[Thảo luận] Nhờ cụ havu và mọi người tư vân giùm.

sodiachinh

Xe buýt
Mợ bực cả mình các cụ ạ. Em vừa lên CA Huyện Mê Linh về, phải lên đây hầu các cụ ngay vì tình tiết vụ này nó ly kì dã man.
Vụ việc của cụ không hề đơn giản đâu (vì hành vi rời khỏi hiện trường, không cứu giúp người bị nạn, không giữ nguyên hiện trường tai nạn là đã vi phạm điểm c khoản 2 Điều 202 Bộ Luật Hình sự)

Vì hành vi của người lái xe ô tô đã vi phạm điều 202 BLHS cho nên sẽ có 2 khả năng xảy ra :

1. Cụ không thoả thuận đền bù đầy đủ cho người bị nạn (40 triệu như họ yêu cầu) là xxx có quyền truy cứu trách nhiệm hình sự với lái xe đấy.
2. Cụ thoả thuận đền bù đầy đủ cho người bị nạn thì lái xe sẽ được miễn truy cứu hình sự và xxx sẽ chỉ xử phạt lái xe theo điểm d khoản 6 Điều 9 của Nghị định 34 thôi (tiền phạt chỉ 2 ~ 3 củ)

Tóm lại là cụ nên xác định cho vụ này là 50 củ (40 củ trả cho nạn nhân + 2 củ phạt hành chính + 8 củ cho xxx)
Cụ nên coi đây là bài học về việc rời khỏi hiện trường mà không trình báo xxx (đấy là cách nói nhẹ nhàng, còn nói trắng ra là : gây tai nạn rồi bỏ trốn)

thanh_hoi

Xe điện
Vụ việc của cụ không hề đơn giản đâu (vì hành vi rời khỏi hiện trường, không cứu giúp người bị nạn, không giữ nguyên hiện trường tai nạn là đã vi phạm điểm c khoản 2 Điều 202 Bộ Luật Hình sự)

Vì hành vi của người lái xe ô tô đã vi phạm điều 202 BLHS cho nên sẽ có 2 khả năng xảy ra :

1. Cụ không thoả thuận đền bù đầy đủ cho người bị nạn (40 triệu như họ yêu cầu) là xxx có quyền truy cứu trách nhiệm hình sự với lái xe đấy.
2. Cụ thoả thuận đền bù đầy đủ cho người bị nạn thì lái xe sẽ được miễn truy cứu hình sự và xxx sẽ chỉ xử phạt lái xe theo điểm d khoản 6 Điều 9 của Nghị định 34 thôi (tiền phạt chỉ 2 ~ 3 củ)

Tóm lại là cụ nên xác định cho vụ này là 50 củ (40 củ trả cho nạn nhân + 2 củ phạt hành chính + 8 củ cho xxx)
Cụ nên coi đây là bài học về việc rời khỏi hiện trường mà không trình báo xxx (đấy là cách nói nhẹ nhàng, còn nói trắng ra là : gây tai nạn rồi bỏ trốn)
Truy tố ông lái xe chứ truy tố quái gì Công ty bác chủ thớt. 10 củ là ngon rồi, có lẽ tại cụ cứ dọa VPLS YOUME nên xxx nó sợ ứ dám nhận thôi. Cụ cứ để đó 1 thời gian xem ý tứ xxx thế nào.

Libor

Xe điện
Cá nhân em cũng thấy lý do không tìm ra ông lái xe là hơi vô lý, bên xxx có lý do "trông giữ" hộ cụ xe vô thời hạn vì bên cụ không tìm ra được người lái xe hôm đó để điều tra, bên cụ đúng hay sai chưa bàn đến ... sau khi tai nạn xảy ra lái xe đã đánh xe bỏ trốn khỏi hiện trường thì xxx nói chuyển thành vụ hình sự em thấy là có lý đấy cụ ạ. :P

sodiachinh

Xe buýt
Truy tố ông lái xe chứ truy tố quái gì Công ty bác chủ thớt. 10 củ là ngon rồi, có lẽ tại cụ cứ dọa VPLS YOUME nên xxx nó sợ ứ dám nhận thôi. Cụ cứ để đó 1 thời gian xem ý tứ xxx thế nào.
Cụ đọc không kỹ bài viết của em rồi.
Em nói rõ là truy cứu lái xe, chứ có nói là truy cứu chủ sở hữu xe theo điều 202 BLHS đâu.

