[Funland] Nhờ CCCM tư vấn về thiết bị chụp ảnh du lịch

wave-tau

Xe container
Nhà e seo phì toàn bị thiếu mặt :)) hoặc có mặt thì ko có cảnh :))
Như cái ảnh cụ thớt vừa úp nhưng xoá rồi, cúi thấp nguời chút nữa, bấm lấy nét vào nguời, căn khung cảnh sao cho vừa đủ với ý đồ với chủ thể cần chụp là cụ ngồi uống chè, và quan trọng nữa là nhìn huớng sáng, đừng để như góc trên bên trái lọt sáng, mắt máy ảnh cũng như mắt nguời thôi, chênh lệch sáng tối cao nhìn sẽ ko rõ, cũng như ko cho ra bức ảnh chuẩn, nét đuợc. :D
Cứ cẩn thận như thế nhiều lần là có ảnh đẹp thoai, nhưng trên máy pro cần phải chỉnh các thông số để hợp ý đồ nữa nên độ phức tạp bị tăng lên. :D

Grandtouring

Xe điện
Nhà e seo phì toàn bị thiếu mặt :)) hoặc có mặt thì ko có cảnh :))
Về hậu kỳ trên điện thoại, thì phổ biến và được đánh giá cao có Snapseed của google (free), Photo Mate R3 (phải mua). Kết hợp 2 phần mềm này nhuần nhuyễn cho ảnh chất đấy.

Grandtouring

Xe điện
Ví dụ về nhanh, bổ, rẻ up fây đây ạ.
Em chụp (ảnh trên) bằng máy PnS Panasonic LX100, lúc chiều muộn ở Nhà thờ gỗ Kontum. Sau đó, port ảnh qua điện thoại (LX100 có chức năng chuyển ảnh qua wifi), rồi chỉnh kết hợp bằng Snapseed và Photo Mate R3 để được ảnh dưới.

tomo21311

Xe tăng
Làm em pixel 5 là ổn sử dụng với nhiều mục đích.
Pixel 3xl, chạng vạng

hcsolution

Xe máy
máy ảnh lại mất công chỉnh chọt rồi len này nọ, em thì cứ smartphone cho lành hihi

tomtomchát

Xe container
Đầu tư cho nó con mirrorless ổn ổn, mình dùng ké cũng tiện. Dòng nào thì cụ GG ưng là xuống tiền.
Nếu nó hay đi & có mấy quay thì làm thêm con Go Pro nữa cho có thêm trải nghiệm, nếu ngân sách không phải nghĩ thì cụ làm cho nó con Theta.
Mấy cho này cho trẻ tiếp xúc sớm cũng tốt mà cụ.
Gâu pờ rồ e bảo phụ kiện đi kèm đắt nhắm?!
Bét tĩ cũng phải Triump T100 Bonneville
Chứ h ai chậy ếch choai tơ chộm chó ;))

Anthony Le

Xe hơi
Nhu cầu của cụ thì e thấy làm con điện thoại 2nd tầm dưới 10tr là đủ chức năng. Chụp xong biên tập rồi up face luôn. Chờ cháu nó lớn tí r mua máy ảnh cũng đc cụ ạ. Máy ảnh thì mua dễ nhưng phụ kiện ăn theo nó, rồi laptop để chỉnh sửa biên tập, tủ chống ẩm để bảo quản ..... e nghĩ tầm tuổi cháu từ từ sẽ hay hơn. Khi nào cháu nó đam mê , thích thú thật sự hãy tính tiếp
Em cũng đang định nói như cụ,em dùng trên điện thoại có thể làm hẳn 1 video clip tất nhiên ko phải là kĩ xảo gì cao siêu lắm nhưng để chơi thế là đủ đây là clip em tự biên tập các cụ nghe tạm em hát nhé kkk

