[Funland] Nhờ CCCM tư vấn về thiết bị chụp ảnh du lịch

hxduong

Xe lăn
E cũng nghe trên mạng nói có món này mà không biết chức năng của nó cụ thể là làm gì, thấy giá cũng tương đối ko biết có phải chuyên nghiệp hay học hỏi gì ko
Go Pro hay Theta nó gắn với vận động, chả ngắm chả căn như máy ảnh. Quan trọng là cách biên tập của nó sau khi có file thôi.

dalink

Xe điện
Em bảo này. Trước mắt cứ đi chơi với nhau đã, ảnh ọt cụ thích thì chụp bằng đt cũng ok rồi. Đi chơi dần dần sẽ biết mình thiếu gì rồi sắm. Đầy ông sắm lều nhưng chả bao giờ dùng tới đấy =))

ceconam

Xe điện
Cụ nào chụp nhiều máy pro thì biết để hiểu hết chức năng mà dùng cho ok cần có thời gian và thực sự yêu ảnh.
Còn nếu chưa dùng máy pro bao giờ hay nói trắng ra là ko biết chụp ảnh đôi khi kết quả ra còn kém cái đt đuợc tối ưu hoá cho tự động hoàn toàn và hợp với mọi lớp nguời chơi.
Em cũng tư vấn ảnh ọt cho vài nguời mà có truờng hợp họ nói sao chụp ko đuợc như chụp ở đt. :)) :))

Tất nhiên chỉ là ý kiến của cá nhân em để cụ thớt tham khảo, giờ em đang dùng sony a7r iii và nikon d810 cơ mà chụp hội nhỏ chủ yếu vẫn lôi đt làm cái tạch là ok, lúc nào cần hoành mí lôi đèn đóm + máy pro căn chỉnh này nọ, cơ mà luời nên nó cũng mai một nhiều. :D
E cũng hiểu như cụ nói, tuy nhiên e thấy hạn chế của ĐT là khung nhìn ko đc rộng, nên bắt cảnh bới người khó, đặc biệt là chụp gia đình đầy đủ thành viên rất khó (hoặc phải nhờ người khác chụp hộ và hên xui). Hôm qua e có đi 1 vòng: Chùa Hương, Tam Chúc, Chùa Đùng thì thấy có loại máy ảnh có thể chụp đc bằng phần mềm trên đt hay ntn ấy mà ko phải nhờ người khác chụp, ông ku nhà e cũng có vẻ thích thich biên tập ảnh

ceconam

Xe điện
Em bảo này. Trước mắt cứ đi chơi với nhau đã, ảnh ọt cụ thích thì chụp bằng đt cũng ok rồi. Đi chơi dần dần sẽ biết mình thiếu gì rồi sắm. Đầy ông sắm lều nhưng chả bao giờ dùng tới đấy =))
Vâng thank cụ. E cũng lo đến ngay như mình chưa chắc đã duy trì đc niềm đam mê thật :((

dalink

Xe điện
Vâng thank cụ. E cũng lo đến ngay như mình chưa chắc đã duy trì đc niềm đam mê thật :((
Chơi sâu được và tạo niềm đam mê cho con, nếu liên quan đến ngành nghề sau này thì càng tốt cụ ạ.
Em đi làm xa, giờ đang đào tạo hai thằng bằng cách mua đồ chơi liên quan tới máy móc, ốc vít. Rồi mỗi lần rảnh thì vác đt ra gọi facetime cho tụi nó xem máy xúc, turbine, trạm biến áp, kỹ sư làm việc... :))
Mình phải thuốc từ từ chứ k bụp phát đâu. Với lại thiết bị k quan trọng bằng thời gian và trải nghiệm bên nhau cụ ạ. Nếu nó thích chụp ảnh thì lại là chuyện khác nhé, mà nó cũng chả cần cụ dạy. Chiếc máy ảnh tốt nhất là chiếc bạn có trên tay khi cần :)

kienvinh

Xe lăn
Thank cụ, cụ có thể gợi ý giúp 1 vài máy cụ thể, địa chỉ mua hay tìm hiểu thêm ở đâu ko
Canon SX740 HS

