[Funland] Nhờ tư vấn cấp 3 KHTN và Sư phạm

caisua

Xe lăn
Thực ra suy nghĩ hiện tại thì đúng là giống hệt những cái cụ vừa tư vấn bên trên. Nhưng cũng cần nghe những ý kiến trái chiều để biết đâu mình sai ở đâu đó :). Mình thì vẫn khoái cái món thằng chột làm vua xứ mù hơn là cứ phải cạnh tranh với những người giỏi bên cạnh (trong khi thực sự là mình kg giỏi)!
2 năm trước em cũng có cái suy nghĩ chột mù này khi phải lựa chọn CNN và CSP cho con nhóc nhưng bọn đã đỗ CNN thì nội lực và tố chất đã rất tốt rồi, chỉ cần mình khích lệ và hỗ trợ tạo điều kiện là xong. Con nhóc nhà em hồi cấp 2 cực nhát và khóc suốt vì nghĩ ra đủ thứ để sợ, nhát đến đáng giận luôn, nó có mỗi 2 đứa bạn và ko dám chơi cùng ai nhưng giờ nó đã thành đứa sôi nổi và tự chủ khác hẳn rồi. Nó giống hệt thằng anh trước khi vào RMIT, gần như tự kỷ ko dám giao tiếp luôn nhưng khi ra trường lại thành thằng khác hẳn nên cứ đẩy nó vào rồi nó sẽ tự thay đổi theo môi trường ạ.
Trường hợp trốn làm làm trưởng nhóm cũng nhiều, lười học chuyên chép bài cũng ko ít nhưng Trường sẽ có cách để các con ko bị thiệt thòi gì đâu ạ.

beSuSu

Xe điện
Em là dân chuyên lí tổng hợp, tiền thân của chuyên KHTN ngày nay. F1 nhà em đợt thi chuyên đỗ chuyên hóa của KHTN, SP và các trường chuyên sở. Cứ đinh ninh là sẽ chọn trường của bố mà đùng 1 phát, trước nhập học 1 tuần, cu cậu tuyên bố là chọn CSP vì lí do là CSP chỉ có 1 lớp hóa, còn KHTN tận 3 lớp thì sẽ không được đầu tư bằng. Em khóc nguyên cả dòng sông nhưng đành chiều theo ý con.

Sau hôm F1 chọn CSP thì cả nhà em đi thử xe bus từ nhà đến trường và hết khoảng 1h vào ngày chủ nhật. Thấy không ổn nên em quyết định mua 1 căn hộ cho con ra ở riêng luôn. Nhận nhà, sửa sang xong thì vừa đúng ngày nhập học của cu cậu. Cậu ấy ra ở riêng 3 năm, chỉ về nhà vào cuối tuần nếu rảnh, còn lại tự đi chợ nấu nướng và đi xe bus đến trường. Giờ cũng chuẩn bị sinh viên Y năm 4 rồi và về ở cùng gia đình cho tiện đi lại các bệnh viện.

Ngẫm lại thì con em đã có 1 lựa chọn đúng. Lớp Hóa K52 của con thật tuyệt vời.

1. Bố mẹ toàn dân trí thức, đối xử rất văn minh lịch sự.

2. Các con thì siêu ngoan, chăm chỉ học hành.

3. Giáo viên chủ nhiệm thì tuyệt vời, chưa bao giờ có hiện tượng tiêu cực. Ban Phụ huynh nhờ thày tổ chức lớp học thêm để luyện cho các con thi đại học mà thày còn từ chối.

Chuyên sinh của CSP thì có thày Nguyễn Thành Công (Công sinh) sinh siêu cute và giỏi. Dạy thêm cho con em với mức học phí siêu thấp, mà còn bắt dậy học thêm lúc 4h sáng cơ :D. Rất nhiều bạn chuyên ở KHTN, Ams cũng học của thày Công để thi vào Y.

CSP hình như là ngôi trường không có cổng trường duy nhất ở Việt Nam thì phải.

