[Funland] Nhớ Tết thời bao cấp.

NghiaRex

Xe điện
Cái ảnh 1 là đúng thời bao cấp rồi , cái còng sắt bán nguyệt gần vỉa batoa dành cho xe đạp , rất nhiều phố có .

Cái ảnh 2 có ông cụ đội cái mũ len xanh kín cổ ( chùm từ đỉnh đầu xuống cổ hở mỗi mặt ) , thời bao cấp rất nhiều người dùng và em cũng có 1 cai + 1 thời dùng loại mũ len này :) .

Không hiểu sao trẻ con thời bao cấp ăn ít chất mà khỏe thế , đạp xe từ hồ Hoàn Kiếm vào tận làng Bình Đà mua pháo rồi đạp ra , tính ra gần 100km 8-} cả đi lẫn về . Còn siu tầm cái bánh 2 xe của xe đồ chơi + cái ống nhôm ăngten cắt 2 ngắn = nhau , 1 dài buộc vào làm pháo ( pháo binh của quân đội ) , pháo ném mãi về sau mới có
Ngày xưa ăn ít mà chất cụ ạ, còn giờ ăn nhiều mà ít chất nên sinh lắm bệnh tật. Hức hức :(

Bul Dog

Xe tải
Nhì những bức ảnh của cụ chủ làm em nhớ lại thời còn bé, em chẳng hứng thú gì với chuyện ăn uống và đi chơi. Chỉ háo hứng mỗi pháo. Tết nào mà bố mẹ không cho tiền mua pháo là buồn lắm. Bây giờ nhiều khi kể chuyện lại thời ngày xưa cho các F1 các cậu ấy cứ mắt chữ a mồm chữ o, không hiểu như thế nào cứ như bố kể chuyện cổ tích ý, vui phết.

dop_con_mec

Xe tải
Có mấy ảnh làm em nhớ tới HN và tết xưa :)

Quảng trường Đông Kinh Nghĩa Thục

Cửa Nam

hoavinh10

Xe đạp
ít ra thì đến năm cụ 10 tuổi (tức là 1996) thì vẫn còn pháo để đốt mà cụ ko nhớ gì à?
Cấm pháo vào tết Ất Hợi 95 cụ à.Em cũng mong đc đốt pháo lại,thèm không khí tết xưa quá.Nhưng bây giờ chắc cũng chẳng dám tự quấn pháo như trước nữa :D

Duytung

Xe buýt
-Bác còn trẻ quá, hồi đấy em đã học đến năm thứ 4 ĐH rồi, những cái ảnh của bác là những năm đầu thập kỷ 90 rồi chứ những năm trước mà nhìn thấy cái xe máy thì hiếm lắm. Bác nào có được cái ảnh gói hàng Tết thì show giùm hộ em cái. Em nhớ cái túi đó lắm, hồi đó cứ đến Tết là cụ bà nhà em dẫn 2 anh em đi mua hàng Tết. Từ xếp hàng mua lá dong, đậu xanh, thịt, rau, đường...cho đến dầu hỏa cái gì cũng phải xếp hàng. Cụ đi đến chỗ nào thì xếp 1 thằng ở đó rồi cụ đi mua những thứ khác, có khi đến lượt chưa thấy cụ quay lại thì phải nhường chỗ, mua xong được thứ nào thì vui lắm. Em nhớ là trong túi hàng Tết có 1 hộp mứt Tết, 1 miếng bóng bì, 1 gói đậu xanh, 1 ít nấm hương và mộc nhĩ, 1 gói miến, 1 gói kẹo Hải Châu hay HN, 1 gói bánh sămpa, 1 gói mỳ chính...và cái em thích nhất là 1 phong pháo Hà Sơn Bình. À em nhớ còn đi xếp hàng làm bánh ở cái lò bánh, trước đây nó năm trên đường phố Huế gần ngã tư Lê Văn Hưu, đối diện 123 bây giờ. Phải mang nào là bột mỳ, đường, bơ...đến, chờ họ làm xong rồi mang về, mùi bánh quy gai có vani thơm điếc mũi. Về đến nhà phải cất ngay vào trong hộp hay thùng sắt vì sợ nó ỉu, có khách mới được mang ra mời, bọn em thích ăn bánh mứt kẹo lắm nhưng cứ phải giả vờ ko nhìn thấy vì các cụ dặn là ko được tỏ ra thèm thuồng, người ta chê cười. Nói chung là cuộc sống hồi đó rất khó khăn nhưng vui vẻ và hạnh phúc.
- Các bác có kỷ nệm gì về thời kỳ đó thì kể tiếp nhé?
Cụ làm em xúc động quá, em còn nhớ có gói kẹo lạc nữa, khoảng 27 Tết là có gói hàng này, em đục 1 lỗ lấy kẹo lạc ra 2 anh em ăn vài chiếc, bố mẹ không biết vẫn mang cả gói hàng Tết lên thờ các cụ. Rồi đến ngày 2 Tết, một số học sinh của ông bà già mang mứt Tết, bánh qui đến mấy chục hộp ấy, cho các bên nội ngoại mà vẫn còn nhiều đi khoe các bạn (nói đến pháo, ai cũng thích, song có nhiều người bị thương tật vì pháo lắm, trong đó có những người bạn của em)

