Nhớ tiếng pháo đêm giao thừa!

maiyeu_1982

Xe buýt
Vâng, lại nói chuyện về pháo
Em nhớ hồi còn đc đốt pháo, nhà E ở khu TT Quỳnh Mai, đúng giao thừa 2 nhà hàng xóm 2 bên mang mâm cơm ra cúng, đang lầm rầm khấn vái thì E châm ngòi quả pháo Cối (to bằng cổ chân), Rầm.... thế là điện của mấy nhà tắt ngóm hết (vì ngày đó cầu chì nó làm bằng miếc Sứ cách điện + sợi dây đồng nên dễ lỏng), nhà E và 2 nhà hàng xóm ấn lại cầu chì điện sáng 2 mâm cơm cúng không thấy đâu nữa, sợ quá chạy mất. Sáng hôm sau các gia đình sang chúc tết chỉ xoay quanh vấn đề hôm qua bị quả pháo Cối của E thổi bay mâm cơm cúng và bị mất điện...
Còn nhiều kỷ niệm hay về pháo lắm. Ah mà Em cưới chạy pháo đấy các bác Ah(sau đấy 2 tuần là cấm pháo) hú hồn...
câu chuyên hay vãi

lambogi79

Xe điện
tết e mời các kụ về quê e đốt pháo nhé...đồng hồ điểm 12h là lại như ngày xưa/// vui thật...
chả biết quê CỤ ở đâu, nhưng quê em vưỡn thế Cụ ạ, thiếu tí pháo nó cứ thế nào í, quê em mọi người đốt gần như công khai luôn, chả thấy xxx nói gì

Container

Xe buýt
chả biết quê CỤ ở đâu, nhưng quê em vưỡn thế Cụ ạ, thiếu tí pháo nó cứ thế nào í, quê em mọi người đốt gần như công khai luôn, chả thấy xxx nói gì
Quê Cụ gần quê iem đấy!he he

Rắn Lớn

Xe điện
Hehehe, quê em xxx làm kinh vãi! Nhưng năm 2004, xxx đi xe tải tuần dọc làng, mấy thằng nhóc đứng trên nhà 5 tầng (dãy hơn 20 nhà) vứt cả bánh pháo vào xe, xxx chạy như con trai lão Hạc phải pháo :P :P :P

À, còn 1 chiêu để nghe tiếng pháo, đó là mấy thằng nhóc đợi đúng giao thừa mang pháo đến, buộc vào cổng nhà chủ tịt với trưởng CA, đốt xong đợi bí thư chi bộ đến lập bản kiểm điểm, nghe thoải con gà mái ợ!

dativu

Xe điện
Hehehe, quê em xxx làm kinh vãi! Nhưng năm 2004, xxx đi xe tải tuần dọc làng, mấy thằng nhóc đứng trên nhà 5 tầng (dãy hơn 20 nhà) vứt cả bánh pháo vào xe, xxx chạy như con trai lão Hạc phải pháo :P :P :P

À, còn 1 chiêu để nghe tiếng pháo, đó là mấy thằng nhóc đợi đúng giao thừa mang pháo đến, buộc vào cổng nhà chủ tịt với trưởng CA, đốt xong đợi bí thư chi bộ đến lập bản kiểm điểm, nghe thoải con gà mái ợ!
Ặc ặc. Bi hài thật.

slaz8

Xe ba gác
Thế là đã sang năm thứ 15 chúng ta ko còn đc nghe tiếng pháo mỗi đêm giao thừa!tiếng pháo xua đuổi ma tà xua đuổi nhưng đen đủi của năm cũ và tiếng pháo cũng đánh thức năm mới đón những may mắn sẽ đến với tất cả mọi người!Nhớ khi con nhỏ mỗi dịp Tết về em lại phải đi lượm nilông,ve chai,dây đồng đem bán cho mấy bà thu mua đồng nát,mà cũng chỉ mua nổi mấy bánh pháo tép rồi mang về nhà hì hụi tháo rời từng quả,đợi đêm giao thừa cho hết pháo vào túi và thêm que hương đi đốt với chúng bạn khắp các ngõ nghách!để rồi sáng sớm thức dậy thấy xác pháo bay đầy sân cộng với mùi cháy khét của giấy và thuốc pháo làm cho em ko thể nào quên!Giờ đây đất nc cấm đốt pháo thì cái Tết Cổ Truyền đã phần nào giảm ít nhiều ý nghĩa,dù vẫn biết việc đó đem lại an toàn cho mọi người!nhưng với những vật chất đầy đủ như hiện nay thì thiếu tiếng pháo vẫn là thiếu "tiếng" tinh thần trong lòng tất cả chúng ta mỗi dịp Xuân về!Em có đôi dòng hoài niệm mong Cụ Mợ cùng chia sẻ nhé!:D
cháu dự là đến 15 là bãi lệnh này thoai. nếu dân trí và kinh tế đc cải thiện thì sẽ chẳng cấm làm gì

