Nhờ các cụ tư vấn việc mua nhà tập thể cũ giá hơn 3 tỏi

trungse7en

Xe tải
Chào các cụ em có việc này cần nhờ các cụ tư vấn cho em em đang lăn tăn quá. Chả là em đang định mua căn tập thể cũ tầng 1 giá hơn 3 tỏi 1 tý của ông bác em , nhà thì đẹp long lanh rồi chỉ dọn vào là ở luôn . Diện tích sổ thì chỉ có 27m. Nhưng tổng diện tích thực tê là gần 100m. Nếu đối với người ngoài thì giá vậy rất cao. Nhưng đối với em thì rất tiện, có thể tận dụng được hết công năng vì em vừa có thể kinh doanh nhỏ vừa ở đc, khu này thì sát mặt đường . Đã thế nhà các cụ thân sinh lại ngay ở trên tầng 3 nên rất tiện lợi. Hơn thế nữa khu này em nghe phong phanh là sắp có dự án cải tạo lại nên nếu đỏ nhà tầng 1 có thể đc đền bù 1 căn kiot khi đó sẽ có giá trị hơn, nhưng nếu đen thì cũng không biết đâu mà lần ....
Nên em vẫn đắn đo quá. Ko biết giá như vậy đã ok chưa. Không biết có nên dồn hết tài sản để mua 1 căn nhà hơn 3 tỏi với diện tích sổ 27m mà ko có nóc như vậy ko. Rủi ro nhà tầng 1 thì cũng có nhiều khả năng như nhà cũ ẩm mốc , ngập lụt , phức tạp khi sửa chữa nhất là bị ngấm từ trên xuống thì không thể nào khắc phục đc , mà tầm tiền này có thể mua nhà đất và chung cư mới đc rồi, nhưng nó lại ko phù hợp với gia đình em hiện tai, em ko muốn ở xa các cụ và em cũng 2 đứa con rồi sang năm lại chuẩn bị thêm đứa nữa ,nên vấn đề nhà cửa khá chật chội nếu vẫn ở chỗ cũ hoặc mua nhà đất tầm tiền đó thì ko đủ chỗ ở và ko kinh doanh đc. Nhà em ở khu Kim Liên ạ. Kính nhờ các cụ tư vấn giúp em ạ

Chỉnh sửa cuối:

hai banh duc

Xe tải
Cụ ở Kim Liên thì biết roài B4 với B14 em thấy mất khá nhiều năm, vô số cuộc họp bàn PA đền bù... mới làm xong. Dưng mà ở đây tiện đủ bề 100m2 cụ ở tạm 50m2, còn 50m2 cụ cắt ra cho thuê kinh doanh cũng đc ối xèng.

phihanhgia

Xe container
3 củ không phải là số tiền lớn ở khu Kim Liên. Mức độ rủi ro thương vụ này không nhiều. Đáng để mua, cho thuê.

theartemis

Xe đạp
Chào các cụ em có việc này cần nhờ các cụ tư vấn cho em em đang lăn tăn quá. Chả là em đang định mua căn tập thể cũ tầng 1 giá hơn 3 tỏi 1 tý của ông bác em. Diện tích nhà thì có 27m. Nhưng tổng diện tích là gần 100m. Nếu đối với người ngoài thì giá vậy rất cao. Nhưng đối với em thì rất tiện có thể tận dụng được hết công năng vì em vừa có thể kinh doanh vừa ở đc,Vì khu này sát mặt đường . Đã thế nhà mẹ em lại ngay ở trên tầng 3 nên rất tiện lợi. Hơn thế nữa khu này em nghe phong phanh là sắp có dự án cải tạo lại nên nếu may mắn nhà tầng 1 có thể đc đền bù 1 căn kiot khi đó giá trị sẽ rất cao. Nhưng em vẫn đắn đo quá. Ko biết giá như vậy đã ok chưa. Không biết có nên mua ko ? vì tầm tiền này có thể mua nhà đất và chung cư mới đc rồi, nhưng nó lại ko phù hợp với gia đình em hiện tai, em ko muốn ở xa mẹ và em cũng 3 đứa con rồi nên vấn đề nhà cửa khá chật chội nếu vẫn ở chỗ cũ hoặc mua nhà đất tầm tiền đó thì ko đủ chỗ ở và ko kinh doanh đc. Nhà em ở khu Kim Liên ạ. Kính nhờ các cụ tư vấn giúp em ạ
cụ mua tập thể để hy vọng được đền bù thì cũng chịu

one

Xe điện
Em thấy cụ cũng phân tích ưu nhược đủ cả rồi, những cái ưu thì rất rõ ràng ngay và khó thay thế (vị trí và khả năng ra tiền), những cái nhược thì mới ở dạng "nhỡ đâu" và nếu có xảy ra thì vẫn có nhiều cách khắc phục. Cụ chốt đi, ở vài năm để phụng dưỡng ông bà, chăm lo con cái học hành, chuyện sau này thì sau này tính.

