[Funland] Nhờ các cụ xác định giùm chỗ dây điện âm tường bị chập ạ

avivuz

Xe đạp
Em nghĩ:
  • Bước 1 tắt hết át.
  • Bước 2: Bật và theo dõi các bước sau
  • Bật át tổng
  • Bật Át nhánh đường điện 1 -> bật át phụ tải nhánh 1 -> Nếu OK 100% thì tiếp bước sau.
  • Bật át nhánh đường điện 2-> Bật từng phụ tải xem cái nào bị nhảy..
Cứ check từng nhánh thì sẽ phát hiện ra sớm thôi.
Cảm ơn cụ, em xác định được nhánh bị chập rồi ạ, vì sau khi bị nhảy mấy lần thì nhánh đấy mất điện luôn, giờ em đang dùng ổ cắm ngoài để đấu mấy thiết bị dùng tạm.
Sau khi tham khảo ý kiến của các cụ, em sẽ kiểm tra mấy chỗ ổ cắm xem có chập ở đấy không, chứ dò đường dây không khả thi. Nếu không hỏng ở đấy thì em sẽ làm đường mới, cũng khá là mệt ạ

duongctt

Xe tăng
Cảm ơn cụ, em xác định được nhánh bị chập rồi ạ, vì sau khi bị nhảy mấy lần thì nhánh đấy mất điện luôn, giờ em đang dùng ổ cắm ngoài để đấu mấy thiết bị dùng tạm.
Sau khi tham khảo ý kiến của các cụ, em sẽ kiểm tra mấy chỗ ổ cắm xem có chập ở đấy không, chứ dò đường dây không khả thi. Nếu không hỏng ở đấy thì em sẽ làm đường mới, cũng khá là mệt ạ
Nhà em cũng bị rồi, em làm thế này và đã xác định đc đoạn chập.
1. Dập cầu dao, rút hết các thiết bị ra, xác định ổ điện đầu tiên của nhánh (hoặc ổ cuối cùng), gỡ mặt ra kiểm tra, gỡ luôn dây điện ra để hở mạch.
2. Gỡ mặt ổ tiếp theo, gỡ luôn dây 2 đầu vào - ra, lấy đồng hồ vạn năng, chuyển về chức năng đo điện trở (tầm X10 hoặc X100) rồi đo đầu vào và ra của ổ điện đó, nếu đầu nào điện trở về gần 0 thì đầu đó chập.
3. Làm lần lượt cho từng ổ điện cụ sẽ xác định được các đoạn bị chập.
4. Chấp nhận đi nổi 1 đoạn đó nếu nó k gây nguy hiểm và thẩm mỹ.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Em thử search GG thì có máy dò dây điện âm tường. Cụ chủ chuột bạch đi rồi phổ biến kinh nghiệm cho chúng em.
Em cũng cần để khoan bắt vít nở treo linh tinh.
E xin mạnh dạn khuyên Cụ tỉnh táo với cái máy này. Trước đây E đã sắm 1 cái Bosch GMS-120 về trải nghiệm thử thì thấy cũng lung tung lắm. Tuy nhiên vẫn dùng với mục đích tham khảo, dò đường thôi. Còn thì vẫn phải suy đoán, phân tích hợp lý trước khi khoan, đục. Vậy mà gần đây E vẫn bị 1 phát khoan sượt vỏ cáp ngầm, may chỉ nhảy aptomat xong băng bó lại dùng vẫn OK.

cdcn

Xe điện
Nếu cụ biết đo thông mạch thì mượn cái đồng hồ đo Ohm để dò từng đoạn: tắt/rút hết thiết bị, cắt điện tổng, tháo mặt công tắc/ ổ cắm ra và đo 2 đầu dây N-L từng đoạn, đoạn nào chập nó sẽ về 0
Chẳng để làm gì, giả sử đo xong xác định đoạn chập là từ aptomat T1 lên ổ cắm trên T2 rồi làm gì tiếp hả cụ?

