[Funland] Nhớ Tết thời bao cấp.

phopho

Xe tải
Cái đói ló cái ngu :D

muadem

Xe cút kít
Em vửa tưởng nhớ Tết xưa bằng chỗ này đây, nhờ cụ cắt lá ở vườn:

Gấu rửa lá:

Và bán thành phẩm:

Công cuộc luộc bánh dành cho mấy bà cháu :D

vị xuyên 84

Xe hơi
-Bác còn trẻ quá, hồi đấy em đã học đến năm thứ 4 ĐH rồi, những cái ảnh của bác là những năm đầu thập kỷ 90 rồi chứ những năm trước mà nhìn thấy cái xe máy thì hiếm lắm. Bác nào có được cái ảnh gói hàng Tết thì show giùm hộ em cái. Em nhớ cái túi đó lắm, hồi đó cứ đến Tết là cụ bà nhà em dẫn 2 anh em đi mua hàng Tết. Từ xếp hàng mua lá dong, đậu xanh, thịt, rau, đường...cho đến dầu hỏa cái gì cũng phải xếp hàng. Cụ đi đến chỗ nào thì xếp 1 thằng ở đó rồi cụ đi mua những thứ khác, có khi đến lượt chưa thấy cụ quay lại thì phải nhường chỗ, mua xong được thứ nào thì vui lắm. Em nhớ là trong túi hàng Tết có 1 hộp mứt Tết, 1 miếng bóng bì, 1 gói đậu xanh, 1 ít nấm hương và mộc nhĩ, 1 gói miến, 1 gói kẹo Hải Châu hay HN, 1 gói bánh sămpa, 1 gói mỳ chính...và cái em thích nhất là 1 phong pháo Hà Sơn Bình. À em nhớ còn đi xếp hàng làm bánh ở cái lò bánh, trước đây nó năm trên đường phố Huế gần ngã tư Lê Văn Hưu, đối diện 123 bây giờ. Phải mang nào là bột mỳ, đường, bơ...đến, chờ họ làm xong rồi mang về, mùi bánh quy gai có vani thơm điếc mũi. Về đến nhà phải cất ngay vào trong hộp hay thùng sắt vì sợ nó ỉu, có khách mới được mang ra mời, bọn em thích ăn bánh mứt kẹo lắm nhưng cứ phải giả vờ ko nhìn thấy vì các cụ dặn là ko được tỏ ra thèm thuồng, người ta chê cười. Nói chung là cuộc sống hồi đó rất khó khăn nhưng vui vẻ và hạnh phúc.
- Các bác có kỷ nệm gì về thời kỳ đó thì kể tiếp nhé?
Cái lò bánh đấy em nhớ là nó nằm gần rạp Đại Nam, hồi xưa em cũng hay làm ở đó, gần tết còn phải đi mua túi hàng tết theo tiêu chuẩn trong đó có bánh pháo, miếng bóng lợn, hộp mứt tết chủ yếu là mứt lạc và mứt bí, thuốc lá Sapa và có gói chè Đại Đồng. Nhà em khi mang bánh về bố em bọc kỹ trong túi nilon to để bánh khỏi ỉu và treo lên gác đúng tối giao thừa mới lấy mấy cái ra ăn và bày lên khay. Hồi đó nhà nào cũng ngóng xem ai đến xông đất nhà mình một cách tự nhiên chứ không như bây giờ là xem tuổi rồi nhờ người xông đất cho đảm bảo có tuổi hợp với mình.

