[Funland] Nhờ tư vấn học IELTS cho F1 lớp 10

Như công tác tuyển sinh năm 2021 vừa rồi thì nếu không có điểm Ielt thì không có cơ vào các trường loại 1 như KTQD, Ngoại thương... đâu. Các trường giờ nó không tin điểm thi tốt nghiệp PTTH nên nó xét tuyển Ielt kết hợp điểm PTTH gần hết, chỉ 1 phần nhỏ là xét theo điểm theo điểm PTTH, do vậy mới có thang điểm chuẩn trên 28 điểm.
Nhà các cụ ở HN mà không có Ielt coi như hết cơ hội, vì ở các tỉnh thí sinh được cộng 0.5-1điểm, ở tầm >27 điểm thì 1 điểm này là tối quan trọng. Con các các cụ có học mửa mật ra thi mới được 1 điểm 10 và 2 điểm 9 thì cũng trượt nguyện vọng 1 (Đạt 1 con 10 và 2 con 9 là không đơn giản nhé).
Nói chung Bộ giáo dục ra cái quy chế này không hợp lý, nhưng cũng không biết làm thế nào để hợp lý hơn. Thôi thì chết những tầng lớp dân không có điều kiện cho con học. Các cụ nhà mình thì phải cho con học Ielt là điều tất, lẽ, dĩ, ngẫu nhé

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
E hóng khu vực loanh quanh ngã tư Khuất Duy Tiến- Lê Văn Lương có chỗ nào hoặc cô/thầy dạy tiếng Anh ổn cho bậc tiểu học không ợ.

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Các cụ tư vấn ổn quá, em vodka hết cả rượu, sáng mai em vodka tiếp ạ.

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Còn nơi nào ôn dc khu Hai Bà Trưng, Hoàn Kiếm ko các cụ?

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bẩm các cụ.
Cu F1 nhà em vào lớp 10 Việt Đức. Giờ cháu đang phân vân nên học Ielts ở đâu để có thể dc tuyển thẳng ĐH sắp tới. Cháu thi vào 10 dc 9,5 điểm, tiếng Anh cũng khá vì cũng cho học thêm linh tinh từ hồi mẫu giáo đến lớp 8 thì ko học thêm nữa để tập trung ôn vào 10.
Giờ cháu nó khăng khăng muốn học thêm lớp bình thường để củng cố tiếng anh trên lớp đã, sau đó mới học ielts ôn thi sau.
Nhưng quan điểm của em lại khác, em tư vấn nó nên tìm lớp học ielts từ bây giờ thì mới kịp chứ học lớp bình thường sau 1 năm nữa ôn ielts thì sẽ ko kịp. Mà giờ chúng nó ôn tủ ielts đúng ko các cụ.
Em rối quá, ko biết làm thế nào. Các cụ đã trải qua tư vấn giúp e với.
Ielts đúng là luyện được đấy, cụ thử tìm hiểu con xem thế nào. Nếu cháu cảm thấy chưa tự tin học Ielts thì có thể kiểm tra trình độ được mà. Nếu cụ cần thì em giới thiệu cho một chỗ luyện ielts rất tốt mà các khách hàng của bên em đang học và họ đánh giá cao khả năng luyện Ielts của chỗ này.

Điểm Ielts bao nhiêu thì được tuyển thẳng vào đại học ạ, điểm các môn khác hay kết quả học tập của mấy năm cấp 3 có cần không cụ

ar3a

Xe điện
Cụ có biết học phí khoảng bn ko cụ?
Nếu chỉ luyện thi IELTS thì họ có khoá học 11tr học 32 tiếng. Nhưng em dự như con nhà cụ sẽ phải học tiếng Anh cơ bản đã rồi mới luyện thi. Học phí tính theo giờ thì cũng tương tự, xác định tầm 5tr/tháng.