Nếu bác chủ thớt dự kiến cho con gái thi Y thì em rất mong bác xem xét thật kỹ, nếu con thực sự đam mê thì mới cho học còn nếu là ý của bố mẹ thì thôi ạ. Con gái học Y làm gì cho vất vả ra.
chuyển từ Vinschool ra rồi học ôn thi ntn vậy cụ.

Tranha131076

Xe tăng
2 năm trước em cũng có cái suy nghĩ chột mù này khi phải lựa chọn CNN và CSP cho con nhóc nhưng bọn đã đỗ CNN thì nội lực và tố chất đã rất tốt rồi, chỉ cần mình khích lệ và hỗ trợ tạo điều kiện là xong. Con nhóc nhà em hồi cấp 2 cực nhát và khóc suốt vì nghĩ ra đủ thứ để sợ, nhát đến đáng giận luôn, nó có mỗi 2 đứa bạn và ko dám chơi cùng ai nhưng giờ nó đã thành đứa sôi nổi và tự chủ khác hẳn rồi. Nó giống hệt thằng anh trước khi vào RMIT, gần như tự kỷ ko dám giao tiếp luôn nhưng khi ra trường lại thành thằng khác hẳn nên cứ đẩy nó vào rồi nó sẽ tự thay đổi theo môi trường ạ.
Trường hợp trốn làm làm trưởng nhóm cũng nhiều, lười học chuyên chép bài cũng ko ít nhưng Trường sẽ có cách để các con ko bị thiệt thòi gì đâu ạ.
Cám ơn cụ. Về cái năng lực (nội lực và tố chất) thì cũng là cái mình phân vân vì đề thi đầu vào CNN toàn là trắc nghiệm. Cháu nhà mình môn toán toàn điền bừa (kiểu như trắc nghiệm bài hình thì vẽ hình theo đầu bài rồi lấy thước ra đo để tìm đáp án :)) ). Thế nên cũng hơi ngại. Trước khi hỏi các cụ trên này thì đang thích cho học trường tư hơn. Nhưng hỏi xong giờ lại nghiêng về CNN mới chết chứ :-s.

P/S Học ở CNN kg phải học thứ 7 đúng kg nhỉ (mình ghét nhất vụ phải học thứ 7 ở các trường công)

caisua

Xe lăn
Cám ơn cụ. Về cái năng lực (nội lực và tố chất) thì cũng là cái mình phân vân vì đề thi đầu vào CNN toàn là trắc nghiệm. Cháu nhà mình môn toán toàn điền bừa (kiểu như trắc nghiệm bài hình thì vẽ hình theo đầu bài rồi lấy thước ra đo để tìm đáp án :)) ). Thế nên cũng hơi ngại. Trước khi hỏi các cụ trên này thì đang thích cho học trường tư hơn. Nhưng hỏi xong giờ lại nghiêng về CNN mới chết chứ :-s.

P/S Học ở CNN kg phải học thứ 7 đúng kg nhỉ (mình ghét nhất vụ phải học thứ 7 ở các trường công)
con nhà em ko thấy đi học thứ 7 nhưng 3 ngày trong tuần học cả sáng lẫn chiều. Vụ học nặng là nặng ở việc hầu như môn nào cũng phải làm dự án, 4-5 bạn 1 nhóm phân ra làm rồi lên trình bày. Đứa nào chịu khó sẽ hiểu biết lên rất nhiều. Tuy nhiên có những bạn chăm (trưởng nhóm) và nhiều bạn lười nhưng điểm thì chung nên các bạn chăm chỉ và trách nhiệm sẽ gánh hết. Năm lớp 11 vừa rồi lớp này nghịch quá nên có 47 HSXS và 1 HSG
Em thấy hiện nay chưa trường nào có được môi trường và cách dạy như CNN nên bỏ thì tiếc lắm ạ. Các bạn CNN khi lên ĐH rất nổi trội vì những bạn khác ngơ ngác ko biết tổ chức sự kiện là phải làm những gì trong khi chúng thì nhoay nhoáy đâu ra đấy luôn. Ví dụ CLB Vẽ thì phải tự lên ý tưởng, tự vẽ, tự in, tự bán và tiếp thị để thu tiền về như 1 kinh doanh hoàn chỉnh mà ko có ai chỉ dẫn

