 cụ trên này đi chọn hộ, lâu rồi cũng chẳng nhớ nick. Tuy nhiên cụ nên cân nhắc cực kỹ kẻo sau vứt chẳng được; Cả cái vụ mấy cụ chẳng biết về nghệ thuật bảo mua piano điện trước nữa.
Vầng, ban đầu e cũng tính điện, sau lại phân vân như cụ nói, vì cũng có vài cụ bảo thế, mà còn gái e nó lại bảo thích đàn, nên mới lấn cấn, em sợ nhất mua về k dùng, nhà thì bé,
Đa số mua về bỏ xó, nhà cháu cũng có cái...bán thì cũng ngại vì đồ có dính điện tử cũng hên xui, để đấy xem có cháu nào thích thì cho. Có điều kiện cứ mua mới cụ nhé
Mua mới cơ thì đắt phết ạ, còn điện thì rẻ mà e lại ko máu

muuthanhquycoctu

Xe tải
Xác định cho con học lâu dài thì cô tư vấn U3H là chuẩn rồi, giá vừa phải và vài năm nữa chưa phải lo nâng cấp. Cây này năm ngoái mà đẹp vẫn tầm gần 50tr. Năm nay mà đẹp cũng vẫn 40 đến 45tr, giá phụ thuộc chất lượng âm thanh và seri máy. Đầu seri 1 rẻ nhất, seri 3 đắt nhất, seri 2 tầm trung. Xem đàn khó phết, cụ nên nhờ người hiểu biết đi mua cùng, vì hình thức không quan trọng bằng chất máy. Không may mua phải cái máy kém thì bỏ đi không xong chứ không sửa được luôn. Đến mấy kho đàn cực kì khó chọn được cây tốt. Vì ở kho rất nhiều nhưng chất lượng thượng vàng hạ cám, đẹp thì hên xui nhưng xấu đầy luôn. Và ngay cả ở kho thì cùng U3H nó cũng hàng loạt giá. Những cây vừa hình thức đẹp, máy móc ngon thì các cửa hàng họ chọn hết rồi. Nếu không hiểu mấy thì chấp nhận mua của cửa hàng đắt 1 tí nhưng có gì họ còn bảo hành. Hoặc mua của người dùng tin tưởng, chứ không nên mua của kho.

thichlexus

Xe điện
Không được, hỏng tay khó tập lại cụ ơi.
Em thấy các trung tâm dạy đàn đều dùng piano điện mà học viên có hỏng tay đâu.
Dùng piano điện không phải lo sấy đàn, chỉnh phím là điều mà người chơi nghiệp dư ít quan tâm.
Mua piano cổ điển mà định kỳ không thuê thợ căn chỉnh hoặc quên cắm ống sấy thì âm thanh sai lệch còn hỏng cảm thụ của người chơi ấy.

TrúcLam

Xe hơi
Em xin trích lại bài của cụ Quang về chọn đàn dòng U Yamaha để cụ tùy cơ lựa chọn.

**"+ Tiếng cây đàn U1D thì Bass vang hơn nhưng nhòe, phần trên sáng.
+ Tiếng cây đàn cây U1E thì Bassvang rền nhưng "Hỗn" phần trên có long lanh như cụt không đủ rền ngân, và tiếng đàn nhất là dàn Bass không bao giờ có thể lên sạch sẽ tuyệt đối được!
+ Riêng U1F thì như các bác đã biết trong bài trước em viết, tiếng đàn của nó thanh sáng rất nét, nhưng lại không đủ độ long lanh ngân dài,

+ U1G thì khá hơn ba Model kia nhưng vẫn bị kém ở độ long lanh so với U1H và mức độ đều đặn của âm sắc chỉ có U1H là tương đối hoàn chỉnh nhất. **

Ps: Trích bài viết đã lâu của cụ Quang em chưa tìm lại được.
Nếu cụ đọc bài của cụ Quang thì sẽ thấy. Chọn một cây đàn thì cần các yếu tố gì ?. Chốt Pin tốt , Bảng cộng hưởng không bị bung , hay hở , vỡ còn hoàn hảo , Dây không bị gỉ . Là cây nào nghe cũng sẽ như nhau.. sau khi......... Chỉnh sửa tốt.
Sau đó là tới kỹ năng của người thợ chỉnh (sửa , làm âm thanh) đàn. Không được thợ tay nghề như đàn biểu diễn (vì không có) thì cũng cần chọn được thợ có thể làm tốt nhất trong điều kiện có thể , hoàn cảnh bắt buộc. Thì cũng phải né được (Tránh lũ tay không bắt giặc).
Cụ có thể gửi thư cho bác ý nghe ý kiến trước khi đi mua. Sau đó là tùy hỷ. Và sự may mắn.

Cụ Quang đang bị xì hơi lốp ...

Chỉnh sửa cuối:

nvh_hn

Xe container
Vầng, ban đầu e cũng tính điện, sau lại phân vân như cụ nói, vì cũng có vài cụ bảo thế, mà còn gái e nó lại bảo thích đàn, nên mới lấn cấn, em sợ nhất mua về k dùng, nhà thì bé,

Mua mới cơ thì đắt phết ạ, còn điện thì rẻ mà e lại ko máu
Gấu nhà em sồn sồn mua cho F1, chẳng biết có học được mấy tháng không lại chán, còn đếch thấy tập bao giờ ấy chứ. Em để không mấy năm thì thằng cháu vợ mượn cho con, em bảo éo cho mượn, 1 là cho nó, 2 bán rẻ tùy. Thế quái nào đợt vừa rồi bảo nó trả, mang về bầy, em chán bảo bầy đâu, mang bán được bao nhiêu thì được.

dheIa

Xì hơi lốp
Không được, hỏng tay khó tập lại cụ ơi.
Các trung tâm dạy piano cho trẻ con (có cháu bé téo chưa đủ 5 tuổi nhé) đều dùng piano điện đó cụ!?