wishman2

Xe tải
Nhà cháu cũng đau đầu vụ này quá , năm ngoái F1 nhà cháu vào 10 cháu cũng cho học IELTS ngay , bạn của mẹ cháu dậy , tuần 2 buổi , hướng cho cháu phấn đấu điểm IELTS tầm 6.5 để có thể tuyển thẳng vào ĐH . Nhưng sau 1 năm bạn ấy tâm sự là thấy áp lực quá , đợt học IELTS này toàn học online , kết quả ko được như ý , bạn ấy nói thấy tiếng Anh dạo này yếu hẳn đi , cũng giật mình , hồi thi vào 10 cháu cũng được 10 điểm tiếng Anh nên vốn tiếng Anh bạn ấy cũng tàm tạm , sau 1 năm tự thấy tiếng Anh giảm đi thì phải xem xét lại ...
Cân nhắc mãi rồi nhà cháu cho F1 ngừng học IELTS , gỡ gánh nặng cho bạn ấy , tìm lớp tiếng Anh khác cho bạn ấy học.
Xác định ko du học , ko thể tuyển thẳng được vào DH nhờ điểm IELTS , đành cho bạn ấy chiến đấu vào ĐH nhờ điểm xét tuyển vậy thôi các bác ạ
Ko biết mấy năm nữa có thay đổi phương thức tuyển sinh ko , mệt hết cả đầu ...

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Nếu chỉ luyện thi IELTS thì họ có khoá học 11tr học 32 tiếng. Nhưng em dự như con nhà cụ sẽ phải học tiếng Anh cơ bản đã rồi mới luyện thi. Học phí tính theo giờ thì cũng tương tự, xác định tầm 5tr/tháng.
Thanks cụ, học ở trung tâm lo nhất là ko dc kèm cặp trực tiếp, em vẫn hướng tìm thầy cô nào chuyên luyện và có tiếng thì hy vọng dc học kỹ hơn. Em muốn cho học khu Hai Bà Trưng, Hoàn Kiếm cho gần nhà.

xuân hòa

Xe tải
F1 nhà em học c2 vinschool, c3 thực nghiệm, hết 11 luyện chỗ người bạn độ 4 tháng (2 tháng lên lớp, 2 tháng luyện đề, ô ý bảo ok rồi, thi nhẹ cái 7. Gửi tiền học phí không lấy, yc f1 em tự xếp thời gian đến trợ giảng sau khi đỗ đại học (f 1 sn 2k3, đang học neu khoa toán kinh tế- em khoe tý)!

ar3a

Xe điện
Thanks cụ, học ở trung tâm lo nhất là ko dc kèm cặp trực tiếp, em vẫn hướng tìm thầy cô nào chuyên luyện và có tiếng thì hy vọng dc học kỹ hơn. Em muốn cho học khu Hai Bà Trưng, Hoàn Kiếm cho gần nhà.
Cái nền tiếng Anh phải ở mức khá/rất khá rồi hãy quay sang luyện IELTS, nếu không sẽ thành phản tác dụng cụ ơi.

L.C.D

Xe container
gia đình nhà cháu có tý dây mơ đến mấy lĩnh vực này mà thuộc loại chuyên môn sâu nên cũng hóng hớt cho cụ vài lời khuyên như sau.

1.Hoàn toàn nhất trí với cụ về việc cần thiết đi học từ năm lớp 10. Bản chất ielts nó là kỳ kiểm tra khả năng tiếng Anh, cho nên dù các trung tâm các cô giáo blah blah có quảng cáo hay ho ra sao về việc tăng đến 2 chấm hay chỉ cần ôn thi trong 6 tháng 1 năm gì gì đó thì quan trọng nhất vẫn là trình độ English của con cụ. Và với mặt bằng chung hiện nay với trẻ con phố thì em cho rằng đều thuộc loại có thể đào tạo để kiếm được suất tuyển thẳng vào đại học đến du học (6.5-8.0)

2.Cái tiếng Anh trên lớp nói thật là nó vô nghĩa: 4 kỹ năng tiếng anh là nghe nói đọc viết. Trên lớp chỉ tập trung đúng 1 kỹ năng là viết và viết lại câu, chỉnh ngữ pháp điền từ, nó chỉ là 1 phần nhỏ và tương đối khó của việc Viết. Còn chưa kể các giáo viên trên lớp nói chung khả năng tiếng Anh là hạn chế (khả năng ko nổi 6.5).

3.Tiếng Anh cần đạo tạo sớm và đào tạo dài hơi, ko giục dã, càng học càng ngấm. Đi du học hay tuyển thẳng vào đại học đều là bước ngoặt của cuộc đời, không nên chỉ phụ thuộc vào 1 kỳ thi ngắn ngày như thi đại học. Tiếng Anh sau này chắn chắn cần phải sử dụng, giỏi sớm lợi sớm.