The Beatles

Xe buýt
-Bác còn trẻ quá, hồi đấy em đã học đến năm thứ 4 ĐH rồi, những cái ảnh của bác là những năm đầu thập kỷ 90 rồi chứ những năm trước mà nhìn thấy cái xe máy thì hiếm lắm. Bác nào có được cái ảnh gói hàng Tết thì show giùm hộ em cái. Em nhớ cái túi đó lắm, hồi đó cứ đến Tết là cụ bà nhà em dẫn 2 anh em đi mua hàng Tết. Từ xếp hàng mua lá dong, đậu xanh, thịt, rau, đường...cho đến dầu hỏa cái gì cũng phải xếp hàng. Cụ đi đến chỗ nào thì xếp 1 thằng ở đó rồi cụ đi mua những thứ khác, có khi đến lượt chưa thấy cụ quay lại thì phải nhường chỗ, mua xong được thứ nào thì vui lắm. Em nhớ là trong túi hàng Tết có 1 hộp mứt Tết, 1 miếng bóng bì, 1 gói đậu xanh, 1 ít nấm hương và mộc nhĩ, 1 gói miến, 1 gói kẹo Hải Châu hay HN, 1 gói bánh sămpa, 1 gói mỳ chính...và cái em thích nhất là 1 phong pháo Hà Sơn Bình. À em nhớ còn đi xếp hàng làm bánh ở cái lò bánh, trước đây nó năm trên đường phố Huế gần ngã tư Lê Văn Hưu, đối diện 123 bây giờ. Phải mang nào là bột mỳ, đường, bơ...đến, chờ họ làm xong rồi mang về, mùi bánh quy gai có vani thơm điếc mũi. Về đến nhà phải cất ngay vào trong hộp hay thùng sắt vì sợ nó ỉu, có khách mới được mang ra mời, bọn em thích ăn bánh mứt kẹo lắm nhưng cứ phải giả vờ ko nhìn thấy vì các cụ dặn là ko được tỏ ra thèm thuồng, người ta chê cười. Nói chung là cuộc sống hồi đó rất khó khăn nhưng vui vẻ và hạnh phúc.
- Các bác có kỷ nệm gì về thời kỳ đó thì kể tiếp nhé?
Cụ này mới xịn này, tết bao cấp phải nói đến xếp hàng. Xếp hàng mua đủ thứ, nhà em ở Cửa Nam, xếp hàng mua dầu, mua nước mắm, mua thịt, mua lá dong, mua mứt tết, gạo nếp,... Đủ thứ luôn. Mà xếp hàng lâu chứ đâu có như bây giờ, em nhớ, có lần em ra chợ Hàng da từ 6 giờ sáng, đếm 6 giờ tối mới đem về được 1kg cả thịt cả xương (vì đông quá, nên cửa hagf không kiph pha/lọc gì cả, cứ chặt ra mà bán). Tiếp đến là xếp hàng làm bánh quy, đem bột, đem trứng, đừong đến rồi ngồi đánh... đánh mỏi tay luôn đánh cả ngày và cả đêm để làm được ít bánh quy gai, quy xốp.
Tiếp theo là luộc bánh trưng, phải mua chấu/mùn cưa nhé. Rửa lá dong, đãi đỗ,... Nhà nhà gói bánh, lượng bánh tính bằng kg gạo nhà nhiều thì yến rưỡi, nhà ít thì 5kg gạo nếp...

Mỏi tay rồi, em nghỉ tý đã... Em chỉ nói thôi, không có ảnh

ga_ngoan

Xe hơi
Em thì nhớ cái Tết ở quê ngoại.
Làng Ninh Hiệp nhưng vì ông ngoại là ông đồ dạy chữ Nho nên hàng năm, cứ đến tết là nhà nhà lại lũ lượt đến nhờ ông viết câu đối Tết.
Bắt đầu từ 23 tháng Chạp là ngày nào ông cũng trải đầy giấy đỏ ra sàn. Rồi 2 ông cháu tỉ mẩn mài mực, viết câu đối. Những lúc ấy chỉ có e là đứa cháu duy nhất cứ ngồi lặng lẽ mấy ngày ngắm ông viết câu đối 1 cách mê say, về sau lớn đọc bài Ông đồ là nghĩ ngay đến ông mình và thấy tự hào lắm. Em cũng ham đọc nên cứ về đến quê là chui ngay vào tủ sách của ông nghiên cứu suốt ngày.

Rồi đến ngày 30 thì từ sáng bác gái cả đã dậy sớm ngâm đỗ, ngâm gạo, ướp thịt rửa lá để gói bánh chưng. Chắt nước gio và ngâm nước hoa dành dành để gói bánh gio,bánh nếp, bánh tẻ.
Vui lắm.
Giờ ông ngoại đã mất, làng Ninh Hiệp cũng đã đô thị hóa mất rồi. Nhà cổ ngày xưa bây giờ đã đc bác cả thay bằng nhà 5 tầng. Tết cũng ko còn như xưa nữa :(

BINBINBIN

Xe tăng
Cảm ơn cụ cho em nhớ lại Tết thời tuổi thơ đón Tết từ những năm 82.