Chỉnh sửa cuối:

Tranha131076

Xe tăng
Vậy khó nghĩ nhỉ. Để em thuyết âm mưu nhé: cơ sở lý luận của 9,5 người kia. Học CNN oai hơn học trường tư (cái này thì không cãi được). Học trường tư chứng tỏ con học chưa giỏi nhưng nhà có điều kiện (câu này vế đầu chẳng có cơ sở, vế sau thì chắc chắn là đúng rồi). Em ở trong SG cũng đã tư vấn ca tương tự và kết quả là gia đình cho bé đó học trường tư. Chúc cụ có sự lựa chọn sáng suốt.
Thật ra trường tư ở đây cũng kg phải là mấy trường tư dành cho con nhà giàu, đầu vào toàn học sinh kg thi được nổi trường công. Trường tư mà mình chọn này là Ngôi Sao cấp 3 (ngôi sao cấp 2 thì nổi tiếng chuyên chọn rồi nhiều người biết), cơ sở vật chất thì có thể coi là đẹp nhất hiện nay. Cô giáo phụ trách tổng thể (tư vấn hướng nghiệp, định hướng học ....) thì cũng là 1 cô trẻ cấp 3 học Ams, đại học học Harvard. Đầu vào C3 Ngôi Sao (tuy là trường mới, khóa này là khóa thứ 2) nhưng yêu cầu đầu vào cũng kg hề thấp! Hệ thống giáo trình thì học cũng xây dựng thể phù hợp nhất cho mục đích vào được các trường đại học (trong và ngoài nước) được đặt ra từ lớp 10.

Tranha131076

Xe tăng
con nhà em ko thấy đi học thứ 7 nhưng 3 ngày trong tuần học cả sáng lẫn chiều. Vụ học nặng là nặng ở việc hầu như môn nào cũng phải làm dự án, 4-5 bạn 1 nhóm phân ra làm rồi lên trình bày. Đứa nào chịu khó sẽ hiểu biết lên rất nhiều. Tuy nhiên có những bạn chăm (trưởng nhóm) và nhiều bạn lười nhưng điểm thì chung nên các bạn chăm chỉ và trách nhiệm sẽ gánh hết. Năm lớp 11 vừa rồi lớp này nghịch quá nên có 47 HSXS và 1 HSG
Em thấy hiện nay chưa trường nào có được môi trường và cách dạy như CNN nên bỏ thì tiếc lắm ạ. Các bạn CNN khi lên ĐH rất nổi trội vì những bạn khác ngơ ngác ko biết tổ chức sự kiện là phải làm những gì trong khi chúng thì nhoay nhoáy đâu ra đấy luôn. Ví dụ CLB Vẽ thì phải tự lên ý tưởng, tự vẽ, tự in, tự bán và tiếp thị để thu tiền về như 1 kinh doanh hoàn chỉnh mà ko có ai chỉ dẫn
Cám ơn nhiều thông tin của bác! Mình có đứa cháu cũng học CNN, sau học RMIT và giờ mới tốt nghiệp đi làm >>> thấy nó rất giỏi được nhiều tập đoàn nước ngoài nhận vào ngay sau khi tốt nghiệp!

3077

Xe container
Trò gánh team này cũng hay, thi thoảng con nhà em có môn điểm thấp hẳn xuống, hỏi nó thì nó bảo do môn này làm bài tập nhóm mà nhóm có nhiều bạn "báo" quá :). Nhưng nó cũng không than phiền gì, cũng hay, sau này sẽ cũng có lúc phải làm hộ phần người khác mà

Muathangnam

Xì hơi lốp
Trước hết, em chúc mừng bác vì F1 nhà bác đã đỗ Chuyên Sinh học, KHTN.
Em nhận thấy nếu cháu đã đỗ Chuyên KHTN thì nên cho cháu học trường này. Bác nên thuyết phục cháu nếu cháu chưa thích trường này. Nếu học giỏi mà có được giải quốc gia nữa thì quá tốt để vào ĐH, còn không thì chuẩn bị hồ sơ để xin học bổng cũng dễ dàng. Con em đang học KHTN nhưng Lớp Tin năm nay lên 12 và chỉ muốn nói với bác là em cũng là người trong cuộc thôi. Ngày con em đi thi Chuyên, cháu nó xếp ưu tiên Chuyên SP ở vị trí thứ ba, sau KHTN, sau Ams. Các các chuyên khác như Chuyên Nguyễn Huệ, Chuyên Chu Văn An, Chuyên Sơn Tây mình không tính :)
Theo cụ ở tầng thấp hơn thì Chuyên Nguyễn Huệ tốt hơn hay Nguyễn Tất Thành 3 tốt hơn?