4.Lời khuyên về việc học: như em nói ở ý 1 thì bản chất nó là khả năng English nên cụ đừng hi vọng vào mấy cái quảng cáo, chắn chắn là phải học: theo cambrige thì để lên được 1.0 cần khoảng 200 giờ học dưới sự hướng dẫn (khoảng nửa năm nếu chăm chỉ mỗi ngày 2 tiếng). Các cô giáo tốt có thể luyện đọc, luyện viết nhưng luyện nói là rất khó và luyện nghe thì gần như phụ thuộc vào khả năng của cháu nó. Vậy nên giục tốc bất đạt.

Ngoài khả năng tiếng anh thì việc hiểu về đề và chiến thuật thi cũng rất quan trọng: Học sinh của nhà em kêu rất nhiều về việc đi học ở những chỗ nổi tiếng, tốn rất nhiều tiền, nhưng chữ không vào được đầu, và không dám đi thi vì không hiểu về đề cũng ko có 1 phương hướng đúng đắn về đề. Những đứa đấy tư chất rất tốt, và được đi theo 1 lộ trình chuẩn xác đúng đắn và kết quả đều du học cả.

Vậy chốt: Con cụ cần đi học từ bây giờ. Cháu nó phải tự học rất nhiều và cụ cần giám sát. Cần kiên nhẫn trước những tiến bộ của nó. Việc chọn giáo viên/trung tâm học cụ có thể để cháu nó tự quyết trên cơ sở tham khảo bạn bè. Đừng tiếc tiền: có thể đổi trung tâm nếu không thấy tiến bộ, nên đầu tư cho cháu nó thi thật 1-2-3 lần để kiểm tra trình độ, tránh đến lớp 12 mới thi thì đã quá muộn để học bồi dưỡng thêm. cũng đừng quá hoang phí vào những chỗ quảng cáo hay hoặc trình độ kém hoặc kém sát sao vơi con mình.
Con em vừa vào lớp 10. Em nghiến răng cho thi thật 1 phát để con biết con đang ở level nào để còn cố gắng chăm chỉ học hành. Con em thi hôm 02/10 và hôm nay có kết quả, em ngã bổ ngửa vì em nghĩ cùng lắm đc 5.5 hoặc 6.0. Ông í làm luôn 7.5 làm em ngờ vực cái kq thi Ielts quá cơ :)) Tiện đây các bác có kinh nghiệm và địa chỉ luyện SAT uy tín thì giới thiệu cho em với, em cho nó luyện nốt cho đủ combo.

sinichit52

Xe container
Con em vừa vào lớp 10. Em nghiến răng cho thi thật 1 phát để con biết con đang ở level nào để còn cố gắng chăm chỉ học hành. Con em thi hôm 02/10 và hôm nay có kết quả, em ngã bổ ngửa vì em nghĩ cùng lắm đc 5.5 hoặc 6.0. Ông í làm luôn 7.5 làm em ngờ vực cái kq thi Ielts quá cơ :)) Tiện đây các bác có kinh nghiệm và địa chỉ luyện SAT uy tín thì giới thiệu cho em với, em cho nó luyện nốt cho đủ combo.
Mợ khoe khéo quá😍 Như cu lớn nhà mợ tầm này là điểm như vậy là ngon lành . Chỉ cần luyện nói và viết là ổn rồi. SAT thì cái Summit hay Ivy gì đó là ổn đấy ạ

Chỉnh sửa cuối:

muuthanhquycoctu

Xe tải
Cháu em hè lớp 7 lên lớp 8 bắt đầu luyện thi ielts, luyện tại 1 trung tâm không nổi tiếng lắm với mức giá 35tr trọn gói, khởi đầu với khả năng kiến thức khá vững so với các bạn cùng lớp. Ngoài trung tâm đó và học trên lớp, cháu không học thêm ở đâu nữa. Đầu năm lớp 9 thi được 6.5. Giờ vừa vào lớp 10, tiếp tục đặt mục tiêu luyện lên 7,5 để vào thẳng đại học. Cháu nó vừa mua 1 gói học tại 1 trung tâm khác giá 50tr. Con nhà cụ giờ phải xác định được trình độ của cháu đang ở mức nào thì mới đưa ra định hướng học phù hợp được. Nếu đang ở mức 5 thì đương nhiên là phải luyện ngay và luôn. Còn ở mức 6,5 rồi thì để con tự đưa ra quyết định học như nào. Vì chỉ có bạn ý mới biết sức học của bạn ý đến đâu. Cố gắng thi vào hè lớp 11 lên 12 hoặc cùng lắm là đầu lớp 12 thôi. Vì trong năm lớp 12 các bạn ý sẽ rất bận, ít có thời gian ôn cẩn thận.