Jetu

Xe điện
Chào các cụ em có việc này cần nhờ các cụ tư vấn cho em em đang lăn tăn quá. Chả là em đang định mua căn tập thể cũ tầng 1 giá hơn 3 tỏi 1 tý của ông bác em , nhà thì đẹp long lanh rồi chỉ dọn vào là ở luôn . Diện tích sổ thì chỉ có 27m. Nhưng tổng diện tích thực tê là gần 100m. Nếu đối với người ngoài thì giá vậy rất cao. Nhưng đối với em thì rất tiện, có thể tận dụng được hết công năng vì em vừa có thể kinh doanh vừa ở đc, khu này thì sát mặt đường . Đã thế nhà các cụ thân sinh lại ngay ở trên tầng 3 nên rất tiện lợi. Hơn thế nữa khu này em nghe phong phanh là sắp có dự án cải tạo lại nên nếu đỏ nhà tầng 1 có thể đc đền bù 1 căn kiot khi đó sẽ có giá trị hơn, nhưng nếu đen thì cũng không biết đâu mà lần ....
Nên em vẫn đắn đo quá. Ko biết giá như vậy đã ok chưa. Không biết có nên mua ko ? Rủi ro nhà tầng 1 thì cũng có nhiều khả năng như nhà cũ ẩm mốc , ngập lụt , phức tạp khi sửa chữa nhất là bị ngấm từ trên xuống thì không thể nào khắc phục đc , mà tầm tiền này có thể mua nhà đất và chung cư mới đc rồi, nhưng nó lại ko phù hợp với gia đình em hiện tai, em ko muốn ở xa các cụ và em cũng 2 đứa con rồi sang năm lại chuẩn bị thêm đứa nữa ,nên vấn đề nhà cửa khá chật chội nếu vẫn ở chỗ cũ hoặc mua nhà đất tầm tiền đó thì ko đủ chỗ ở và ko kinh doanh đc. Nhà em ở khu Kim Liên ạ. Kính nhờ các cụ tư vấn giúp em ạ
Cụ có thể đổi nhà nhiều lần, còn bố mẹ không đổi được. Cũng được mấy thời gian nữa đâu.

tintucvn

Xe tăng
Chào các cụ em có việc này cần nhờ các cụ tư vấn cho em em đang lăn tăn quá. Chả là em đang định mua căn tập thể cũ tầng 1 giá hơn 3 tỏi 1 tý của ông bác em , nhà thì đẹp long lanh rồi chỉ dọn vào là ở luôn . Diện tích sổ thì chỉ có 27m. Nhưng tổng diện tích thực tê là gần 100m. Nếu đối với người ngoài thì giá vậy rất cao. Nhưng đối với em thì rất tiện, có thể tận dụng được hết công năng vì em vừa có thể kinh doanh vừa ở đc, khu này thì sát mặt đường . Đã thế nhà các cụ thân sinh lại ngay ở trên tầng 3 nên rất tiện lợi. Hơn thế nữa khu này em nghe phong phanh là sắp có dự án cải tạo lại nên nếu đỏ nhà tầng 1 có thể đc đền bù 1 căn kiot khi đó sẽ có giá trị hơn, nhưng nếu đen thì cũng không biết đâu mà lần ....
Nên em vẫn đắn đo quá. Ko biết giá như vậy đã ok chưa. Không biết có nên mua ko ? Rủi ro nhà tầng 1 thì cũng có nhiều khả năng như nhà cũ ẩm mốc , ngập lụt , phức tạp khi sửa chữa nhất là bị ngấm từ trên xuống thì không thể nào khắc phục đc , mà tầm tiền này có thể mua nhà đất và chung cư mới đc rồi, nhưng nó lại ko phù hợp với gia đình em hiện tai, em ko muốn ở xa các cụ và em cũng 2 đứa con rồi sang năm lại chuẩn bị thêm đứa nữa ,nên vấn đề nhà cửa khá chật chội nếu vẫn ở chỗ cũ hoặc mua nhà đất tầm tiền đó thì ko đủ chỗ ở và ko kinh doanh đc. Nhà em ở khu Kim Liên ạ. Kính nhờ các cụ tư vấn giúp em ạ
cái nhà 3 tỷ, mỗi tháng cụ kinh doanh được lãi 30 triệu thì nên mua. cụ chờ phương án đền bù thì lâu lắm, hệ số chỉ tầm 2-2.5 lần sổ thôi. còn kiot kiểu 50-50 thì đừng mong nhiều cụ ạ

kimthanh_jsc

Xe tăng
3 tỷ mua được liền kề 100 m kinh doanh được, sao cụ phải khổ thế, nhà đó thì thuê đi, sổ đỏ có 27m, trư khi nhà này mặt đường kim liên

trungse7en

Xe tải
Em thấy cụ cũng phân tích ưu nhược đủ cả rồi, những cái ưu thì rất rõ ràng ngay và khó thay thế (vị trí và khả năng ra tiền), những cái nhược thì mới ở dạng "nhỡ đâu" và nếu có xảy ra thì vẫn có nhiều cách khắc phục. Cụ chốt đi, ở vài năm để phụng dưỡng ông bà, chăm lo con cái học hành, chuyện sau này thì sau này tính.
Cảm ơn cụ nhiều ạ