Cái tôi đang dùng thì đời cũ hơn, nhưng chụp cơ bản vẫn đủ thay thế DSLR. Kiểu như đi du lịch thì không cần mang DSLR đi nữa vì nặng và cồng kềnh.

dalink

Xe điện
E cũng hiểu như cụ nói, tuy nhiên e thấy hạn chế của ĐT là khung nhìn ko đc rộng, nên bắt cảnh bới người khó, đặc biệt là chụp gia đình đầy đủ thành viên rất khó (hoặc phải nhờ người khác chụp hộ và hên xui). Hôm qua e có đi 1 vòng: Chùa Hương, Tam Chúc, Chùa Đùng thì thấy có loại máy ảnh có thể chụp đc bằng phần mềm trên đt hay ntn ấy mà ko phải nhờ người khác chụp, ông ku nhà e cũng có vẻ thích thich biên tập ảnh
Với iphone góc rộng, gậy tự sướng hay 1 con tripod còi là đủ cụ nhé :)

ceconam

Xe điện
Chơi sâu được và tạo niềm đam mê cho con, nếu liên quan đến ngành nghề sau này thì càng tốt cụ ạ.
Em đi làm xa, giờ đang đào tạo hai thằng bằng cách mua đồ chơi liên quan tới máy móc, ốc vít. Rồi mỗi lần rảnh thì vác đt ra gọi facetime cho tụi nó xem máy xúc, turbine, trạm biến áp, kỹ sư làm việc... :))
E cũng cùng quan điểm với cụ, cũng muốn cùng chơi cùng làm với tụi nhỏ hoặc kể với nó về chuyện công việc của mình hay người khác mà do đặc thù công việc nên e ko làm đc việc đó thường xuyên, chỉ biết tranh thủ hay cố đc tí nào thôi

Grandtouring

Xe điện
Hãy mua cho chúng cái máy ảnh PnS rẻ nhất đã, để chúng có khái niệm chụp ảnh. Sau này nâng cấp lên nếu chúng đam mê chụp hoặc trình chụp ảnh đã lên.
Nhiều cụ cũng giới thiệu điện thoại chụp ảnh. Đây cũng là một phương án hay, vì điện thoại thường có phần mềm chỉnh sửa ảnh luôn, để chúng học hậu kỳ.
Ví dụ, con Huawei mate 9, mate 10 chụp đẹp lắm rồi, mà giờ giá rất rẻ.

wave-tau

Xe container
Canon SX740 HS

Cái tôi đang dùng thì đời cũ hơn, nhưng chụp cơ bản vẫn đủ thay thế DSLR. Kiểu như đi du lịch thì không cần mang DSLR đi nữa vì nặng và cồng kềnh.
Giờ bèo nhất cũng phải thay đuợc ống kính cụ ơi, cụ hoài cổ quá. :)) :))

ceconam

Xe điện
Hãy mua cho chúng cái máy ảnh PnS rẻ nhất đã, để chúng có khái niệm chụp ảnh. Sau này nâng cấp lên nếu chúng đam mê chụp hoặc trình chụp ảnh đã lên.
Nhiều cụ cũng giới thiệu điện thoại chụp ảnh. Đây cũng là một phương án hay, vì điện thoại thường có phần mềm chỉnh sửa ảnh luôn, để chúng học hậu kỳ.
Ví dụ, con Huawei mate 9, mate 10 chụp đẹp lắm rồi, mà giờ giá rất rẻ.
Thank cụ, e cũng nghiên cứu hướng này... trước mắt gạ gẫm biên tập aenh điện thoại thôi đã

dalink

Xe điện
E cũng cùng quan điểm với cụ, cũng muốn cùng chơi cùng làm với tụi nhỏ hoặc kể với nó về chuyện công việc của mình hay người khác mà do đặc thù công việc nên e ko làm đc việc đó thường xuyên, chỉ biết tranh thủ hay cố đc tí nào thôi
Quay clip gửi cho nó hay mẹ nó cũng đc mà cụ.

wave-tau

Xe container
Đoạn này có rất nhiều cách cụ nhá, cơ mà để các cụ khác chém nữa cho xôm. :D

