[Funland] Nhớ lại cái thời bao cấp

Ô tô xe máy

Xe hơi
Em nhớ hồi đó nhà em có 1 cái khung xe đạp và 2 cái lốp Sao vàng treo trên tường, hàng phân phối "hiếm" thời đó ạ. Lại còn phải bắt "trộm" đài Tàu nghe đọc truyện Tây du ký, Tam quốc nữa chứ ...

BMW_6688

Xe container
5h sáng mẹ em gọi e dậy với nhiệm vụ là cầm phiếu mua thịt và dầu thắp đèn...hic...đi xếp hàng e cầm theo cái làn và bên trong có cục gạch để xếp chỗ mỗi khi đứng xếp hàng mà mót tè quá thì để đấy chạy đi tranh thủ củ xả 1 Tý.xếp hàng mãi cũng đến lượt và mua được mấy Lạng thịt thì ít thịt nhiều mỡ như vậy cũng vui lắm rồi...hic... Bây giờ thỉnh thoảng nhớ lại miếng thịt ngày xưa nó giá trị mặc dù có mệt và khổ 1 Tý nhưng nó vui

donlilama

Xe buýt
hồi đó nghèo nhưng tình người không nghèo như bây giờ các cụ ạ!!!!!! Em thì cứ nhớ mãi cái cảm giác treo pháo lên dây thép trước nhà, chờ đếm ngược thời gian theo đài,.....để đốt.....

duyson_bacsy

Xe buýt
Nghĩ lại thì cho là vui với lỵ thanh bình chứ thời bao cấp khổ bỏ m.ịa ra ấy!Thanh bình kiểu dân Bắc Triều bây giờ ấy,là kiểu ngu si hưởng thái bình thôi ợ!Bắt đầu mở cửa chút sau giải phóng miền Nam ít lâu có phim chưởng nhưng chỉ một số nơi được chiếu(Video) thì đông như kiến cỏ!Chứng tỏ hồi ấy thèm khát cái mới lạ thế nào!Thèm khát từ miếng ăn đến cả những giá trị văn hoá!Vãi linh hồn với thời ấy!

zorro69

Đi bộ
Chuyện mút sữa thì em bị tẩn hai lần vì mút trộm. Em còn nhớ một năm, Mẹ em mua được túi quà tết, trong đó có bánh pháo trúc bạch, cụ Ông cẩn thận để lên ban thờ để chờ đến giao thừa mang ra đốt; Em thèm quá nhưng sợ nên cứ thỉnh thoảng lại kê ghế với lên dỡ trộm vài quả mang ra ngõ đốt.....Giờ giao thừa tới, ông cụ mang bánh pháo ra để treo trước cửa chờ giờ Ngọ là châm lửa thì ôi thôi. Bánh pháo chỉ còn độ 20cm. Ông bà cụ giận tím mặt, em thề hôm đấy mà không sắp tới giao thừa bước sang năm mới thì em cứ gọi là no đòn. Nghĩ tới giờ vẫn thấy dại.;))

Chỉnh sửa cuối:

cuabeo1217

Xe hơi
Đọc thớt nhớ lại thời trẻ trâu ,thấy tg cũng trôi nhanh quá đi mất . Bọn trẻ nó đọc cứ tưởng mình phịa, chà :( . Mà k hiểu các cụ thế nào chứ tr đây e hay thắc mắc ng ta lôi ở đâu ra loại gạo kinh thế toàn mốc với mọt để cấp cho mình ăn chứ chả thấy gạo ngon đâu cả . gạo đấy bg lợn nó còn chả buồn ăn . Mỗi lần về quê lúc ngồi ăn cơm các bác xới cho bát cơm trắng e toàn đổi bát cho ô anh họ vì bát ô ấy độn rõ nhiều khoai mình thấy lạ thích ăn nên đòi đổi , còn ô ấy đổi được cho mình mắt cứ sáng long lanh lên vì sướng ăn lấy ăn để , sao lúc đấy e ngu thế k biết , đúng là ngố vãi. Thank cụ chủ , e muốn mời cụ chén rươu nhưng máy nó cóc cho , để lúc khác cụ nhé , hị hị ...

Chỉnh sửa cuối:

vuongha

Xe tăng
Em nhớ nhà có bánh xa phòng 72 . Chỉ khi nào giătf quần áo tươm tươm một chút thì mới được dùng . Hjhj nhớ ghê

chitom

Xe tăng
Bây giờ mà TĐV toàn dân đánh Tàu phù thì e nghĩ mình lại quay về thời bao cấp ngay:))

Website
www.otofun.net
Website
www.otofun.net
Có nhẽ đâu thế, em thấy nhiều bác muốn ăn gan uống máu bọn Chệt lắm mà :P
Đợi bọn đệ của chệt nó phát xéng xong pàng nóa trước raòi mới bê cột điện dùng chước thứ 36=)):P

humxam75

Xe điện
Nghĩ lại thì cho là vui với lỵ thanh bình chứ thời bao cấp khổ bỏ m.ịa ra ấy!Thanh bình kiểu dân Bắc Triều bây giờ ấy,là kiểu ngu si hưởng thái bình thôi ợ!Bắt đầu mở cửa chút sau giải phóng miền Nam ít lâu có phim chưởng nhưng chỉ một số nơi được chiếu(Video) thì đông như kiến cỏ!Chứng tỏ hồi ấy thèm khát cái mới lạ thế nào!Thèm khát từ miếng ăn đến cả những giá trị văn hoá!Vãi linh hồn với thời ấy!
Chuẩn cụ nhể, nhớ lại thời đấy hãi hãi là

chitom

Xe tăng
Bác nói thế thì em xin dừng ạ!

trangfamIt

Xe buýt
em nhớ toe toe của ông bán kem mút

humxam75

Xe điện
Hề hề, thời này thì thỉnh thoảng bữa trưa nhà em chỉ có cơm trộn nước mắm

spb

Xe máy
Nhớ đến pháo thì em sợ.
Hồi xưa hay có mấy thói quen cực kì nguy hiểm:
1- Tự quấn pháo:
- Có lần quấn quả to vật mà vẫn dùng tuốc nơ vít để nhồi, chọc sụt thẳng vào trong mà ko nổ
- Có lần quấn quả pháo nổ: ném sập cả bức tường lớn của khu tập thể lúc gần nửa đêm (hôm sau vẫn thấy công an vào điều tra?)
2- Thả pháo ngập xuống nước cho nổ tung nước lên trời:
Một lần bị nổ khi chưa kịp xuống nước (cháy nhanh quá), vừa rời tay thì đoàng, mất 1 tuần bó kín bàn tay!
Cụ kể mà e thấy có bóng dáng mình trong đó, hồi đó sao mà háo hức tết bánh chưng rồi pháo....