3d4s

Xe tăng
Không nên mua, lấy tiền đó mua chỗ khác, cho thuê, rồi thuê lại chỗ hiện tại có khi là ok hơn.

hangbinhdan

Xe tải
Website
hangbinhdan.com
3 tỏi chỗ đó là đc nếu cụ chịu khó và có chút may mắn trong kd thì trong khoảng 5 đến 8 năm cụ kéo lại đúng số đó. 8 đến 10 năm sau đc đền bù tái định cư là đc căn hộ cũng gần cỡ đó tỏi. Cháu ủng hộ cụ ôm căn đó

babeo

Xe điện
3 tỷ mua lk 100m ở đâu ý cụ ^^
Ra Vân canh Hud thì mua được. Nhưng vấn đề ở chỗ chỉ ở được ko buôn bán được.
Là cháu thì trong hoàn cảnh chưa đủ vốn kinh doanh , con còn nhỏ, bố mẹ ở KL...thì cụ chọn căn tt đó là hợp lý ( nếu cụ chắc chắn là buôn bán tại nhà được ) . Như vậy thuận lợi đủ đường, học hành cho con , chăm sóc (dựa dẫm cũng nên :))) bố mẹ già , kinh doanh nuôi gia đình. Chọn mua cái nhà to chỉ để ở mà hết vốn làm ăn là sai lầm lớn vì miệng ăn núi lở , mà thế chấp nhà đó vay bank thì ngoài chuyện còng lưng trả lãi còn đau đầu mỗi khi làm ăn ko thuận lợi. Mà vay nợ nó đến hạn nhanh lắm, hết kỳ nọ đến kỳ kia thấy cứ vùn vụt.
Còn nhà tt nếu sau đập đi xây lại họ cũng phải đền bù cho cụ. Tuy nhiên hơi ngại ở chỗ S sổ đỏ hơi nhỏ, kể ra tầm 50 thì ổn .

babeo

Xe điện
Cụ có biết giá thuê tầng 1 tt ở các khu đắc địa không mà nói thế ? Nhiều chỗ chỉ tầm 50m2 giá thuê gấp đôi cả căn chung cư mới nơi khác đó cụ.
Cụ thử đến thuê tầng 1 tt nghĩa tân mặt đường Tô Hiệu , hoặc vào cái ngõ 235 Tô hiệu chỗ toàn cafe ấy thì biết.
Không nên mua, lấy tiền đó mua chỗ khác, cho thuê, rồi thuê lại chỗ hiện tại có khi là ok hơn.

trungse7en

Xe tải
Năm ngoái em cũng thử phương án của cụ nhưng ko ăn thua. Cái cảnh đi thuê khổ lắm cụ ạ nhà thì nhà người ta sửa cũng ko dám sửa kỹ, mà ko sửa thì ko ở đc . Nhoằng cái lại đến kỳ đóng tiền nhà mà chóng cả mặt . Trong khi nhà mình có thì lại ko đc ở lại phải đi thuê chỗ khác

chance2013

Xe hơi
Năm ngoái em cũng thử phương án của cụ nhưng ko ăn thua. Cái cảnh đi thuê khổ lắm cụ ạ nhà thì nhà người ta sửa cũng ko dám sửa kỹ, mà ko sửa thì ko ở đc . Nhoằng cái lại đến kỳ đóng tiền nhà mà chóng cả mặt . Trong khi nhà mình có thì lại ko đc ở lại phải đi thuê chỗ khác
Chia sẻ ý kiến với cụ này. Chưa kể nhà mình cho khách thuê ở không giữ gìn thì rất nhanh xuống cấp, xót xa lắm ợ, tiền cho thuê ko đủ bù tiền sửa.

trungse7en

Xe tải
3 tỏi chỗ đó là đc nếu cụ chịu khó và có chút may mắn trong kd thì trong khoảng 5 đến 8 năm cụ kéo lại đúng số đó. 8 đến 10 năm sau đc đền bù tái định cư là đc căn hộ cũng gần cỡ đó tỏi. Cháu ủng hộ cụ ôm căn đó
Cám ơn cụ ạ