Tranha131076

Xe tăng
Theo cụ ở tầng thấp hơn thì Chuyên Nguyễn Huệ tốt hơn hay Nguyễn Tất Thành 3 tốt hơn?
Chuyên Nguyễn Huệ thấy những năm gần đây được nhiều người khen lắm bác ạ. Mình nghĩ nó hơn Nguyên Tất Thành vì NTT vẫn giữ phong cách dạy truyền thống quá!

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Thật ra trường tư ở đây cũng kg phải là mấy trường tư dành cho con nhà giàu, đầu vào toàn học sinh kg thi được nổi trường công. Trường tư mà mình chọn này là Ngôi Sao cấp 3 (ngôi sao cấp 2 thì nổi tiếng chuyên chọn rồi nhiều người biết), cơ sở vật chất thì có thể coi là đẹp nhất hiện nay. Cô giáo phụ trách tổng thể (tư vấn hướng nghiệp, định hướng học ....) thì cũng là 1 cô trẻ cấp 3 học Ams, đại học học Harvard. Đầu vào C3 Ngôi Sao (tuy là trường mới, khóa này là khóa thứ 2) nhưng yêu cầu đầu vào cũng kg hề thấp! Hệ thống giáo trình thì học cũng xây dựng thể phù hợp nhất cho mục đích vào được các trường đại học (trong và ngoài nước) được đặt ra từ lớp 10.
Em cũng đoán trường tư mà cụ chọn cháu sẽ là như vậy. Tương tự như trường tư mà em có nêu bên trên ở SG (hiện con em cũng đang học ở đó). Tóm lại đó là kiểu trường tư mà không phải cứ có tiền là được vào học.

haivanphe

Xe container
chuyển từ Vinschool ra rồi học ôn thi ntn vậy cụ.
Đợt bất thình lình tăng học phí thì cu nhà em càng quyết tâm ôn thi để ra trường công học cho bố mẹ đỡ phải đóng học phí cao và cũng là để đạt được giấc mơ làm bác sĩ của mình. Ơn Trời, mọi việc vẫn đang đi đúng quỹ đạo.

timeout

Xe điện
Cụ có thể chia sẻ thêm về thông tin trên không ạ? F1 nhà E cũng mới thi vào 10 nên E cũng muốn tìm hiểu thêm về việc lựa chọn tổ hợp.
Con nhà em lúc lựa chọn tổ hợp em cũng tham khảo xem cháu thích môn gì. Mặc dù là con gái nhưng con nhà em đã chọn tổ hợp tự nhiên (Lý, Hóa, Tin, Giáo dục Kinh tế và Pháp luật và Công nghệ), tổ hợp này là khó nhất và ít cháu trong trường chọn do chủ yếu theo khối D. Các cháu chọn các tổ hợp môn Xã hội khi học sẽ nhẹ nhàng và điểm "cao hơn", tuy nhiên số lượng các lớp sẽ đông hơn nhiều, dễ bị tình trạng lọc theo điểm số đầu vào để chuyển bớt sang các tổ hợp khác. Con các cụ nếu điểm số đầu vào tốt thì chọn tổ hợp nào cũng ok ạ.
Mấy môn thuộc loại khó như Lý, Công nghệ hay GD KT PL dở cái chả liên quan tới nhau cũng như liên quan tới thi ĐH sau này của con nhà em, trót chọn rồi mà hối cũng chả được.:-s

Porsche 911

Xe container
Đợt bất thình lình tăng học phí thì cu nhà em càng quyết tâm ôn thi để ra trường công học cho bố mẹ đỡ phải đóng học phí cao và cũng là để đạt được giấc mơ làm bác sĩ của mình. Ơn Trời, mọi việc vẫn đang đi đúng quỹ đạo.
Cụ ơi, nhờ cụ hỏi F1 nhà cụ giúp em là nếu con em học SP nhưng vẫn thích hướng đến mảng công nghệ sinh học thì cửa vào ngành này của trường ĐH KHTN có sáng không ạ. Lâu rồi em không tìm hiểu về thi cử đại học nên cũng không được rõ lắm vì giờ nhiều hình thức xét tuyển quá.