Chỉnh sửa cuối:

tomtomchát

Xe container
Làm em pixel 5 là ổn sử dụng với nhiều mục đích.
Pixel 3xl, chạng vạng
máy ảnh lại mất công chỉnh chọt rồi len này nọ, em thì cứ smartphone cho lành hihi
Cơ khổ, cụ chủ có hỏi chụp cái gì như nào ra ảnh đẹp để lzi đâu ợ?
Cái cụ ý cần là mở ra bầu trời kiến thức mới về vật lý quang học, tư duy mỹ thuật, kỹ thuật máy móc hay xử lý hậu kỳ hoặc bê cả khoa nhiếp ảnh nhét vào đầu f1 cơ ạ, tiện hướng nghiệp luôn biết đâu sau ko muốn học cao, sẵn kỹ năng tốt + đam mê thì chuyển hướng thành photographer hay producer lổi tiếng cũng ổn và tốn gái :D

ceconam

Xe điện
Như cái ảnh cụ thớt vừa úp nhưng xoá rồi, cúi thấp nguời chút nữa, bấm lấy nét vào nguời, căn khung cảnh sao cho vừa đủ với ý đồ với chủ thể cần chụp là cụ ngồi uống chè, và quan trọng nữa là nhìn huớng sáng, đừng để như góc trên bên trái lọt sáng, mắt máy ảnh cũng như mắt nguời thôi, chênh lệch sáng tối cao nhìn sẽ ko rõ, cũng như ko cho ra bức ảnh chuẩn, nét đuợc. :D
Cứ cẩn thận như thế nhiều lần là có ảnh đẹp thoai, nhưng trên máy pro cần phải chỉnh các thông số để hợp ý đồ nữa nên độ phức tạp bị tăng lên. :D
Cụ quả là cao thủ, thank cụ

ceconam

Xe điện
Ví dụ về nhanh, bổ, rẻ up fây đây ạ.
Em chụp (ảnh trên) bằng máy PnS Panasonic LX100, lúc chiều muộn ở Nhà thờ gỗ Kontum. Sau đó, port ảnh qua điện thoại (LX100 có chức năng chuyển ảnh qua wifi), rồi chỉnh kết hợp bằng Snapseed và Photo Mate R3 để được ảnh dưới.

E thấy ảnh dưới thì net đc vật thể (nhà) còn hậu kì (mây) thì xấu hơn hay sao ấy :))

ceconam

Xe điện
Cơ khổ, cụ chủ có hỏi chụp cái gì như nào ra ảnh đẹp để lzi đâu ợ?
Cái cụ ý cần là mở ra bầu trời kiến thức mới về vật lý quang học, tư duy mỹ thuật, kỹ thuật máy móc hay xử lý hậu kỳ hoặc bê cả khoa nhiếp ảnh nhét vào đầu f1 cơ ạ, tiện hướng nghiệp luôn biết đâu sau ko muốn học cao, sẵn kỹ năng tốt + đam mê thì chuyển hướng thành photographer hay producer lổi tiếng cũng ổn và tốn gái :D
Cụ sâu sắc quá, e chỉ muốn f1 thêm trải nghiệm với thiên nhiên thôi ạ, ảnh ọt là lưu giữ khoảnh khắc kỉ niệm, hướng f1 có thêm động lực để đi cùng gia đình thôi ạ :))

The Route

Xe tải
Đến chịu mấy cụ, cụ chủ đang muốn hướng con đến nhiếp ảnh các cụ lại xui mua điện thoại chụp, kể cả so với PnS thì điện thoại vẫn chỉ là cái điện thoại, không chung mâm với máy ảnh được. Cháu còn nhỏ cụ đầu tư máy Mirroless với cái lens 18-50 là đủ, chụp ảnh xấu đẹp chưa biết nhưng giơ máy ảnh ra nó khác hơn nhiều giơ điện thoại, kể cả về chất ảnh cũng như chuyên nghiệp.