Kính thưa CCCM!!!
Vậy là 1 mùa hè nữa lại sắp đến, HN lại sắp nóng đến kinh người... Để hạn chế các F1 lao vào game trong những ngày hè ở nhà ko ai quản e có ý định sẽ cố gắng đưa chúng đi trải nghiệm loanh quanh nhiều nhất có thể. Để thêm hứng khởi cho chúng nó e định hướng sẽ cho cùng chúng nó biên tập các ảnh ọt gia đình chụp trong các chuyến đi ấy. E nghĩ như vậy vừa đc trải nghiệm lành mạnh, vừa tăng tình cảm gia đình, tạo đam mê.... nhiều tiện ích quá!!!
Để thực hiện ý tưởng đó, a dự định sẽ mua cho chúng 1 cái thiết bị để chụp ảnh hay quay phim gì đấy, e xin nhấn mạnh là "MUA CHO CHÚNG NÓ" ạ. Nhưng thực sự thì về mấy món này e hoàn toàn ko biết 1 tí gì, thậm chí còn ko biết hiện giờ có những loại gì nữa... F1 nhà e năm nay mới lớp 7 trường làng thôi, nên e nhờ CCCM tư vấn giúp e nên lựa chọn loại lưu giữ hình ảnh nào của gia đình trong các chuyến đi dã ngoại (quay phim hay chụp ảnh), yêu cầu ko đến mức chuyên nghiệp nhưng tiện dụng 1 chút: chụp ảnh seo phì đc (hay bằng phần mềm, liên kết đám mây...) chi phí sơ bộ nhu cầu đấy e nghĩ ko ngại lắm, cốt lõi để cháu dễ sử dụng, dễ biên tập, đầy đủ chức năng, do cháu còn nhỏ nên có thể sử dụng đc lâu dài và tất nhiẻn càng rẻ càng tốt...
Vậy kinh nhờ CCCM tư vấn giúp hoặc cụ mợ nào có máy dùng rồi cần lên đời hay thanh lí thì up lên đây luôn cho nhà e tham khảo. E xin chân thành ơn
Cứ điện thoại mà chơi cụ ạ. Làm thêm cái gimbal nữa là ok rồi.

dalink

Xe điện
Cháu nó đang dùng XSmax, e dùng 11 promax có gậy nhưng vẫn ko đủ cụ ạ!!! Hay tại e ko biết chỉnh nhỉ
12 góc mới rộng sao ấy. Thấy vợ em dùng mà. Mà ít tuổi thế có xs max là ngon rồi. Em chủ DN k bé lắm mà cũng mới mua xs max thôi, sau khi cho mấy cậu nv con mấy con 8 plus cũ. Đt chụp xong xử lý cũng tiện. Cơ bản phải biết tận dụng nó.

Grandtouring

Xe điện
Cháu nó đang dùng XSmax, e dùng 11 promax có gậy nhưng vẫn ko đủ cụ ạ!!! Hay tại e ko biết chỉnh nhỉ
Ối zời. Chúng có XS max thì chụp quá ổn rồi còn gì nữa.
Em chơi máy ảnh (cũng là tay ngang, nghiệp dư thôi), từ PnS, lên DSLR, xuống mirrorless, rồi bây giờ xuống hẳn lại PnS là con Panasonic LX100 :-D
Chơi máy ảnh cũng phải có đam mê và kiến thức (chụp và hậu kỳ) thì mới có ảnh đẹp được.

hailuatn

Xe container
Em tham khảo thì thấy FUJI XA-3 phù hợp nhu cầu. Em mua được hai năm rồi nhưng chả dùng mấy, vẫn còn chưa biết hết các tính năng. Căn bản là chẳng có mấy dịp dùng, có mỗi đi biển thì lại sợ ướt máy thành ra toàn dùng điện thoại :P.

ceconam

Xe điện
Ối zời. Chúng có XS max thì chụp quá ổn rồi còn gì nữa.
Em chơi máy ảnh (cũng là tay ngang, nghiệp dư thôi), từ PnS, lên DSLR, xuống mirrorless, rồi bây giờ xuống hẳn lại PnS là con Panasonic LX100 :-D
Chơi máy ảnh cũng phải có đam mê và kiến thức (chụp và hậu kỳ) thì mới có ảnh đẹp được.
Nhà e seo phì toàn bị thiếu mặt :)) hoặc có mặt thì ko có cảnh :))

Atmosphere

Xe tải