Em không rõ nên em không có ý kiến được bác ạ.
Nếu cụ đã đk Nguyễn Huệ thì chắc gần nhà rồi. Với hai trường này theo em trường nào gần nhà hoặc tiện đường hơn thì cụ cho cháu học thôi ạ. Nhưng học NH chắc đỡ tốn hơn vì là trường chuyên của Sở.

butchidentrang

Xe tải
Con em đang học CNN đây ạ. Em thấy cháu rất happy khi học trong trường vì toàn thấy chơi bời, nhảy múa với event suốt năm lớp 10 và lớp 11. Chỉ đến lớp 12 mới chính thức bước vào cuộc đua ôn thi đại học. Mấy cái chứng chỉ QT nếu chỉ cần loanh quanh 7-8 IELTS và dưới 1500 SAT thì em nghĩ cháu nhà cụ chả phải suy nghĩ nhiều, 1-2 khóa ôn luyện tập trung là xong ngay. Cụ đã xác định cho cháu học RMIT thì chắc cũng đã tham khảo cách dạy và học của trường cấp 3 trước khi cho con nhập học vào RMIT ạ. Với các con học CNN, gần như lên lớp không học được nhiều, các công việc đều chuyển thành tự học, làm bài nhóm, nộp báo cáo, do vậy áp lực học chủ yếu là các đợt deadline--> tạo sức ép tự học khá nặng, tuy nhiên lại rất hợp với phong cách dạy học của RMIT. Điều dở nhất hiện tại là cấp 3 chương trình bị phân ban một cách cơ học (mặc dù CNN có những 6 phương án lựa chọn), do vậy không tránh được việc các con đang bị học lệch và bắt buộc phải học thêm bên ngoài nếu muốn chiến đấu vào những trường đại học top thuộc khối ngành tự nhiên như BK, Y...
Bác cho em tham khảo các tổ hợp môn của trường với nhé

Muathangnam

Xì hơi lốp
Nếu cụ đã đk Nguyễn Huệ thì chắc gần nhà rồi. Với hai trường này theo em trường nào gần nhà hoặc tiện đường hơn thì cụ cho cháu học thôi ạ. Nhưng học NH chắc đỡ tốn hơn vì là trường chuyên của Sở.
Em hỏi cho biết/chuẩn bị thôi, chứ 2 trường này đã trường nào có điểm đâu. Nhà em cách NTT chưa đến 1km, cách Nguyễn Huệ 10km, nhưng con em nó như con trâu, tự đạp xe đi học từ lớp 3, giờ mua cho nó cái xe trợ lực thì nó cân cả bản đồ.

timeout

Xe điện
Cụ ơi, nhờ cụ hỏi F1 nhà cụ giúp em là nếu con em học SP nhưng vẫn thích hướng đến mảng công nghệ sinh học thì cửa vào ngành này của trường ĐH KHTN có sáng không ạ. Lâu rồi em không tìm hiểu về thi cử đại học nên cũng không được rõ lắm vì giờ nhiều hình thức xét tuyển quá.
Ngành CNSH của khoa Sinh học, ĐH KHTN tuyển sinh theo kết quả bài đánh giá năng lực nên con cụ cũng ôn và thi sòng phẳng với mọi cháu khác thôi. Về mặt này em nghĩ con đã học chuyên Sinh SP rồi thì chả ngại trường nào trong nhóm đó đâu. Xưa em học dốt nên thi trượt Cao học khoa Sinh- NN của SP, chứ không giờ em đóng vai GV SP tư vấn cho cụ ngay.:)))