[Funland] Nhờ các cụ xác định giùm chỗ dây điện âm tường bị chập ạ

avivuz

Xe đạp
Vậy thì không đạt yêu cầu của cụ chủ thớt rồi. Cụ ấy muốn xác định vị trí dây điện âm tường bị chập cơ ạ!
Không hẳn cụ ạ, thật ra nếu may mắn tìm được chỗ chập thì sửa rất gọn. Thậm chí đi 1 đoạn dây nổi để thay thế đoạn dây chập cũng gọn.
Phương án đi dây mới em tính lằng nhằng vô cùng vì còn vướng mấy cái công tắc đèn, ổ cắm. Chưa kể tầng 1 nhà em full đồ. Riêng việc dọn ra để lấy chỗ thi công cũng toát mồ hôi hột rồi ạ

lamhaha191

Xe điện
Khả năng bị mối xông rồi

beomap2

Xe container
Nhà em cũng bị chập điện trong tường, em đã xác định đoạn bị chập, nhưng k muốn khoan tường, liệu có cái ống nhựa nào đủ cứng, đủ nhỏ để luồn vào chỗ chập để cách điện k các cụ?
Ống cứng thì vỏ bút bi, mềm thì ống ri vô của thợ xây hoặc ống nước

Chỉnh sửa cuối:

bembemts

Xe tải
Cụ cứ kiểm tra chỗ ổ cắm nào chịu tải nhiều nhất thì tách ra vì chỗ đó thường bị chạm chập đầu tiên, vd: bình nl, mấy sấy, sưởi, đh.. ;;)

phonghn

Xe đạp
Nhà em cũng dính phải 1 phòng át cứ nhảy. Đi kiểm tra từng ổ cắm, từng công tắc, khoanh vùng từng cái bóng đều k thấy chập. Cứ bật át lên 1 lúc nó lại nhảy, có lúc át nó còn "giằng co" với mình. Có đồng chí sửa điều hòa bảo có nhà bị mối có cắn âm tường cũng bị chập. Nhà em cũng có tổ mối, khả năng cao là nhà em bị mối nó cắn.
nhà em cũng y chang, bật át lên một lúc nó mới nhảy, nó lại không nhảy luôn.
Bếp nhà em cũng bị mối xông, ổ cắm mở ra toàn đất mối nó đùn ra. giờ phải đi dò từng ổ một.

hiepchiken82

Xe tăng
E vừa bị đây cụ khoanh vùng từng khu vực để biết nó nhẩy at ở đoạn nào đã rồi mới đo thông mạch đc.

Có thể nguyên nhân không phải do chập điện mà là do máy bơm nước đấu lên téc nước nên bị điện quay vòng.
Nếu muốn xác định chỗ điện chập, nhờ thợ điện dùng máy đo dòng sẽ xác định được
Tầng 1 nhà em được chia ra làm 2 đường điện. 1 bên chạy 1 điều hoà, 1 tủ lạnh, 1 tủ đông. Mấy hôm nay nhảy at mấy lần thì bị chập. Liệu có cách nào xác định đúng chỗ chập để em đấu lại được không các cụ

phonghn

Xe đạp
Có thể nguyên nhân không phải do chập điện mà là do máy bơm nước đấu lên téc nước nên bị điện quay vòng.
Nếu muốn xác định chỗ điện chập, nhờ thợ điện dùng máy đo dòng sẽ xác định được
bác có thể nói rõ hơn được không ? E cũng đang nghi phần bơm nhà em.
Lúc đầu bị chạm dây N vào miếng thép mặt ổ điện, làm mo ve các đầu dây, cả dây tiếp địa ( đen sì ), chạm dây nguồn máy bơm với dây của tụ khởi động.
Sau đó em làm sạch, bọc lại, cắm nguồn ngoài bơm vẫn chạy bình thường, cắm bơm lại như cũ thì bị nhảy aptomat một vế ổ điện cùng tầng.
Em cũng dang nghi bị chập ổ nào đó nhưng thấy bác nói cũng có tí logic liên quan đến sự cố của mình. nhờ bác chỉ giúp cách xử lý.

Kiểm tra lại dây mát từ bể ngầm lên phao trong téc xem có vấn đề gì k? Nếu rút bơm ra cắm lại mà nhảy Átomat thì chắc chắn do pha lạnh dây bơm. Bạn cần lắp đúng pha đúng là ngắt pha nóng nhé.
bác có thể nói rõ hơn được không ? E cũng đang nghi phần bơm nhà em.
Lúc đầu bị chạm dây N vào miếng thép mặt ổ điện, làm mo ve các đầu dây, cả dây tiếp địa ( đen sì ), chạm dây nguồn máy bơm với dây của tụ khởi động.
Sau đó em làm sạch, bọc lại, cắm nguồn ngoài bơm vẫn chạy bình thường, cắm bơm lại như cũ thì bị nhảy aptomat một vế ổ điện cùng tầng.
Em cũng dang nghi bị chập ổ nào đó nhưng thấy bác nói cũng có tí logic liên quan đến sự cố của mình. nhờ bác chỉ giúp cách xử lý.