Đến khoảng 29 Tết nhà gói bánh chưng, mỗi bánh 4 miếng thịt 3 chỉ mỏng dính, với ít đỗ và hành + 2 bát gạo, cả nhà hân hoan rôm rả bên nồi bánh rực lửa, mùi bánh chưng quấn lấy Tết không dứt ra được. Nhớ nồi thịt đông thơm phức ninh hàng giờ trên bếp, nhớ vại dưa hành nén bằng đá xanh của mẹ. Giờ giao thừa là có ngâm thơ trên đài, cảm thấy người ngây ngất, có khi còn hơi run, giao thừa đã đến, thật thiêng liêng, đã sang năm mới, tiếng pháo nổ, khói pháo thơm phức sục vào nhà, hít thật sâu để cảm nhận mùa xuân về.

Tết đi rồi mong nhớ bần thần, buồn hàng tháng.

Mình càng lớn càng thấy Tết giờ khác rồi, tuy đầy đủ hơn, muốn gì được đấy thì phải trả giá bằng cái không khí nhạt nhạt, đến với họ hàng, bạn bè đôi khi là nghĩa vụ. Chỉ có quá khứ là đẹp

cheeryjhc

Xe máy
Ôi sao nhớ pháo quá. Nhớ từng tiếng nổ, đến mùi pháo, nhớ những con phố đầy xác pháo mà cảm nhận dc niềm vui, hạnh phúc, mùa xuân đang đến. Đêm giao thừa nghe tiếng pháo là biết thời khắc thiêng liêng đã đến. Em xin các cụ đừng up ảnh pháo của Khựa, nhìn chả giống tý nào mà còn thêm bực mình. Ừ thì đồng ý đồng ý là đốt pháo cũng có hại nhưng chỉ nên hạn chế thôi. Em thấy ngày Tết k có pháo cũng mất vui đến 40% rồi. Bao h đốt pháo dc khôi phục đây? Chắc chả bao h. Em nghĩ đốt pháo cũng là 1 nét truyền thống dân tộc đấy.
em cũng hi vọng sẽ có một lúc nào đó nhà nước sẽ cho đốt pháo trở lại.

hung vuong GL

Xe buýt
Ôi tết xưa!
Nhớ lại mà thấy vui trong lòng.
Thanks cụ chủ!

Hương Sen

Xe đạp
tuôi thơ ơi, ai cho tôi một vé về tuổi thơ với :((

lamdaika

Xe hơi
Hay quá! ôi ký ức người xưa!

RAVA

Xe ba gác
-Thời gian trôi đi nhanh thật, nhoằng 1 cái lại đến Tết, ngày xưa khi còn trẻ thì thích và mong đến Tết vì được nghỉ học, được mặc quần áo mới và có tiền mừng tuổi. Bây giờ em chỉ mong 3 năm mới có 1 lần Tết vì mỗi lần đến Tết thấy mệt mỏi quá và Tết nó chỉ còn hình thức, toàn những thứ sáo rỗng, bao giờ cho đến ngày xưa?:-w

_HaTroc_

Xe điện
-Thời gian trôi đi nhanh thật, nhoằng 1 cái lại đến Tết, ngày xưa khi còn trẻ thì thích và mong đến Tết vì được nghỉ học, được mặc quần áo mới và có tiền mừng tuổi. Bây giờ em chỉ mong 3 năm mới có 1 lần Tết vì mỗi lần đến Tết thấy mệt mỏi quá và Tết nó chỉ còn hình thức, toàn những thứ sáo rỗng, bao giờ cho đến ngày xưa?:-w
Công nhận với Cụ, bg nhiều khi cứ nghĩ đến Tết lại thấy mệt mỏi ....

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
em nhớ nhất pháo thôi, cực vui

Phương Nga

Xe lăn
có pháo thì có ko khí Tết chứ cụ

bong07

Xe container
lương bây giờ mà chi tiêu như thời bao cấp có mà nhòe các cụ nhỉ?=))

beomap2

Xe container

Hai ảnh này là hai ảnh mới, chụp ở Bảo tàng Dân tộc học