Sau đủ sức 1 kèm 1 thì các cháu nó mới "làm việc" với đàn cơ mà vẫn bình thường, tay ko hỏng..
cụ ạ...

Các cháu nhà các cụ theo chuyên nghiệp à? Các cháu học đc mấy năm rồi ạ?

Piano cơ thì hẳn nhiên là đẳng cấp hơn Piano điện rồi.
Nhưng cơ thì cái tử tế em thấy ko có cái nào giá 30-40 củ cả.
Yamaha U3H secondhand, giá cho cái dùng ổn đã 80 hơn rồi.

Àh, mua để bầy với trang trí thì em ko dám có ý kiến!

Edit: Các cụ thích đàn cơ nhớ tránh đàn đã qua sử dụng của dân nhạc viện ra ^^

Chỉnh sửa cuối:

nvh_hn

Xe container
Các cháu nhà các cụ theo chuyên nghiệp à? Các cháu học đc mấy năm rồi ạ?

Piano cơ thì hẳn nhiên là đẳng cấp hơn Piano điện rồi.
Nhưng cơ thì cái tử tế em thấy ko có cái nào giá 30-40 củ cả.
Yamaha U3H secondhand, giá cho cái dùng ổn đã 80 hơn rồi.

Àh, mua để trang trí thì em ko dám có ý kiến!
Thầy dậy, ngay cả cụ giáo viên nhạc trên này bảo thế em biết thế.

Chỉnh sửa cuối:

xecub49

Xe điện
Cụ chủ thớt hỏi cụ Lê Bảo Minh xem . Hình như cụ ấy có thanh lý 1 chiếc đấy

Vo_thuong

Xe điện
Công nhận cái món "nuôi" đam mê này khá là khó. Trẻ con thì nhiều đứa thích oánh Piano nhưng sau này nó lớn lên, cuộc sống lắm thứ hay ho nên nó chán Piano cũng là dễ hiểu ... vì chơi Piano khó, cần kiên trì...
Ngày trước e cũng mua 1 cái Piano cơ cho con gái, hồi nó 5-6 tuổi gì đó và cho đi học ở Magic Music trong Nhạc viện, theo được đâu đó 6-7 năm, đánh võ vẽ thì ko theo nữa, giờ ít khi thấy nó oánh ... mặc dù được cô giáo nhận xét là có khả năng ... Chắc phải động viên nó học lại chứ bỏ cũng hơi phí, vẫn biết mấy cái này là khá phù phiếm ở VN nhưng cũng là một cách để thưởng thức cuộc sống.
Còn thằng cu em thì cũng cho học trong Magic Music sau con chị 3 năm, giờ vẫn học mỗi tuần 1 buổi. Giờ em nuôi dưỡng sở thích của nó bằng cách học hát cùng nó, bố hát còn con đệm đàn. Món này thì nó khá hào hứng ... nhưng cho đến giờ cũng mới chỉ tập được có 2-3 bài thôi, chắc phải tìm thêm mấy bài nữa để nó có hứng tập luyện :)

dheIa

Xì hơi lốp
Công nhận cái món "nuôi" đam mê này khá là khó. Trẻ con thì nhiều đứa thích oánh Piano nhưng sau này nó lớn lên, cuộc sống lắm thứ hay ho nên nó chán Piano cũng là dễ hiểu ... vì chơi Piano khó, cần kiên trì...
Ngày trước e cũng mua 1 cái Piano cơ cho con gái, hồi nó 5-6 tuổi gì đó và cho đi học ở Magic Music trong Nhạc viện, theo được đâu đó 6-7 năm, đánh võ vẽ thì ko theo nữa, giờ ít khi thấy nó oánh ... mặc dù được cô giáo nhận xét là có khả năng ... Chắc phải động viên nó học lại chứ bỏ cũng hơi phí, vẫn biết mấy cái này là khá phù phiếm ở VN nhưng cũng là một cách để thưởng thức cuộc sống.
Còn thằng cu em thì cũng cho học trong Magic Music sau con chị 3 năm, giờ vẫn học mỗi tuần 1 buổi. Giờ em nuôi dưỡng sở thích của nó bằng cách học hát cùng nó, bố hát còn con đệm đàn. Món này thì nó khá hào hứng ... nhưng cho đến giờ cũng mới chỉ tập được có 2-3 bài thôi, chắc phải tìm thêm mấy bài nữa để nó có hứng tập luyện :)
Món này học cho vui với học để biết ko ăn thua đâu bác. Em thấy dân trong nghề họ ép con họ lè lưỡi dù xác định ko theo chuyên nghiệp như bố mẹ. Nhưng đã học là phải học đến nơi đến chốn.
Trẻ con cái tuổi thích chơi hơn học mà tuần học có một buổi thì đến tuần sau là nó quên mất tuần trước nó vừa học cái gì rồi ạ :)

HUEVAPE.COM

Xe máy
Website
www.huevape.com
Cụ thớt nên mua piano điện, nếu thiên về tập piano thì chọn dòng 88 phím, loại có phím nặng tương tự piano cơ, giá rẻ hơn, tiện lợi, đỡ bảo dưỡng. Cụ có thể tham khảo kênh youtube của JeremySee để chọn đàn phù hợp.