Cụ Havu có tham gia vào vụ này thì cũng không bẻ cong được luật pháp nhé, cụ Havu sẽ chỉ giúp được cụ chủ thớt đấu tranh với xxx phải thả xe ra sau khi đã khám nghiệm thôi.

Nếu cụ Havu tham gia trực tiếp vào vụ này thì sẽ có 2 khả năng xảy ra :

1. Nếu xử lý theo kiểu "mềm", nghĩa là bồi thường cho nạn nhân, nộp phạt hành chính, v.v... thì mọi việc sẽ êm xuôi (có thể nhờ sự tham gia của cụ Havu mà số tiền thiệt hại của chủ sở hữu sẽ giảm xuống đáng kể)

2. Nếu xử lý theo kiểu "cứng", nghĩa là xxx phải thả xe ra sau khi khám nghiệm xong, rồi xxx đi mà tự tìm ông lái xe để xử lý thì mọi việc sẽ trở nên phức tạp rất nhiều.

Lúc này xxx sẽ quay ra truy cứu chủ sở hữu xe theo khoản 1 Điều 205 BLHS về tội điều động hoặc giao cho người không đủ điều kiện điều khiển các phương tiện giao thông đường bộ (giao xe cho một ông lái xe "vô hình" - không có một chút thông tin cá nhân nào, cũng có nghĩa là không có Giấy phép lái xe)

Nếu chơi rắn với xxx thì chủ sở hữu xe có thể bị phạt đến 30 củ (chưa kể có thể bị cải tạo không giam giữ đến 3 năm nhé)

inochi

Xe điện
Vu này nghe chừng rắc rối, tưởng gỡ được rồi à dè
Nhưng bên cụ cũng chủ quan, nếu hôm xuống thăm nom 2 ông bà già chủ động đề nghị tiền bồi dưỡng thì chắc ông con trai cũng không đến lỗi trở mặt lại thế vì người ta cũng đồng cảnh ngộ cũng hiểu nhưng cái gì đi cái đó, cụ là ông chủ cụ phải hiểu
Nói chung vụ này do bên cụ nhiều lắm, em hy vọng nó sẽ trôi nhẹ nhàng

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Cụ làm ơn chém gió bớt đi tí nhé. Ai lại doạ chủ thớt thế? Chuyện còn dài và còn chưa biết đúng sai ra sao. Chém thế chủ thớt lo chết.;;)

Vinhhht12

Xe buýt
Hì, 8h~10h sáng nay lại được hân hạnh đón tiếp 2 xxx đến làm việc tại VP công ty em. Hôm nay thì ngoài xxx thụ lý vụ của em , làm việc với em ngày hôm qua, có một xxx nữa khá đứng tuổi, chém gió kinh phết,
Mục đích thứ nhất: Đến làm việc để xác định việc em là chủ sở hữu công ty và là đại diện công ty trước pháp luât.
Mục đích thứ hai vẫn là vận động tư tưởng với em: Chú khai thật ra đi, thằng trong bụi rậm là thằng nào, rồi bên anh xem xét xử nhẹ nhàng và có tình có lý cho.

Em thì NGUYỄN Y VÂN ý kiến ban đầu của cụ havu tư vấn và ông anh thằng bạn con ông chú làm điều tra án giao thông bên Q Thanh Xuân: Chết cũng ko khai thằng đang trốn trong đống rơm :D. Mợ khai ra xxx lại quy thêm tội cản trở người thi hành công vụ thì bủ mợ nhà em.

Vinhhht12

Xe buýt
Cụ đọc không kỹ bài viết của em rồi.
Em nói rõ là truy cứu lái xe, chứ có nói là truy cứu chủ sở hữu xe theo điều 202 BLHS đâu.

Hì, chủ sở hữu là CÔNG TY TNHH TẦM NHÌN QUỐC TẾ VIỆT NAM ( Cty TNHH một thành viên nhé ạ ), đại diện trước pháp luật là em ạ. Thế hỏi cụ nhá, nếu truy cứu trách nhiệm hình sự thì Chủ sở hữu chiếc xe bỏ trốn hay Đại diện công ty phải chịu trách nhiệm ạ .

Cụ Havu có tham gia vào vụ này thì cũng không bẻ cong được luật pháp nhé, cụ Havu sẽ chỉ giúp được cụ chủ thớt đấu tranh với xxx phải thả xe ra sau khi đã khám nghiệm thôi.

:D em mong là cụ havu cũng như tất cả mọi người trong xh đều tôn trọng và tuân thủ pháp luật chứ không BẺ CONG như cụ đã viết, vì em sẽ mời cụ havu tham gia vụ của em nếu như người đại diện pháp luật là xxx Mê Linh có ý định BẺ CONG sự thật khi ra quyết định phạt với bên công ty em.