dativu

Xe điện
cháu dự là đến 15 là bãi lệnh này thoai. nếu dân trí và kinh tế đc cải thiện thì sẽ chẳng cấm làm gì
VN mình đang hồ hào giữ gìn bản sắc dân tộc mà thiếu tiếng pháo thì cái tết dân tộc thiếu bản sắc quá.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
VN mình đang hồ hào giữ gìn bản sắc dân tộc mà thiếu tiếng pháo thì cái tết dân tộc thiếu bản sắc quá.
Nghe các cụ kể ại mà nhớ pháo quá.
Bao giờ cho đến Ngày Xưa

Container

Xe buýt
Sắp tết roài em nâng bi tý nhể?he he

muadem

Xe cút kít
Tầm này hồi xưa là gom góp tiền bỏ ống thậm thụt đi mua thuốc mới cả ngòi, rồi ngồi hì hụi rọc giấy, quấn vỏ, rồi dồn thuốc, rồi chèn ngòi, ... Ôi sao mà nhớ ngày xưa thế, em nao hết cả lòng ...
Nói dại chứ mấy quả pháo to như ống đồng ngồi dạng chân nhồi thuốc, nó mà BÙM phát thì banh xác, ngu thật :P

Chỉnh sửa cuối:

HI_CLASS

Xe điện
Thế là đã sang năm thứ 15 chúng ta ko còn đc nghe tiếng pháo mỗi đêm giao thừa!tiếng pháo xua đuổi ma tà xua đuổi nhưng đen đủi của năm cũ và tiếng pháo cũng đánh thức năm mới đón những may mắn sẽ đến với tất cả mọi người!Nhớ khi con nhỏ mỗi dịp Tết về em lại phải đi lượm nilông,ve chai,dây đồng đem bán cho mấy bà thu mua đồng nát,mà cũng chỉ mua nổi mấy bánh pháo tép rồi mang về nhà hì hụi tháo rời từng quả,đợi đêm giao thừa cho hết pháo vào túi và thêm que hương đi đốt với chúng bạn khắp các ngõ nghách!để rồi sáng sớm thức dậy thấy xác pháo bay đầy sân cộng với mùi cháy khét của giấy và thuốc pháo làm cho em ko thể nào quên!Giờ đây đất nc cấm đốt pháo thì cái Tết Cổ Truyền đã phần nào giảm ít nhiều ý nghĩa,dù vẫn biết việc đó đem lại an toàn cho mọi người!nhưng với những vật chất đầy đủ như hiện nay thì thiếu tiếng pháo vẫn là thiếu "tiếng" tinh thần trong lòng tất cả chúng ta mỗi dịp Xuân về!Em có đôi dòng hoài niệm mong Cụ Mợ cùng chia sẻ nhé!:D
chỗ bác như vậy hơi buồn nhỉ, mất đi không khí đêm giao thừa. Quê em thì năm nào chả đùng đoàng tiếng pháo, nghe cảm đêm. Nhà nào có chó thì phải xích vì lo chó sợ tiếng pháo bỏ đi

khanh tay

Xe hơi
tết nhất đến nơi rồi, nghe các cụ nhắc lại chuyện xưa thế này em thấy nhớ tiếng pháo quá. Nhớ khói thuốc pháo, nhớ cảnh đêm 30.

queenbee

Xe buýt
:( đọc mà em thấy buồn quá! Bao giờ trở lại ngày xưa :(

HI_CLASS

Xe điện
Ở quê E vấn cứ đốt. Cóc sợ... Nhưng ĐỐT chộm ạ :))
Quê em thì đốt công khai, mấy ông bv xóm, công an xã biết cũng chả làm gì đc. Một phần vì cả nể trong năm mới, phần khác là cũng thích tiếng pháo đêm GT

haitrieu022

Đi bộ
AE nào viết bài hay gởi len vienamnet.vn - vnexpress.net/ ....lên đó ép phê hơn