toimuondie

Xe container
Kinh nghiệm là học và thi SAT trước, sau đó nếu cần thì ôn và thi IELTS.

LongLH

Xe điện
E hóng khu vực loanh quanh ngã tư Khuất Duy Tiến- Lê Văn Lương có chỗ nào hoặc cô/thầy dạy tiếng Anh ổn cho bậc tiểu học không ợ.
Có trung tâm ILSE ở trong toà Centerpoint Hà Nội dạy cho trẻ từ hết học kì 1 lớp 1 ( vì lúc đó các con mới bắt đầu có nề nếp). Con em học hai năm ở đây em thấy rất tốt, tuần học một buổi 1,5h ( lúc con em nghỉ, học phí là 475k/1buổi) nhưng em đánh giá lượng kiến thức dạy 1 buổi ở đây bằng 3-3,5 buổi so với Apollo nên em không ngại gian khó tuần nào cũng đi về sớm để đưa con từ Ecopark sang đó học. Mãi đến sang đầu năm lớp 8 thì do cầu Thanh Trì tắc thường xuyên nên em mới thôi, và vì căn bản của con tốt rồi ( ielt 6.0) nên em để con học online.

L.C.D

Xe container
Mợ khoe khéo quá😍 Như cu lớn nhà mợ tầm này là điểm như vậy là ngon lành . Chỉ cần luyện nói và viết là ổn rồi. SAT thì cái Summit hay Ivy gì đó là ổn đấy ạ
Điểm nói và viết thấp mà mợ, em nghĩ đúng ra điểm chung lấy theo điểm nói và viết thì chuẩn hơn. Cộng 4 kỹ năng chia ra như này có vẻ ko thực chất lắm.
SUMMIT ở ngay tầng dưới nhà em, tiện quá, để em về ngâm cứu cho nó học. Thằng này nhà em cứ phải có giáo viên ốp thì mới học hành tử tế, lớp 10 rồi mà ko tự giác gì hết, hic.

sinichit52

Xe container
Điểm nói và viết thấp mà mợ, em nghĩ đúng ra điểm chung lấy theo điểm nói và viết thì chuẩn hơn. Cộng 4 kỹ năng chia ra như này có vẻ ko thực chất lắm.
SUMMIT ở ngay tầng dưới nhà em, tiện quá, để em về ngâm cứu cho nó học. Thằng này nhà em cứ phải có giáo viên ốp thì mới học hành tử tế, lớp 10 rồi mà ko tự giác gì hết, hic.
IELTS lấy điểm trung bình mà mợ. Do vậy 1 số trường khi nộp hồ sơ có yc điểm cụ thể cho từng kỹ năng. Với phần viết thì mợ có thể bảo con nói chuyện với GV văn học ấy. Có thể nhờ cô sửa luôn cho cũng được. Em không biết ở trường con mợ có làm thế được không. Do hồi trước con em nhờ luôn GV ở trung tâm và GV NN2 sửa nên em cứ cho là trường nào cũng thế😃. Thật ra với tụi nhỏ bây giờ mình cứ nghĩ nó không tự giác nhưng thật ra nó người lớn lắm rồi, biết tự lo cho mình mà. Hôm trước em nói chuyên với F1 khi chia tay mới thấy nó bay ra khỏi tầm tay mình thật rồi. Có lẽ nó chỉ quay về nhà lúc nào thật sự mệt mỏi trên bước đường của nó mà thôi😓

sinichit52

Xe container
Kinh nghiệm là học và thi SAT trước, sau đó nếu cần thì ôn và thi IELTS.
Cái này chuẩn này, nhưng đảm bảo khả năng nói của F1 phải Ok đã. Chứ không điểm 3 kỹ năng kia thì cao chót vót còn nói thì thấp lè tè luôn.