wave-tau

Xe container
Đến chịu mấy cụ, cụ chủ đang muốn hướng con đến nhiếp ảnh các cụ lại xui mua điện thoại chụp, kể cả so với PnS thì điện thoại vẫn chỉ là cái điện thoại, không chung mâm với máy ảnh được. Cháu còn nhỏ cụ đầu tư máy Mirroless với cái lens 18-50 là đủ, chụp ảnh xấu đẹp chưa biết nhưng giơ máy ảnh ra nó khác hơn nhiều giơ điện thoại, kể cả về chất ảnh cũng như chuyên nghiệp.
Cụ có vẻ lâu rồi chưa đổi đt thì phải. :D

Lelong1411

Xe tăng
Mua cho cháu nó cái Gopro 7 mà quay cụ ạ. Xuống nc vẫn ok. Máy ảnh thì thực ra chưa cần hoặc để lớn hơn tý, đơn giản máy ảnh mà k biết chụp còn xấu hơn đt

nvtung1

Xe tăng
Vói kn hơn 10 năm cầm máy của em thì em khuyên Cụ là cho cháu bắt đầu chụp bằng điện thoại ổn hơn. Nếu cháu ham mê thì hẵng đầu tư mua máy ảnh. Máy ảnh du lịch thì chụp cũng không hơn điện thoại mấy Cụ ạ. Chưa kể lại phải biết cách bảo trì máy nữa. Cháu mới lớp 7 em e là sớm quá.

Kính thưa CCCM!!!
Vậy là 1 mùa hè nữa lại sắp đến, HN lại sắp nóng đến kinh người... Để hạn chế các F1 lao vào game trong những ngày hè ở nhà ko ai quản e có ý định sẽ cố gắng đưa chúng đi trải nghiệm loanh quanh nhiều nhất có thể. Để thêm hứng khởi cho chúng nó e định hướng sẽ cho cùng chúng nó biên tập các ảnh ọt gia đình chụp trong các chuyến đi ấy. E nghĩ như vậy vừa đc trải nghiệm lành mạnh, vừa tăng tình cảm gia đình, tạo đam mê.... nhiều tiện ích quá!!!
Để thực hiện ý tưởng đó, a dự định sẽ mua cho chúng 1 cái thiết bị để chụp ảnh hay quay phim gì đấy, e xin nhấn mạnh là "MUA CHO CHÚNG NÓ" ạ. Nhưng thực sự thì về mấy món này e hoàn toàn ko biết 1 tí gì, thậm chí còn ko biết hiện giờ có những loại gì nữa... F1 nhà e năm nay mới lớp 7 trường làng thôi, nên e nhờ CCCM tư vấn giúp e nên lựa chọn loại lưu giữ hình ảnh nào của gia đình trong các chuyến đi dã ngoại (quay phim hay chụp ảnh), yêu cầu ko đến mức chuyên nghiệp nhưng tiện dụng 1 chút: chụp ảnh seo phì đc (hay bằng phần mềm, liên kết đám mây...) chi phí sơ bộ nhu cầu đấy e nghĩ ko ngại lắm, cốt lõi để cháu dễ sử dụng, dễ biên tập, đầy đủ chức năng, do cháu còn nhỏ nên có thể sử dụng đc lâu dài và tất nhiẻn càng rẻ càng tốt...
Vậy kinh nhờ CCCM tư vấn giúp hoặc cụ mợ nào có máy dùng rồi cần lên đời hay thanh lí thì up lên đây luôn cho nhà e tham khảo. E xin chân thành ơn

ceconam

Xe điện
Vói kn hơn 10 năm cầm máy của em thì em khuyên Cụ là cho cháu bắt đầu chụp bằng điện thoại ổn hơn. Nếu cháu ham mê thì hẵng đầu tư mua máy ảnh. Máy ảnh du lịch thì chụp cũng không hơn điện thoại mấy Cụ ạ. Chưa kể lại phải biết cách bảo trì máy nữa. Cháu mới lớp 7 em e là sớm quá.
Cám ơn cụ!!! Có lẽ e cũng cho cháu dùng đt đã ạ 😃