Nếu cụ Havu tham gia trực tiếp vào vụ này thì sẽ có 2 khả năng xảy ra :

1. Nếu xử lý theo kiểu "mềm", nghĩa là bồi thường cho nạn nhân, nộp phạt hành chính, v.v... thì mọi việc sẽ êm xuôi (có thể nhờ sự tham gia của cụ Havu mà số tiền thiệt hại của chủ sở hữu sẽ giảm xuống đáng kể).

Ngay từ đầu em muốn giải quyết nhanh cho nó xong, ai muốn vứt xe trên CA làm gì cho mệt hả cụ , đằng nào cũng mất tiền, vấn đề là mất cho ai, mất bao nhiêu, có hợp lý hay không ?

2. Nếu xử lý theo kiểu "cứng", nghĩa là xxx phải thả xe ra sau khi khám nghiệm xong, rồi xxx đi mà tự tìm ông lái xe để xử lý thì mọi việc sẽ trở nên phức tạp rất nhiều.

Lúc này xxx sẽ quay ra truy cứu chủ sở hữu xe theo khoản 1 Điều 205 BLHS về tội điều động hoặc giao cho người không đủ điều kiện điều khiển các phương tiện giao thông đường bộ (giao xe cho một ông lái xe "vô hình" - không có một chút thông tin cá nhân nào, cũng có nghĩa là không có Giấy phép lái xe)

Vaấn đề ở đây là xxx đang dọa em rằng dù chú thích cứng hay thích mềm thì cứ để xe đấy đã, ko lấy ra được đâu cụ ạ.

Nếu chơi rắn với xxx thì chủ sở hữu xe có thể bị phạt đến 30 củ (chưa kể có thể bị cải tạo không giam giữ đến 3 năm nhé)

Em không nghĩ như cái chỗ đỏ đỏ đâu cụ ạ.

New_Carens

Xe điện
Bây giờ tôi tư vấn cho bác 1 cách: bác cho người ra Thanh Tước xem trong danh sách những người được chôn trong những ngày gần đây (sau ngày xảy ra tai nạn), điều tra xem trong số đó có ai có bằng lái xe không và có độ tuổi tương đối phù hợp rồi thỏa thuận với người nhà người ta, bồi dưỡng cho người ta độ dăm triệu để người ta sẵn sàng đứng ra làm chứng (nếu cần). Sau đó ra XXX báo là đã tìm được tung tích lái xe nhưng lái xe không may đã chết. Thế là hết chuyện.
P/S: có thể tìm ở vùng sâu vùng xa càng tốt, XXX càng ngại đi xác minh.

Chỉnh sửa cuối:

thanh_hoi

Xe điện
Tuyệt. Ý cụ này rất hay. Em nghĩ cụ chủ thớt lên Điện Biên nhé.
Bây giờ tôi tư vấn cho bác 1 cách: bác cho người ra Thanh Tước xem trong danh sách những người được chôn trong những ngày gần đây (sau ngày xảy ra tai nạn), điều tra xem trong số đó có ai có bằng lái xe không và có độ tuổi tương đối phù hợp rồi thỏa thuận với người nhà người ta, bồi dưỡng cho người ta độ dăm triệu để người ta sẵn sàng đứng ra làm chứng (nếu cần). Sau đó ra XXX báo là đã tìm được tung tích lái xe nhưng lái xe không may đã chết. Thế là hết chuyện.

Coltplus2008

Xe điện
Cụ mưu sâu, kế hiểm nhể. Nhưng xxx nó xác minh được thì có khi mất cả cái xe chứ chả chơi.

private1985

Xe tải
:)) Em đang xem lại Bao Công trên kênh SCTV16. Nghe mấy cụ bày cách này nó ly kì quá :)) Em hóng các cụ, thời buổi này Không có Bao Công các cụ nhẩy :D

Vinhhht12

Xe buýt
Em nói khí không phải nhưng theo cái dòng đen đen của cụ thì em dự là cụ còn ngây thơ lắm :D.
Các cụ trên này chém ác thiệt, vậy là ko có mỗi cụ New_Carent mà một cơ số cụ nữa vẫn ngây thơ ạ :D

thanglx1010

Tháo bánh
Nghe có vẻ rắn nhỉ??

night_fury

Xe hơi
Vụ này còn ly kỳ ghê, em lót dép ngồi hóng kết quả