phonghn

Xe đạp
Kiểm tra lại dây mát từ bể ngầm lên phao trong téc xem có vấn đề gì k? Nếu rút bơm ra cắm lại mà nhảy Átomat thì chắc chắn do pha lạnh dây bơm. Bạn cần lắp đúng pha đúng là ngắt pha nóng nhé.
Cảm ơn bác
nhà em bể ngầm phao cơ, téc nước phao điện. bơm có aptomat riêng ( 16A).
Em kiểm tra, rút ra cắm vào thì không nhảy at ( pha nóng )
Pha lạnh máy bơm nhà em chung pha lạnh của cả tầng và cả vế ổ cắm bị nghi chập.

namson229

Xe điện
gọi thợ vào đo, kiểm tra; phải có nghề mới biết dc, chứ cụ mua máy về kiểm tra chắc cũng khó ra

dpl

Xe lăn
Tầng 1 nhà em được chia ra làm 2 đường điện. 1 bên chạy 1 điều hoà, 1 tủ lạnh, 1 tủ đông. Mấy hôm nay nhảy at mấy lần thì bị chập. Liệu có cách nào xác định đúng chỗ chập để em đấu lại được không các cụ
Cụ dán dây hay là đi ống ạ?
Trc tiên tắt 1 đường để test thử , nếu đường đó hỏng thì rút dây thay là nhanh nhất

hahuanvn

Xe buýt
Cảm ơn bác
nhà em bể ngầm phao cơ, téc nước phao điện. bơm có aptomat riêng ( 16A).
Em kiểm tra, rút ra cắm vào thì không nhảy at ( pha nóng )
Pha lạnh máy bơm nhà em chung pha lạnh của cả tầng và cả vế ổ cắm bị nghi chập.
Em tự xử lý được vấn đề này rồi. Trước đây đi dò 1 loạt các ổ cắm, công tắc, đều không thấy chập ở đâu cả. Rồi chợt nhớ ra phía bên ngoài mặt nhà có 1 cái hộp âm tường, nắp bằng nhựa mà bên trong có dây cũng loằng ngoằng. Trước thợ điện kéo ra đây bảo sau có câu kéo điện gì bên ngoài nhà thì lấy ở đây. Em mở ra kiểm tra thử thì thấy 1 số đầu dây không được quấn băng dính ăn toàn, 1 số dây thấy gãy. Em nghi là mấy đoạn đầu dây này "gần" chạm vào nhau. Thế là em dùng băng dính điện quấn hết lại. Át không còn nhảy nữa. Cụ nên dò lại toàn bộ, thử kiểm tra cả át bị nhảy nữa.

ubisapro

Xe trâu
Nhảy Át thì việc đầu tiên là kiểm tra cái Át…

longphúc

Xe tăng
Em đi nổi cho nhanh,dính mấy chỗ ẩm tường giờ dò ra thì phá đục quá tội

RX470_HN

Xe tăng
thay at cho đúng công suất sau vẫn nhẩy thì cụ loại trừ bằng cách tắt từng thứ.
Cuối cùng không xác định được thì đi lạo điện tầng nào chập thôi :D

phonghn

Xe đạp
Em xử lý được rồi bác.
E tắt at. Mở hết các ổ cắm. Đo thông đôi dây nguồn, từng đoạn một, đi từ at. Phát hiện đôi dây cho bếp từ lấy từ ổ cắm bị rò điện. Nhà e đi cả dây âm tường, đủ tiếp địa.
E bỏ luôn sợi đó, kéo 1 sợi ngoài từ ổ cắm khác. Done luôn.
Tủ bếp nhà e bị mối xông, nó đùn cả đất cát trong ổ ra ngoài. Em nghi thủ phạm chính hắn.
Em tự xử lý được vấn đề này rồi. Trước đây đi dò 1 loạt các ổ cắm, công tắc, đều không thấy chập ở đâu cả. Rồi chợt nhớ ra phía bên ngoài mặt nhà có 1 cái hộp âm tường, nắp bằng nhựa mà bên trong có dây cũng loằng ngoằng. Trước thợ điện kéo ra đây bảo sau có câu kéo điện gì bên ngoài nhà thì lấy ở đây. Em mở ra kiểm tra thử thì thấy 1 số đầu dây không được quấn băng dính ăn toàn, 1 số dây thấy gãy. Em nghi là mấy đoạn đầu dây này "gần" chạm vào nhau. Thế là em dùng băng dính điện quấn hết lại. Át không còn nhảy nữa. Cụ nên dò lại toàn bộ, thử kiểm tra cả át bị nhảy nữa.

Thanhz

Xe tăng
Không đục ra đấu lại được à cụ, nhà em xây hơn 20 năm rồi. Đi dây nổi thì lại vướng mấy cái ổ cắm và công tắc đèn
20 năm thì đuc ra chạy đường điện mới là hợp lý rồi. Nhanh kẻo không kịp ;D