avivuz

Xe đạp
Nhà em cũng bị rồi, em làm thế này và đã xác định đc đoạn chập.
1. Dập cầu dao, rút hết các thiết bị ra, xác định ổ điện đầu tiên của nhánh (hoặc ổ cuối cùng), gỡ mặt ra kiểm tra, gỡ luôn dây điện ra để hở mạch.
2. Gỡ mặt ổ tiếp theo, gỡ luôn dây 2 đầu vào - ra, lấy đồng hồ vạn năng, chuyển về chức năng đo điện trở (tầm X10 hoặc X100) rồi đo đầu vào và ra của ổ điện đó, nếu đầu nào điện trở về gần 0 thì đầu đó chập.
3. Làm lần lượt cho từng ổ điện cụ sẽ xác định được các đoạn bị chập.
4. Chấp nhận đi nổi 1 đoạn đó nếu nó k gây nguy hiểm và thẩm mỹ.
Cảm ơn cụ đã chỉ bảo chi tiết ạ. Cho e hỏi là nhà cụ bị chập ở đầu ổ điện hay dây đi trong tường ạ

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
E xin mạnh dạn khuyên Cụ tỉnh táo với cái máy này. Trước đây E đã sắm 1 cái Bosch GMS-120 về trải nghiệm thử thì thấy cũng lung tung lắm. Tuy nhiên vẫn dùng với mục đích tham khảo, dò đường thôi. Còn thì vẫn phải suy đoán, phân tích hợp lý trước khi khoan, đục. Vậy mà gần đây E vẫn bị 1 phát khoan sượt vỏ cáp ngầm, may chỉ nhảy aptomat xong băng bó lại dùng vẫn OK.
Vâng em cảm ơn cụ ạ.
Em cũng rất băn khoăn nên mới "xui" cụ chủ "chuột bạch", hihihi.

avivuz

Xe đạp
Vâng em cảm ơn cụ ạ.
Em cũng rất băn khoăn nên mới "xui" cụ chủ "chuột bạch", hihihi.
Em search trên mạng thì thấy máy dò dưới 2 triệu hoạt động không hiệu quả. Em đã bỏ ý định đấy rồi nên cụ không cần hóng đâu ạ, cụ muốn chắc thì tháo cái ổ cắm ra xem họ đi dây thế nào. Em nghĩ với đường điện thì chỉ đi ngang hoặc dọc so với ổ cắm. Mà nhà em khoan suốt, trộm vía chưa dính phát nào ạ

congchi

Xe điện
Có máy dò là biết cụ ạ.cụ thứ chia vùng ra tìm xem.
Đóng điện nó nhảy luôn thì dò sao bác nhỉ?
Không dò được thì chỉ có cách cô lập bật từng nguồn. Nhảy cái nào thì rút dây ra đi dây mới thôi (nhà xây giờ toàn rút dây sau nên chắc được)

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Có trường hợp dùng lâu vỏ dây điện giòn và nứt/vỡ rồi gặp điều kiện ẩm nó dò điện giữ các dây, dò từ dây ra tường..
Cụ chú ý mối nối vào bình nóng lạnh nhiều khi thợ nối dây không cắt so le và bọc băng dính nên sau chục năm ẩm dò điện (em gặp vụ này có mùi khét đến mấy tháng mới phát hiện ra vì mỗi nối nó nằm phía trong bình nóng lạnh)

vieteuro

Xe container
Nhà em mua lại, không có bản vẽ.
Dây điện thì em chưa khoan phải nhưng em khoan 2 lần trúng đường ống nước trong nhà tắm rồi, cay cay là.
Trước đó em nghĩ thợ nước đi ẩu không theo quy luật chung cụ ạ.
Tay cụ son :))

duongctt

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã chỉ bảo chi tiết ạ. Cho e hỏi là nhà cụ bị chập ở đầu ổ điện hay dây đi trong tường ạ
Nhà em bị 2 phát, một phát tại ổ điện, một phát trong tường, phát trong tường chấp nhận đi nổi, cụ làm cái nẹp dán bán nguyệt cũng ổn, k đến nỗi quá thô và xấu đâu.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Chẳng để làm gì, giả sử đo xong xác định đoạn chập là từ aptomat T1 lên ổ cắm trên T2 rồi làm gì tiếp hả cụ?
Đo được đoạn đó chập rồi thì cụ làm cái gen nổi, đấu dây mới từ T1 lên ổ cắm T2 thôi ạ !