RAVA

Xe ba gác
thừa tiền mừng tuổi cho cả xóm =))
-Ngày xưa em được mừng tuổi toàn bằng đồng xu, 2 xu, 5 xu mới coong, màu ánh bạc, có cái lỗ ở giữa, đem xâu thành 1 chuỗi, sau này thì đến đồng tiền hào (1, 2, 5 hào) rồi đến tiền đồng (1, 2, 5, 10...đồng)...bây giờ thì toàn mừng tiền chục nghìn, trăm nghìn. Chả biết vài chục năm nữa có khi mừng tuổi tiền tỷ các bác nhỉ?=))

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Làm sao up ảnh bằng điện thoại lên diễn đàn đc nhỉ, cún nhà e đang ngồi xem ông ngoại gói bánh chưng e chộp thấy thích muốn đưa lên mà ko biết cách

sevens

Xe buýt
Nhớ cái tiếng pháo nổ quá, bây h tết cứ đìu hiu là...

coty

Xe tăng
em thích nhất khoản chờ đến giao thừa để bố giao cho cái đóm đốt băng pháo ở cổng, nhớ thế... trẻ con bấy giờ không còn khái niệm pháo hồng đón tết nữa roài

colangxxi

Xe buýt
Nhìn ảnh mợ em nhớ Tết xưa quá, nhớ pháo ko chịu được

xe thủng lốp

Xe container
Làm sao up ảnh bằng điện thoại lên diễn đàn đc nhỉ, cún nhà e đang ngồi xem ông ngoại gói bánh chưng e chộp thấy thích muốn đưa lên mà ko biết cách
Mợ làm cái tài khoản bên mấy trang up ảnh rồi copy link gửi sang là đc ạ .......................em hóng thấy bảo thế :))

nguyenanhquan

Xe tăng
Qua tết rồi lại nhớ tết xưa,trước lứa 7x như e toàn chuẩn bị quấn pháo trước tết 2 tháng, một công đôi việc ,các loại điểm 1.2 cho tan theo xác pháo hết.Nghĩ đến ngày xưa mà thấy gai người.

stone_lamp

Xe điện
Hai ảnh mâm cơm của cụ cũng không phải thời bao cấp, lấy đâu ra bát đĩa đẹp thế, ảnh thứ 2 có đũa nhựa đích thị không phải.
Cái ảnh xếp hàng mua dầu hỏa ở cửa hàng chất đốt cũng như dựng lại, ăn mặc trông hiện đại lắm

stone_lamp

Xe điện
Ngày xưa bọn em đạp xe vào bình đà mua thuốc pháo và pháo về nghịch, sợ nhất 2 trạm công an đứng chặn kiểm tra là bala và Chợ xanh, chỗ chợ Thượng đình trên đường ng Trãi giao với đường vào Kim Giang, có hôm còn bị thu cả cặp học sinh toàn pháo, tiếc ngẩn ngơ. em ko nhớ tại sao hồi đấy lại cấm, chỉ nhớ là ko thể đút lót được.
Thuốc pháo mang về thì ngoài các trò nghịch như các cụ đã kể, nhồi, quấn..., có quả như cái phích, bọn em còn trò này nghĩ mới dại chứ, cho thuốc pháo vào giấy bạc, cho hình như là sỏi 2 3 viên vaòo trong, túm lại ném vào tường, xuống nền xi măng cho nổ và bốc khói nghi ngút như ninja, nghĩ lại ngu quá, nó mà xòe cho cái trong túi quần có mà mất mẹ nó chym.
Gần đến năm cấm pháo còn có loại pháo dây hay pháo giật, kéo dây 2 đầu nó cũng nổ, bọn em hay buộc ở cửa lớp. Có loại pháo dây màu đỏ đốt nó cháy màu trông rất đẹp và sáng, bọn em ngắt thành đoạn nhỏ, viên tròn lại rồi để xuống nền xi măng, lấy chân di mạnh nó cũng nổ to phết

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cứ mỗi lần tết đến là khối nhà bị mất chó và cũng nhiều nhà đc chó :))
Nhà nào chó chay vào nhà xông đất thì hên cả năm nhà e có 1 lần giao thừa có con nhà ai chạy chui tuột vào gậm giường năm đó ông cụ bảo dc cắm ô đất thế mơiis hên các cụ ợ

Transit2011

Xe tải
Em thích nhất là Pháo đêm giao thừa, Bóc bánh pháo Lục Lăng Điện quang kép, gắn 12 quả pháo Bồ, treo dây từ trên nóc nhà xuống!
Nhà nào sang thì nối 2 bánh với nhau, dài ngoẵng, nhìn phê lắm!
Ôi nhắc đến lại nhớ như in mùi thuốc Pháo!