cdcn

Xe điện
Đo được đoạn đó chập rồi thì cụ làm cái gen nổi, đấu dây mới từ T1 lên ổ cắm T2 thôi ạ !
Vậy thì không đạt yêu cầu của cụ chủ thớt rồi. Cụ ấy muốn xác định vị trí dây điện âm tường bị chập cơ ạ!

drhung

Xe buýt
Nhà em cũng bị chập điện trong tường, em đã xác định đoạn bị chập, nhưng k muốn khoan tường, liệu có cái ống nhựa nào đủ cứng, đủ nhỏ để luồn vào chỗ chập để cách điện k các cụ?

Muon_biet

Xe cút kít
Không đục ra đấu lại được à cụ, nhà em xây hơn 20 năm rồi. Đi dây nổi thì lại vướng mấy cái ổ cắm và công tắc đèn
Nếu thế thì bỏ cũ, làm mới luôn có gì mà lăn tăn?

giacmo1234

Xe tải
Cụ nên kiểm tra những chỗ dễ trước - chỗ nối dây ở thiết bị điện, sau mặt ổ cắm, rất dễ bị chạm chập do move, hoặc nối không đảm bảo kỹ thuật. Sau đó cuối cùng trường hợp khó nhất chập dây trong tường- trường hợp này tốt nhất để đảm bảo an toàn và dùng lâu dài thì nên đi dây nổi.

cha biet chi

Xe điện
Đóng điện nó nhảy luôn thì dò sao bác nhỉ?
Không dò được thì chỉ có cách cô lập bật từng nguồn. Nhảy cái nào thì rút dây ra đi dây mới thôi (nhà xây giờ toàn rút dây sau nên chắc được)
Dạ ý em là mình k có đồ dò thì cô lập từng vùng rồi dò ý ạ.chia cách ra chư k cần liên tiếp.1 lên 3 rồi 5.bỏ qua 2 và 4 vì nó thừa.sau bị 3 dò 2 là dk nhảy cóc nhanh.

Supercub_90

Xe điện
Vẫn hỏng như thường nhất là với những nhà xây lâu rồi hoặc xây để bán. ( Dây điện không đủ tài bếp từ, máy lạnh, tủ lạnh )
Em dính quả chập âm tường phải đi dây ngoài đây ạ.
Nhà em cũng mới dính 1 nhánh âm tường điện sân và ban công, cũng phải đi nổi đây.

Su3491

Xe đạp
Tầng 1 nhà em được chia ra làm 2 đường điện. 1 bên chạy 1 điều hoà, 1 tủ lạnh, 1 tủ đông. Mấy hôm nay nhảy at mấy lần thì bị chập. Liệu có cách nào xác định đúng chỗ chập để em đấu lại được không các cụ
Cụ mất công tẹo kiểm tra lần lượt từng đường dây

hahuanvn

Xe buýt
Tầng 1 nhà em được chia ra làm 2 đường điện. 1 bên chạy 1 điều hoà, 1 tủ lạnh, 1 tủ đông. Mấy hôm nay nhảy at mấy lần thì bị chập. Liệu có cách nào xác định đúng chỗ chập để em đấu lại được không các cụ
Nhà em cũng dính phải 1 phòng át cứ nhảy. Đi kiểm tra từng ổ cắm, từng công tắc, khoanh vùng từng cái bóng đều k thấy chập. Cứ bật át lên 1 lúc nó lại nhảy, có lúc át nó còn "giằng co" với mình. Có đồng chí sửa điều hòa bảo có nhà bị mối có cắn âm tường cũng bị chập. Nhà em cũng có tổ mối, khả năng cao là nhà em bị mối nó cắn.